Hướng dẫn lắp hệ thống chơi nhạc losless và phim HD trên KIA K3

ngochoangimsat

Xe tăng
Bài viết này được thực hiện nhằm hướng dẫn các cụ / mợ đã chót gửi lòng mình cho em gái chân ngắn K3 xem được phim HD và Video tất cả các loại đuôi, nghe nhạc Losless và các loại nhạc với đuôi bất kỳ trên màn hình DVD theo xe (CASKA CA 173-R4). Có thể kết nối duyệt web và nghe nhạc, xem phim từ youtube. Phần mềm giải quyết việc này là XBMC. Bài viết dưới có sử dụng một số tư liệu hình ảnh của cụ [@Mazda_TayBac;69241] xin cảm ơn cụ!.

Màn hình XBMC

DVD theo xe KIA K3 - Hàng OEM sản xuất tại "Nhật Bản" 8-}

Tiêu chí ở đây là cho âm thanh chất lượng tốt, hình ảnh đẹp, các cụ tự đi mua đồ về làm với chi phí cực rẻ (chỉ khoảng 1tr đồng). Phụ kiện mua thêm cực ít, chỉ 1-2 món. Tất cả các món đồ đều có thể mua nhờ tìm kiếm google . Ở Hà nội và TP HCM đều rất dễ kiếm các món này

Công việc cần làm bao gồm:

1. Mua sắm nguyên vật liệu [tổng chi phí không quá 2.149.000đ]. Có thể tải xem bảng excell tổng hợp các linh kiện cần mua tại đây https://drive.google.com/file/d/0B3qhdJuRuw4HclFHRjJnTmwxblk/view?usp=sharing )
- Mua Raspberry Pi (là máy tính nhỏ xíu, bằng đúng cái thẻ ATM nên để chỗ nào trên xe cũng dễ). Nó nhỏ nhưng bé hạt tiêu, xem full HD 1900x1080 êm ru. Các cụ có thể tìm thấy nó ở Việt Nam nhiều người bán lắm. Giá thị trường của nó tầm 1,2tr đã bao gồm, vỏ và thẻ nhớ. Raspberry Pi chạy hệ điều hành nhân Linux.

(Chú ý: Nên mua loại vỏ nhựa màu đen có bắt ốc vít như hình phía cuối bài viết, không mua loại vỏ mica trong suốt này vi nó không chắc chắn, hay gãy các lẫy và rất không bền)

- Mua cáp RCA 3,5mm->AV tại tất cả các cửa hàng bán đồ điện và điện tử đều có, giá khoảng 100k đồng thôi.
http://nganhangphukien.com/cap-am-thanh/cap-3-5-ra-rca-cho-tivi-led-doi-moi.html

(Cáp RCA lấy hình và tiếng từ RPI ra màn hình trên xe, loại cáp này có chống nhiễu). Cắt bỏ mấy cái đầu giắc hoa sen đi và hàn vào cái chân cắm như ở hình bên dưới​

- Mua cáp AV INPUT WIRE A để cắm vào DVD: Cáp này nếu ship từ trung quốc về đến Việt nam là 150k cháu đã từng mua một cọng. Các cụ tham khảo địa chỉ mua trực tuyến tại đây: http://world.taobao.com/item/19340508410.htm?spm=a312a.7728556.1414651174895.3.ybMFeH&scm=1007.10146.6070.0&id=19340508410&pvid=5054883f-e523-425e-9f41-7c36816728ad

Trường hợp không mua được cáp AV INPUT WIRE A thì tự chế bằng cách mua một gói chân cắm chỉ có giá 30k đồng để hàn vào cái cáp RCA bên trên rồi cắm vào mặt sau DVD KIA K3 như hình bên dưới (nơi mua xem trong file hướng dẫn làm điều khiển hồng ngoại bên dưới nhé)

Chân cắm mua một gói 40 chiếc chỉ có giá 30k đồng. Tuy nhiên các cụ hãy cắt hết dây có sẵn của cái chân cắm đi, nối dây cáp RCA sát vào cái cọc cắm đó để cho hình ko bị nhiễu. Cái ảnh trên để dây của chân cắm dài quá.

Cách nối hình và tiếng từ RPI vào DVD xe KIA K3 Việt Nam

Mọi việc chỉ có vậy là hết phần kết nối.

