Hồng Kông - Du lịch qua con mắt của "nông dân Việt Nam"

PoBeo

Xe điện
Chào các cụ/ mợ

Du lịch Hồng Kông luôn là 1 trong những giấc mơ đối với những đứa trẻ mê mẩn các bộ phim của TVB trong thập niên 90 như em.X_X Ngồi xem film HK, dù là phim cổ trang hay phim hiện đại thì đều thấy hay cả. Các lớp diễn viên bộ như Huỳnh Nhật Hoa, Lương Triều Vĩ, La Gia Lương, Châu Huệ Mẫn, Âu Dương Chấn Hoa, Quan Lễ Kiệt v.v....hay các diễn viên phim lẻ như Jackie Chan, Châu Tinh Chì, Nguyên Bưu, Hồng Kim Bảo luôn là thần tượng của em. ;;);;);;)

Biết vậy, nên gấu nhà em tổ chức cho em đi 1 chuyến giải ngố vào năm ngoái - đi chơi Hồng Kông.8-> Dù thời gian hơi ít song em cũng khám phá ra rất nhiều thứ - em hiểu cảm nhận về Hồng Kông của em chỉ là của 1 du khách ghé qua vài ngày, có thể không giống với nhiều du khách khác, hoặc cũng không thể giống như những người định cư ở đây - nhưng hi vọng phần nào giúp được cho 1 số cụ có ý định tự khám phá một phần Hồng Kông. \:D/\:D/\:D/

Do trình độ chụp ảnh, như cụ chuotlang vẫn nói, là còn rất thấp nên các cụ thông cảm giúp em nhé, em mua máy mà chỉ cầm lên và bấm nút chứ không biết chỉnh sửa gì cả. Hôm nào ngồi trà đạo với cụ N68 để học thêm trước khi đi vậy %-(

Khách sạn

Nếu có ý định vui chơi tại bán đảo Cửu Long, các cụ/ mợ hãy quan tâm đến 1 số tiểu khu gồm Tsim Sha Tsui - hay còn đọc là Chim Sao Trổi; tiểu khu Jordan, YauMaTei và cuối là tiểu khu MongKok. Phía cuối đường của MongKok là giáp với khu Tân Giới.

Việc đặt khách sạn ở đây cũng theo thứ tự ưu tiên: khu Tsim Sha Tsui là khu tập trung đông nhất các khách sạn, khu mua sắm từ bình dân đến cao cấp. Kế đó là khu Jordan, YauMaTei và MongKok. Tuy nhiên,các cụ/ mợ không nên quá tập trung vào việc đặt khách sạn ở khu Tsim vì các khu vực khác đi bộ sang cũng rất gần - xa hơn như MongKok đi xe taxi ra cũng chỉ trong vòng 10 phút (tính thời gian chờ đèn đỏ, tắc đường ạ)

Điểm du lịch:

1. Phim trường TVB (TVB City): cái này em cũng chưa được đi :((
2. Ngong Ping 360: Tượng phật to khiếp ở trên đỉnh núi (em sẽ có ảnh ở phía sau) link: http://www.otofun.net/threads/556201-hong-kong-du-lich-qua-con-mat-cua-nong-dan-viet-nam/page22
3. The Peak: Đỉnh cao nhất của HongKong - nơi bạn có thể chụp toàn cảnh HK - đỉnh Victoria: http://www.otofun.net/threads/556201-hong-kong-du-lich-qua-con-mat-cua-nong-dan-viet-nam/page14
4. Avenue of Stars: Đại Lộ Ngôi Sao - link http://www.otofun.net/threads/556201-hong-kong-du-lich-qua-con-mat-cua-nong-dan-viet-nam/page4
5. Sky 100: huhu chen chân đi xem cái này mà xếp hàng lòi mắt ạ
6. Đền Wong Tai Sin: Chính là ảnh ở dưới đây ạ - link http://www.otofun.net/threads/556201-hong-kong-du-lich-qua-con-mat-cua-nong-dan-viet-nam/page6
7. Disneyland: dành cho trẻ con nhiều hơn
8. Công viên hải dương: bên đảo HK, em có ghé qua chơi 1 số trò cảm giác mạnh nên ko chụp
9. Lan Quế Phường: nhiều cụ nói, em đi với vợ nên ko qua được huhu
10. Trung tâm triển lãm quốc tế - nơi Hồng Kông được trao trả về cho Trung Quốc (ngày đau khổ) - có bông hoa bằng vàng được gọi là Dương Tử Kinh - link: http://www.otofun.net/threads/556201-hong-kong-du-lich-qua-con-mat-cua-nong-dan-viet-nam/page16

