[Funland] Hỏi về tuyển sinh Đại học 2022

lymdym

Xe tăng
Em thấy hiện nay các trường top trên không còn mặn mà sử dụng kết quả kỳ thi TN THPT để làm cơ sở xét tuyển vào ĐH 1 phần do đề thi những năm vừa rồi ko có tính phân loại. Ngoài ra mục đích của kỳ thi này là để xét điều kiện TN, ko phải phục vụ chính cho việc thi vào ĐH. Hơn nữa, quy mô của kỳ thi rất lớn dẫn đến việc tổ chức không đồng đều, nơi coi chặt, nơi thả lỏng, rồi lộ đề, can thiệp làm sai lệch điểm thi...như 1 số vụ được phát hiện mấy năm vừa qua làm cho uy tín của kỳ thi này bị giảm sút. Nếu điểm của kỳ thi TN THPT là công bằng, khách quan và có tính phân loại tốt thì sẽ là nguốn quyển sinh rất tốt cho các trường ĐH, vì không phải tổ chức thi vừa vất vả vừa tốn kém. Như vậy giải pháp tuyển sinh thông qua các hình thức khác như kêt hợp xét điểm IELTS, học bạ, đánh giá năng lực, tư duy...đang được các trường hướng đến để chọn lọc người học. Tuy nhiên nếu xét tuyển dựa vào học bạ thì cũng không thể lựa chọn được chính xác đối tượng chất lượng vì cũng giống như các tổ chức kỳ thi TN THPT, việc cho điểm học ở bậc THPT càng không thể đem đến sự đồng nhất; đến ngay kỳ thi đánh giá năng lực, đánh giá tư duy cũng còn rất nhiều bất cập chứ ko hoàn toàn là tối ưu.

cusao

Xe lăn
Việc các trường ĐH có nhiều phương án tuyển sinh cũng là cách để né nguồn chất lượng thấp từ kỳ thi THPT quốc gia.
Xu hướng trường tự tổ chức thi tuyển như trước đây là đúng đắn nhất. Tuy nhiên, để tránh những điểm yếu tồn tại trước đây thì các trường ĐH cần thêm thời gian để nghiên cứu các hình thức áp dụng cho phù hợp.
Ví dụ: Các trường quốc tế có uy tín họ vẫn có đủ hình thức(online, offline....) tự tuyển sinh toàn cầu có chất lượng.

PhongFood

Xe điện
Năm học nào các trường cũng thi đánh giá giữa kỳ, cuối kỳ 1, kỳ 2 rồi tổng kết năm. Xong lại đẻ ra kỳ thi tốt nghiệp. Sao không xét điểm 3 năm học, rồi công bố tốt nghiệp. Còn việc lựa chọn đi học nghề, CĐ, ĐH là việc thí sinh.
Trường ĐH sẽ tổ chức thi riêng hay xét điểm IELTS, học bạ, đánh giá năng lực, tư duy...để chọn lọc người học. Chả có nhẽ cách làm như vậy Bộ GD lại mất nguồn thu lớn :D

HTDA

Xe buýt
F1 nhà em có giấy báo đủ đk đỗ của vài trường theo phương thức xét tuyển sớm bằng học bạ và IELTS, ĐGNL rồi nhưng trường nào cũng thòng đk cần là phải đặt nguyện vọng 1 ở đợt xét chung của bộ. Trong khi các nguyện vọng này chỉ là ưu tiên 3÷4 của cháu.
Đấy em đang băn khoăn cái này đây.
Những trường được chấp nhận lại chưa phải là nv số 1 nên thực sự ko muốn đky nv 1, mà ko đky thì lại lo mất cơ hội nếu thi ko tốt.
Giải pháp cho việc này là gì ạ, liệu chọn thành nv 3,4 thì có đc xét nếu hỏng 1,2 không?
Mặc dù trên đã có cụ nói với em là trường ko thể biết đc ts đky nv nào trên cổng thông tin, song ko biết là làm vậy có đc ko vì nó ko đúng với những gì trường đã hướng dẫn
Em mong ý kiến tư vấn thêm ạ

meodenminh

Xe điện
Đấy em đang băn khoăn cái này đây.
Những trường được chấp nhận lại chưa phải là nv số 1 nên thực sự ko muốn đky nv 1, mà ko đky thì lại lo mất cơ hội nếu thi ko tốt.
Giải pháp cho việc này là gì ạ, liệu chọn thành nv 3,4 thì có đc xét nếu hỏng 1,2 không?
Mặc dù trên đã có cụ nói với em là trường ko thể biết đc ts đky nv nào trên cổng thông tin, song ko biết là làm vậy có đc ko vì nó ko đúng với những gì trường đã hướng dẫn
Em mong ý kiến tư vấn thêm ạ
Sao rồi cụ?

lymdym

Xe tăng
Dĩ nhiên tất cả các hình thức xét tuyển sớm, trường nào dọa đặt NV1 mới chắc đỗ là tào lao. Cái này là lới dụng câu chữ để lòe những người ko hiểu biết thôi. Không chắc chắn đỗ vì nếu thí sinh đủ đk đỗ 1 trong các NV phía trên rồi thì làm sao còn cơ hội đỗ các NV dưới