+ Cách tháo DVD ra để đấu dây:Các kụ muốn tháo DVD của Kia K3 thì làm như sau ạ (Đây là hướng dẫn của cụ Mazda_TayBac:

B1. Sử dụng công cụ dạng dẹt, cứng để bẩy góc này ra:

B2. Dùng tay kéo từ từ ra, kết hợp với tuốc nơ vít để mở các chốt còn lại:

B3. Tháo hẳn cover này ra cho dễ làm:

B4. Tháo duy nhất con vít này ra:

B5. Dùng 1 tay bênh góc tháo con vít ra, tay còn lại sử dụng dụng cụ dẹt để nạy DVD ra

2. Cài đặt máy tính Raspberry Pi (gọi tắt là Pi cho tiện)

B1- Cắm thẻ nhớ vào máy tính

B2- Tải bộ cài OSMC tại đây
https://osmc.tv/download/
chạy file setup trên máy tính và theo các hướng dẫn trên màn hình để cài vào thẻ nhớ

B3- Cắm thẻ nhớ vào Pi. Kết nối Pi với màn hình (bất kỳ màn hình nào có đường vào VIDEO hoặc HDMI) và chuột, bàn phím (cắm chuột và bàn phím qua cổng USB)

B4- Cắm nguồn cho Pi và nó sẽ khởi động vào màn hình cài đặt. Theo các hướng dẫn trên màn hình cài đặt để hoàn thiện.

B5- Sau khi cài xong giờ thì có thể đem nó gắn lên ô tô, theo sơ đồ ở hình phía trên đã đưa ra.

B6- Chuyển chế độ trên DVD về "AV IN" để dùng với chức năng này
Để chuyển chế độ trên DVD về chức năng "AV IN" thì bấm vào cái nút đỏ như hình bên dưới:

3. Cài đặt điều khiển từ xa cho Raspberry Pi

3.1. Điều khiển bằng chuột bay kiêm bàn phím

Mua con chuột bay C120 cắm vào điều khiển là tốt nhất đến thời điểm hiện tại

3.2. Dùng điều khiển hồng ngoại

Hiện tại cháu đã hoàn thiện xong hướng dẫn chi tiết cách đấu nối, cài đặt và thiết lập sử dụng cho một bàn điều khiển hồng ngoại các cụ kiếm được từ bất cứ nguồn nào (từ Tivi, máy chiếu, điều hòa, đầu DVD, CD, VCD....) để điều khiển Raspbmc dùng cho tiện trên ô tô. Để không làm bài viết trở lên quá dài, cháu đã gói thành file thay vì viết hết lên forum. Các cụ quan tâm vui lòng tải file hướng dẫn tại đây:

http://www.mediafire.com/view/hd1274ckznhu52a/Huong_dan_Pi_hoc_dieu_khien.pdf

Tải xong có thể in ra giấy cho dễ đọc và bao quát hoặc đọc trên máy tính nếu muốn.

3.3. Dùng các nút trên vô lăng để điều khiển

Dùng các phím trên vô lăng để điều khiển Raspberry Pi là dự án cháu cho rằng nó thú vị nhất và cũng là khó nhất. Để tiện tìm hiểu mời các cụ đọc ebook này do cháu biên soạn (lưu ý kỹ mục 2 và mục 6 trong ebook này) http://tranhchuthap.vn/bai-viet/canbus/Hack-CAN-BUS-Dieu-khien-volang.pdf

Lưu ý là trong đó viết khá chung chung cho các giao thức khác nhau. Khi đi vào cụ thể với K3 thì giao thức OBDII của nó là CAN BUS ISO15765-4 với khung truyền ID 11 bits.

Ngoài đọc ebook trên của cháu nếu các cụ đọc thêm kỹ 2 quyển này nữa thì có thể hack rất tốt nhiều thứ nữa
http://elmelectronics.com/ELM327/AT_Commands.pdf
http://elmelectronics.com/DSheets/ELM327DS.pdf

Dưới đây là một vài hình ảnh RPI2 lắp trên xe cháu

Chỉ với một tua vít và cái nhựa này là đủ thái dvd ra khỏi xe K3

Không có bất cứ một loại đuôi phim hay nhạc nào mà RPI không chơi được

Chỉnh sửa cuối:

morning4663

Xe hơi
Cụ ơi đầu DVD ngoài Caska như Pioneer có làm dc k?

ngochoangimsat

Xe tăng
Một số tài liệu liên quan DVD xe KIA K3 đưa lên đây để cụ nào chót vứt mất quyển hướng dẫn sử dụng DVD thì còn biết mà đấu nối:

Mặt sau DVD xe KIA K3 (CASKA CA173-R4)

Chỉnh sửa cuối:

taothaoduoi

Xe hơi
Ơ hơ. Em có 1 chiếc Raspberry có vỏ mika giống hệt hình của cụ chủ thớt; hàng của em mới tinh chửa dùng bao giờ. Hồi xưa nó mới ra hì hục đặt hàng, gần 2 tháng mới nhận đựoc hàng ở VN. Từ khi nhận đựoc đến giờ là hơn 1 năm chưa hề sờ đến em nó vì bận và nhà không có bàn phím USB để thử.
Cụ nào mua em bán lại cho nhé. Giá thì fix 8 loét

ngochoangimsat

Xe tăng
Ơ hơ. Em có 1 chiếc Raspberry có vỏ mika giống hệt hình của cụ chủ thớt; hàng của em mới tinh chửa dùng bao giờ. Hồi xưa nó mới ra hì hục đặt hàng, gần 2 tháng mới nhận đựoc hàng ở VN. Từ khi nhận đựoc đến giờ là hơn 1 năm chưa hề sờ đến em nó vì bận và nhà không có bàn phím USB để thử.
Nếu là bản B+ thì cụ bán lại luôn cho chủ thớt đê!