.....và 1 số điểm khác nữa tùy theo sở thích của từng cụ/ mợ như:

DÙ EM FULL VODKA RỒI NHƯNG VẪN THÍCH CÁC CỤ/ MỢ VODKA CHO EM THÊM PHẦN PHẤN CHẤN Ạ! EM CẢM KÍCH CÁC CỤ/ MỢ LẮM LẮM

Nếu các cụ cần tham khảo topic đi chơi Sing - Malay thì mời các cụ vào đây, tháng 8 này em lại qua lại Sing và sẽ có nhiều ảnh cập nhật hơn nữa đến các cụ à: http://www.otofun.net/threads/261594-singapore-malaysia-kham-pha-qua-hanh-trinh-du-lich-tu-tuc

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
Nếu các cụ xem nhiều film TVB thì các cụ sẽ chẳng lạ gì các cụm từ như Đảo Hương Cảng (Đảo Hồng Kông), Đảo Cửu Long (Kowloon) Khu Tân Giới (New Territories) - nhưng du lịch chủ yếu là ở khu Đảo Cửu Long và cao cấp hơn là Đảo Hồng Kông.

Theo hiểu biết, khu Đảo HK chủ yếu tập trung các tòa nhà văn phòng, trung tâm thương mại cao cấp nên mức sinh hoạt ở khu đó cũng cao hơn so với bên Đảo Cửu Long - và kết nối giữa 2 đảo này là 1 con đường ngầm dưới lòng biển.

Khu em ở, là đảo Cửu Long, dành cho dân du lịch với con đường Nathan Road nổi tiếng

Đi HongKong Airlines, nhà em phải đi đêm mới đến Hồng Kông - lúc này là khoảng 23h tối - hướng đi là về Kowloon

PoBeo

Xe điện
Hồng Kông là điểm du lịch thích hợp quanh năm, có khí hậu ôn hòa từ giữa tháng 9 đến cuối tháng 2, khí hậu từ tháng 5 đến giữa tháng 9 ấm áp và ẩm ướt. Mưa vào khoảng tháng 5 đến tháng 9, và cao độ nhất là vào tháng 8.Thời điểm này cũng chính là thời điểm em đi, và khi đi thì theo bác Tăng - Dự Báo Thời Tiết - đang có 1 cơn bão rất to vào thẳng Hồng Kông. "Không ngờ nhà mình lại đến thế các cụ à, đi HK mà cứ mưa mưa thế thì chán chết" - em vừa ngồi trên xe vừa nghĩ mà thấy buồn

Đi hết khoảng 40 phút, xe dừng lại trước cửa khách sạn Silka Seaview, một khách sạn nhỏ nhắn và nằm ngay tại ngã tư đường Thượng Hải (Shanghai) thuộc khu vực Yaumatei - đảo Cửu Long

Sảnh lễ tân của khách sạn Silka Seaview

PoBeo

Xe điện
Do thời gian đến là khá muộn nên bên ngoài đường khá vắng vẻ - thực tế thời điểm em đến là đang có bão to nên mọi người đều đóng cửa sớm để gia cố nhà cửa và chống bão.

Khu vực em ở rất gần...Chợ đêm và Chợ Đàn Ông - các cụ mợ lưu ý bức ảnh dưới đây bởi đi thẳng theo hướng con đường này khoảng 50m thôi, cứ vào buổi tối sẽ có khoảng 30-40 gian hàng chuyên bán đồ.....sextoy ạ :)) :)) :))

Ngã tư trước mặt khách sạn Silka

Bị đói, cả nhà em nghe lời hướng dẫn, vòng ra sau lưng khách sạn, ai ngờ lại là 1 khu chợ đêm vốn dĩ rất sầm uất đang chuẩn bị đóng cửa@-)

Nếu xóa mấy chữ Quảng Châu kia đi thì chắc lại tưởng ở Hàng Ngang Hàng Đào - khu phố đi bộ ấy nhỉ :-??

Nhớ hôm đó, trời cũng mưa to như lúc em đang ngồi post bài đây, ặc ặc :-$

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện

Cuối cùng thì cũng tìm được cái quán này, ăn 1 tí cho đỡ đói

Món mì

Và đây là món mì vằn thắn....em ăn tạm, cũng ngon

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em xem Film HK nhớ mỗi tên 2 bộ Lan Quế Phường thôi :D bác Po có đến khu đó không ợ >:)

QAZ

Xe container

Nếu xóa mấy chữ Quảng Châu kia đi thì chắc lại tưởng ở Hàng Ngang Hàng Đào - khu phố đi bộ ấy nhỉ :-??
.

Hongkong nói tiếng Quảng, còn chữ viết vẫn là chữ Hán (phồn thể, giống bên Taiwan).

Đặc trưng của chữ tượng hình làm cho người ta nghe nói không hiểu nhau, nhưng đọc viết lại hiểu, thế mới tài. Như các bạn Nhật, không nói được cả tiếng Bắc Kinh, Quảng Đông, nhưng lại đọc viết được kha khá chữ Hán.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác Pô thêm ảnh đi, và kinh nghiệm chọn Chỗ nghỉ, chỗ măm, chỗ chơi nữa.
chỗ Shopping thì tùy.
thank you.

ToanThangLong

Xe tăng
Em nhìn cái chỗ mà cụ tả giống như Hàng Ngang, Hàng Đào ấy, trông bẩn thế nhỉ.
Chẳng giống em tưởng tượng tẹo nào.

Bia Cỏ

Xe hơi
Đi theo tua ah cụ

PoBeo

Xe điện
Em lướt qua phần phòng ốc 1 tí - khách sạn này giá tương đối hấp dẫn, khoảng $120/1 phòng - phòng ốc thì hơi chán, khoảng 13m2. Khách sạn này cũng hay đón các đoàn tour từ HQ, Đài Loan, Trung Quốc Lục Địa, Thái Lan, và đương nhiên là cả VN nữa.

Đường đi bé tẹo, 2 người tránh nhau cũng vất vả

Phòng ốc chỉ thế này thôi ạ, chán lắm, nhưng ko theo đoàn thì giá là $140 - $150 (USD)

PoBeo

Xe điện
Bác Pô thêm ảnh đi, và kinh nghiệm chọn Chỗ nghỉ, chỗ măm, chỗ chơi nữa.
chỗ Shopping thì tùy.
thank you.
Hic, em đang upload thì cơ quan mất điện, nên mất internet luôn. Giờ mới có mạng thì lại chuẩn bị đến giờ về ạ....em hầu các cụ 1 ít ảnh đã rồi em về post tiếp :P

PoBeo

Xe điện
Sáng hôm sau là bữa dùng buffet sáng ....nghe thì kinh thế chứ nó chưa được quá 5 món chính đâu....chủ yếu là bánh mì, thịt nguội, mứt, sữa, trứng và 1 ít cháo. Nhưng được cái là ở trên khách sạn này, các cụ sẽ được ngắm 1 chút view vì phòng ăn của nó đặt trên tầng thượng.

Đồ ăn thế này mà dành cho bao nhiêu người - hay là em nhầm vì em thấy có nhiều đoàn lắm nhưng lại chả thấy ai cho lên đây ăn. Hay các bạn nước khác tổ chức tour cho đi ăn sáng ngon nhỉ?:-??

Em đứng sau tấm kính, chụp tòa nhà đối diện, vừa mỏng, vừa cao kều, nhìn chả khác gì nhà siêu mỏng ở phố Đào Tấn :">

Buổi đêm qua thì em hơi thất vọng tí vì nó giống Hàng Ngang Hàng Đào quá, sáng ra nhìn mới thấy nó...khác biệt

conbenh

Xe máy
chúc mừng cụ . tiếp đi cụ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Anh đi theo Tour hay tự túc vậy ?

Hieucook

Xe buýt
Cụ chưa đến khu mới rồi, đẹp vãi luôn, đặc biệt xe hàng hiệu thì thôi rồi, nhà mềnh mấy cụ như Cường us qua đây nhìn thì về mua sắm mệt nghỉ luôn.