Hỏi ý các cao thủ âm thanh về Ampilfier Naim ghép với loa AAD C-880

BiK

Xe điện
Em đang định phối ghép Amplifier tích hợp Naim của UK với cặp loa floorstanding AAD C-880 của Mẽo với thông số kỹ thuật và hình dáng như sau:
Amplifier Naim: Mặt trước
NAIT 5i integrated amplifier NAIT 5i

và mặt bên:

Thông số kỹ thuật theo site của hãng http://www.naim-audio.com/products/nait5i.html đây ạ:

Specifications

Analogue inputs
4
Input sensitivities
225mV, 20kOhm
Output level, tape
225mV, 100 Ohm
Power output (into 8 Ohms)
50W per channel
Overload margin, all inputs, all audio frequencies
35dB
Mains supply
115V, 230V
Dimensions (H x W x D)
70 x 432 x 301mm
Finish
Black

Thông số của loa AAD C-880 như sau:

Thông số chung:
Hãng sản xuất: AAD
Công suất âm thanh (W): 250W
Tần số thu sóng tối đa (kHz): 20kHz
Tần số thu sóng tối thiểu (Hz): 25Hz
WAY: 3WAY
Số Loa: 4
Trọng lượng(kg): 31kg
Màu sắc: Màu đen
Trở kháng(Ω):
Độ nhạy(dB): 92db
Chiều cao(mm): 1253
Chiều dài(mm): 377
Chiều rộng(mm): 299

Các cao thủ âm thanh cho em hỏi, bộ này ghép với nhau đánh có hợp không ạ. Sở thích nghe nhạc của em là Nhạc không lời, nhạc vàng, hòa tấu, nhạc nhẹ, thỉnh thoảng mới có tí Dance.

Em đã nghe thử ở Thanh Tùng Audio amplifier này đánh với cặp floorstanding của ProAc thấy cũng tàm tạm nhưng cảm thấy tiếng bass không chắc vì có lẽ cặp loa ProAc chỉ có độ nhạy 90 dB, cặp AAD em định phối ghép có độ nhạy 92 dB.

Nhân tiện cho em hỏi, nên ghép bộ này với CD player nào ạ. Em đang phân vân giữa nhãn hiệu Rotel và Marantz.

Phòng nghe của em kích thước 4,5m x 4,5m và có nhiều cửa thông với các phòng khác.

Em xin hậu ạ bằng (b).

Em chả phải cao thủ cũng chửa nghe mấy cái tên này bao h nên chả có gì mà nói cả.
Chỉ hỏi bác tý là chú nào dịch mấy cái thông số của loa mà .. làm em chết vì :)) :)):)) thế

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
American Acousstic Development
Hãng này phổ biến mà.

BiK

Xe điện
Vâng em cũng copy trên mạng về, cũng thấy nó buồn cười nhưng nội dung chung thì cũng không bị ảnh hưởng lắm, các thông số quan trọng cũng chuẩn rồi nên em cũng chẳng buồn sửa nữa, cứ để thế ạ. Muốn nghe lời khuyên của các bác để xem có nên đầu tư amplifier Naim này không vì em đang dùng cặp AAD này để xem phim nối với Onkyo 7.1 Receiver TX-SR 674, nhưng có lẽ cặp loa này để nghe nhạc thì đỡ phí hơn, đang lăn tăn chọn stereo amplifier nào cùng với CD player. (b)

Em chả phải cao thủ cũng chửa nghe mấy cái tên này bao h nên chả có gì mà nói cả.
Chỉ hỏi bác tý là chú nào dịch mấy cái thông số của loa mà .. làm em chết vì :)) :)):)) thế

Chỉnh sửa cuối:

B&O

Xe tăng
Chơi Naim mà không có CD Naim,dây inter Naim coi như phí cái Amp
Đó là điều đầu tiên ạ :ohmy:

BiK

Xe điện
Nhìn nick của bác như là fan của B&O (Bang & Olufsen) thì phải. Em đã nghe thử CD player Naim rồi, nhưng vẫn thích giọng của CD player Marantz hơn. Bác có thể phân tích kỹ hơn không? Vote bác rồi nhé.

B&O

Xe tăng
Vâng,em là fan của Bang và đặc biệt yêu thích những sản phẩm được thiết kế bởi Jacob Jensen :69:

Còn về Naim thì em thấy thế này :

1-Để phối ghép được Naim, chúng ta cần tìm hiểu rõ đời máy và sự tương thích trong phối ghép. Nếu không có Maunual thì khó để cho hệ thống "kêu" được. Rất may là Naim là một trong số ít hãng Audio có trang Web hỗ trợ rất tốt cho người sử dụng.
2-Về CD: thực tế cho thấy khi tách rời CD và Amp ra thì Naim tự nhiên trở thành...bình thương như ....cân đường hộp sữa :21:
Cái này em không hề nói theo cảm nhận chủ quan cá nhân đâu.Bác có thể tham khảo bất cứ ai đã từng chơi Naim..Nếu theo cá nhân bác,bác thấy chơi với em CD Mazrant thì cũng ....không sao cả.Bác thích là được mà :69:
3-Dây tín hiệu và dây loa: không hiểu mấy ông kỹ sư của nợ của bản hãng thiết kế ra sao mà khi chỉ dùng mấy cái dây nho nhỏ,xam xám với giắc DIN 4 hoặc 5 chính hãng thì chỉ còn có thể nói là....cậu và mợ :77:.Mọi dây dẫn khác dù là dây :77:gì đi chăng nữa cũng chỉ dành....huy chương bạc,ác thật :77:
Tặng bác tham khảo tý :http://forums.naim-audio.com/eve/forums/a/tpc/f/48019385/m/1722902517/p/1

Em cũng có mấy món đồ đồng nát,chia sẽ với bác chút:
Phòng khách của em,nơi thỉnh thoảng giao lưu với mấy anh em cùng máu :69:

Phòng ngủ của em,thư giãn khi về nhà và ...ru ngủ :6:

Phần mềm em sưu tầm được (k)

Bác chủ thớt:về em NAIT 5i của bác phối ghép với AAD thế nào,em nghĩ bác có thể nghe tư vấn của cao thủ sonrack ở gara 87.Bác ý kinh nghiệm đầy mình đấy ạ :41:

Chỉnh sửa cuối:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Âm ly này đánh với đôi AAD sợ hơi yếu và mềm. Vặn volume lên sẽ ồn và vỡ tiếng, các dải sẽ không cân bằng và âm thanh sẽ vống lên mất kiểm soát.
Đúng như cụ B&O nói. Naim Amp nên đi với CDP Naim. Interconnect & Spk Calble cũng Naim luôn thì ngon, bằng không thì loay hoay còn chán.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Em cũng đang có 1 đôi AAD. Nói chung là loa này chán.
Mà bác đừng nghe mấy ông ở trên nói gì, nhất là lão béo B&O. Lão này có mỗi cái xe là nhà mà cũng là giường luôn, vô lăng là cái gối ôm lấy đâu ra phòng khách với cả phòng ngủ. Cứ chém gió làm người ta sợ. :21::21::21:

BiK

Xe điện
Em nghĩ loa nào cũng có cái hay của nó, nhà sản xuất nào cũng có ưu điểm của họ thì mới tồn tại được. Vấn đề là người chơi phải biết phối ghép để tận dụng được các ưu điểm đó một cách hợp lý phù hợp với gu nhạc của mình và trong khả năng tài chính cho phép. Thế mới là cái thú tìm tòi. Em nghe nói trong Sài Gòn còn có bác nào nhập đôi Tannoy Royal Westminster giá mới 100% đâu 20K USD về, thế mà dùng có hơn 1 năm mà rao bán có 11K, chỉ vì bảo nghe không hợp gu.

Nhìn đồ nghề chơi của bác B&O thấy khủng quá. Thế mà nick của bác vẫn là B&O, chắc bác chưa khoe hết hàng rồi, em ước hôm nào có dịp được chiêm ngưỡng và nghe thử. Bác ở trỏng hay ngoài này ạ?

Em cũng đang có 1 đôi AAD. Nói chung là loa này chán.
Mà bác đừng nghe mấy ông ở trên nói gì, nhất là lão béo B&O. Lão này có mỗi cái xe là nhà mà cũng là giường luôn, vô lăng là cái gối ôm lấy đâu ra phòng khách với cả phòng ngủ. Cứ chém gió làm người ta sợ. :21::21::21:

B&O

Xe tăng
Em nghĩ loa nào cũng có cái hay của nó, nhà sản xuất nào cũng có ưu điểm của họ thì mới tồn tại được. Vấn đề là người chơi phải biết phối ghép để tận dụng được các ưu điểm đó một cách hợp lý phù hợp với gu nhạc của mình và trong khả năng tài chính cho phép. Thế mới là cái thú tìm tòi. Em nghe nói trong Sài Gòn còn có bác nào nhập đôi Tannoy Royal Westminster giá mới 100% đâu 20K USD về, thế mà dùng có hơn 1 năm mà rao bán có 11K, chỉ vì bảo nghe không hợp gu.

Nhìn đồ nghề chơi của bác B&O thấy khủng quá. Thế mà nick của bác vẫn là B&O, chắc bác chưa khoe hết hàng rồi, em ước hôm nào có dịp được chiêm ngưỡng và nghe thử. Bác ở trỏng hay ngoài này ạ?
Bác Bik nghe trừng cũng chơi lâu rùi đấy nhể vì để rút ra được lời như bác nói có lẽ cũng ....trả giá đã nhiều :6:
Bác nói đúng,quan trọng là mình có phát hiện ra được cái hay của sản phẩm hay không chứ hãng nào cũng có đồ tinh cả và quan trọng nhất là nó hợp với mình,với gu của mình,với khả năng tài chính của mình ...:69: .Đồ đắt tiền,hiend nhưng chưa chắc đã tương xứng với chi phí bỏ ra đâu ạ và nhiều bác đã vướng vào cái này ....loanh quanh ít lối thoát :P
Em là fan của Bang đấy cụ.Em mê tít mấy cái đì zai của nó,nhất là của Denis Lewis.Còn chất âm thì phải là Jacob Jensen mới mang lại cho em cái cảm giác ấm cũng,ngọt ngào và đầy tình cảm.Em cũng sưu tập được 1 số thứ của Bang như :beomaster 500,5500,beocenter 9500,oventus 3200,beolap 1,beolap 8000,6000...Em đang kết em Beosoud 9000 nhưng chắc phải sang năm em mới tậu được em nó :ohmy:
Địa chỉ của em:Nhà số 8,đường Đinh Tiện Hoàng,Buôn Mê Thuột,Lâm Đồng.Nếu cụ rảnh mời cụ qua nhà em ạ :6:

honglaumong

Xe tăng
Analogue inputs
4
Input sensitivities
225mV, 20kOhm
Output level, tape
225mV, 100 Ohm
Power output (into 8 Ohms)
50W per channel

Overload margin, all inputs, all audio frequencies
35dB
Mains supply
115V, 230V
Dimensions (H x W x D)
70 x 432 x 301mm
Finish
Black

Thông số của loa AAD C-880 như sau:

Thông số chung:
Hãng sản xuất: AAD
Công suất âm thanh (W): 250W
Tần số thu sóng tối đa (kHz): 20kHz
Tần số thu sóng tối thiểu (Hz): 25Hz
WAY: 3WAY
Số Loa: 4
Trọng lượng(kg): 31kg
Màu sắc: Màu đen
Trở kháng(Ω):
Độ nhạy(dB): 92db
Chiều cao(mm): 1253
Chiều dài(mm): 377
Chiều rộng(mm): 299

.
Cái khác thì em ko biết chứ còn về kỹ thuật: Trở kháng loa ko được nhỏ hơn trở kháng ra tối thiểu của âm ly dễ gây ra đoản mạch đầu ra âm ly; Công suất của loa > rất nhiều lần so với âm ly thì âm ly của Bác quá yếu, ko kéo nổi loa này đâu.
Túm lại: Loa và âm ly này ko phù hợp với nhau về kỹ thuật!

Chỉnh sửa cuối:

B&O

Xe tăng
Cái khác thì em ko biết chứ còn về kỹ thuật: Trở kháng loa ko được nhỏ hơn trở kháng ra tối thiểu của âm ly dễ gây ra đoản mạch đầu ra âm ly; Công suất của loa > rất nhiều lần so với âm ly thì âm ly của Bác quá yếu, ko kéo nổi loa này đâu.
Túm lại: Loa và âm ly này ko phù hợp với nhau về kỹ thuật!
Ôi ôi,chiên gia chiên gia hội mát xa nhà bọn em tư vấn kiểu .....tự vẫn nài :21::21::21::21:

kienauto

Xe tăng
Website
www.phimcachnhiet.vn
Bác Bik nghe trừng cũng chơi lâu rùi đấy nhể vì để rút ra được lời như bác nói có lẽ cũng ....trả giá đã nhiều :6:
Bác nói đúng,quan trọng là mình có phát hiện ra được cái hay của sản phẩm hay không chứ hãng nào cũng có đồ tinh cả và quan trọng nhất là nó hợp với mình,với gu của mình,với khả năng tài chính của mình ...:69: .Đồ đắt tiền,hiend nhưng chưa chắc đã tương xứng với chi phí bỏ ra đâu ạ và nhiều bác đã vướng vào cái này ....loanh quanh ít lối thoát :P
Em là fan của Bang đấy cụ.Em mê tít mấy cái đì zai của nó,nhất là của Denis Lewis.Còn chất âm thì phải là Jacob Jensen mới mang lại cho em cái cảm giác ấm cũng,ngọt ngào và đầy tình cảm.Em cũng sưu tập được 1 số thứ của Bang như :beomaster 500,5500,beocenter 9500,oventus 3200,beolap 1,beolap 8000,6000...Em đang kết em Beosoud 9000 nhưng chắc phải sang năm em mới tậu được em nó :ohmy:
Địa chỉ của em:Nhà số 8,đường Đinh Tiện Hoàng,Buôn Mê Thuột,Lâm Đồng.Nếu cụ rảnh mời cụ qua nhà em ạ :6:
em mới mon men vào thớt này, thấy các bác thảo luận về loa, âm ly...nói chung là về thẩm âm, em rất mê, nhất là các bài phân tích về kỹ thuật, về cách ghép nối, phối hợp để làm sao cho ra được âm thanh tròn vành rõ nét...em cũng đang ao ước mua bộ âm thanh cho phòng rộng khoảng 20m2 và quan trọng là hợp với túi tiền, em có khoảng 10củ VNĐ.các bác tư vấn cho em nên mua loại loa nào, amply gì và mua ở đâu với ạ.Thank các bác nhiều

Chỉnh sửa cuối:

B&O

Xe tăng
em mới mon men vào thớt này, thấy các bác thảo luận về loa, âm ly...nói chung là về thẩm âm, em rất mê, nhất là các bài phân tích về kỹ thuật, về cách ghép nối, phối hợp để làm sao cho ra được âm thanh tròn vành rõ nét...em cũng đang ao ước mua bộ âm thanh cho phòng rộng khoảng 20m2 và quan trọng là hợp với túi tiền, em có khoảng 10củ VNĐ.các bác tư vấn cho em nên mua loại loa nào, amply gì và mua ở đâu với ạ.Thank các bác nhiều
Bắt đầu có ông mon men :21::21::21:
Ở trên này nói ...khong ra nhời đâu.Cứ phải (b) rùi tính sau

kienauto

Xe tăng
Website
www.phimcachnhiet.vn
Bắt đầu có ông mon men :21::21::21:
Ở trên này nói ...khong ra nhời đâu.Cứ phải (b) rùi tính sau
Vâng ạ...bác ở tận trỏng thì khi nào mới mời bác (b)(b) được ạ:21: bác chỉ cho em mấy đường trên này với ạ:41::41:

totorauxom

Xe điện
10 củ mua bộ này đê: Ngày xưa chơi rồi mà giờ quên hết hả:21:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=21156

vua_luoi

Xe điện
Cháu nghĩ Amp đánh loa này hơi đói, mà dùng Naim đánh loa này cũng hơi fí