gagaxy

Xe hơi
Định vodka cụ cái nhưng hết quota với cụ rồi. Dánh dấu để ngâm cứu.

tao_scorpions

Xe hơi
Bài viết hay quá nhưng hơi khó hiểu cụ ạ. Cụ có thể hướng dẫn cách tháo dvd bằng hình ảnh không?

vivacious

Xe tải
Bài viết quá hay, thanks bác chủ nhiều lắm, quá đúng ý của em, kiểu gì cũng phải thử.
Giờ thì chỉ còn 1 yêu cầu nhỏ là liệu có con Pi nào chạy android và có thể cắm sim vào không? Nếu có thì việc nghe điện thoại, 3g và định vị chiếc xe mọi lúc sẽ hoàn hảo. Bác chủ biết con nào báo em nhé, thanks bác nhiều nhiều

vivacious

Xe tải
Còn 1 vấn đề nữa là cắm như vậy thì không dùng cảm ứng của màn hình để điều khiển con Pi đc, cần nghiên cứu thêm

TVPL

Xe container
Để lại cho em đuê !

dmdviet

Xe cút kít
Lão chủ thớt này lọ mọ kinh, toàn huớng dẫn những cái em chả giám thử :D:D

Jakeus

Xe đạp
Cụ chủ lắp thêm bộ này có phải thay hay thêm loa ko ? em thấy âm thanh theo xe cũng ko hay lắm. Không biết là do loa hay do Đầu DVD nữa :(

ngochoangimsat

Xe tăng
Còn 1 vấn đề nữa là cắm như vậy thì không dùng cảm ứng của màn hình để điều khiển con Pi đc, cần nghiên cứu thêm
Dùng điện thoại làm điều khiển từ xa không cần điều khiển trên màn hình đâu cụ. Cụ cứ cài xbmc phiên bản cho máy tính mà thử trước. Điện thoại điều khiển full function

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ chủ lắp thêm bộ này có phải thay hay thêm loa ko ? em thấy âm thanh theo xe cũng ko hay lắm. Không biết là do loa hay do Đầu DVD nữa :(
Loa, đầu và nguồn nhạc đang phát. Mp3 thì chưa bao giờ hay. Cả 3 cái đó đều là nguyên nhân. Nếu cụ là người thực sự có yêu cầu cao về âm nhạc thì lắp thêm cái loa sub nữa thôi nghe đã khác lắm rồi. Sub trả về tiếng bass sâu khiến trong xe nghập tràn âm nhạc. Loa theo xe bass hơi yếu còn lại đều ổn

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Cụ thử nghe qua điện thoại, kết nối bluetooth sẽ thấy khác hẳn nghe bằng usb
Điện thoại cụ nên dùng loại nào có hỗ trợ chỉnh equalize như là iphone hoặc android chạy phần mêm poweramp nhé

vivacious

Xe tải
Dùng điện thoại làm điều khiển từ xa không cần điều khiển trên màn hình đâu cụ. Cụ cứ cài xbmc phiên bản cho máy tính mà thử trước. Điện thoại điều khiển full function
Em đang tính cho nó chạy android, để tận dụng nguồn ứng dụng của android, như google map, nokia hể map chẳng hạn.
Mà điểu khiển dùng qua wifi dirẻct được không nhỉ? Đỡ mất 1 kết nối mà cũng khỏi cần accesspoint
Đầu thì em nghĩ sẽ kiếm cái android box nào đó cho rẻ

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Em đang tính cho nó chạy android, để tận dụng nguồn ứng dụng của android, như google map, nokia hể map chẳng hạn.
Mà điểu khiển dùng qua wifi dirẻct được không nhỉ? Đỡ mất 1 kết nối mà cũng khỏi cần accesspoint
Đầu thì em nghĩ sẽ kiếm cái android box nào đó cho rẻ
Banana Pi chạy android kitkat được [hiip://www.giaiphaptudong.com.vn/d434-b0-banana-pi.html]. Con rasspberry Pi thì android đang được các lập trình viên phát triển nên chạy chưa ổn định - hãy chờ một thời gian nữa - ước gì cháu còn trẻ hơn nữa và thời gian rảnh còn nhiều cháu sẽ tự phát triển rom android cho con này. Điều khiển direct wifi theo tài liệu là được (tức là dùng mạng Adhoc - chỉ Pi và điện thoại nối thẳng với nhau qua wifi của 2 thằng mà không cần Access Point - cái này trên máy tính trước cháu dùng suốt)

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container

Mazda_TayBac

Xe buýt
Không bít có thể dùng được màn hình cảm ứng trên K3 để chọn lựa nhạc, hoặc phim trên con PI B+ không kụ ngochoangimsat nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: