[Funland] Hướng dẫn thoát nạn trong nhà cao tầng khi có cháy xảy ra

kiet_xu

Xe tải
P/s:
Em xin bổ sung một số hướng dẫn phòng cháy chữa cháy, thoát hiểm, cứu nạn trong gia đình và ngoài xã hội ở các link dưới. Em xin được post từ từ.
1. Cách xử lý khi phát hiện cháy trong bếp ăn

2. An toàn sử dụng gas và cách xử lý khi phát hiện gas rò rỉ

3. Phòng cháy trong gia đình[/COLOR]

4. An toàn PCCC otô
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Sau khi tham gia và bình luận về chủ đề Tại sao tầng càng cao của chung cư càng rẻ của cụ TungNguyenMD, thấy đa phần lý do các cụ đưa ra đều sợ hỏa hoạn chạy không kịp, nên em mạn phép lập ra 1 thớt hướng dẫn cách thoát nạn trong nhà cao tầng khi có cháy xảy ra. Mong các cụ ủng hộ

Đầu tiên xin được nói sơ qua cùng các cụ về đặc điểm cháy nhà cao tầng. Đó là thường kèm theo khói khí độc và nhiệt độ cao. Đám cháy lan truyền sang ngang, xuống dưới đặc biệt lên các tầng trên theo các đường ống kỹ thuật, hố thu rác. Càng lên cao đám cháy sẽ càng phát triển mạnh do có gió. Khi xảy ra cháy thường điện sẽ mất, gây khó khăn cho việc chữa cháy, thoát nạn đặc biệt một số nhà không có chiếu sáng sự cố (hoặc có nhưng hỏng do không bảo dưỡng thường xuyên) thì càng nguy hiểm. Đám cháy trên tầng cao còn gây khó khăn cho lực lượng chữa cháy chuyên nghiệp tiếp cận.
Do đó việc tự trang bị kiến thức cho mình về PCCC là rất quan trọng. Hãy tự cứu mình trước khi người khác đến cứu.
Điều đầu tiên khi xảy ra cháy các cụ phải thật BÌNH TĨNH. Thử nghĩ xem trong hoàn cảnh khói và lửa đang ngập tràn, tầm nhìn hạn chế, bên cạnh mình là bố mẹ già, vợ, con đang hoản loạn, mình là người quan trọng nhất mà lại mất bình tĩnh thì sẽ khiến người thân thế nào?? Không những thế, việc hoản loạn sẽ khiến tim đập nhanh hơn, hô hấp nhiều hơn đồng nghĩa sẽ hít nhiều khói hơn. Hãy nhớ rằng trong các vụ cháy nạn nhân đa phần chết vì ngạt khói chứ không phải chết vì bỏng

Thường trong các khu chung cư và nhà cao tầng được trang bị 2 loại bình chủ yếu đó là CO2 và bình bột chữa cháy. Trên các bình này có các ký hiệu A,B,C,E, đó là các chất cháy mà bình có thể chữa được (rắn, lỏng, khí, điện). Một số bình ký hiệu điện sẽ không phải là E mà là hình tia sét.

Đôi khi dụng cụ chữa cháy cũng chính là thứ giúp bạn thoát nạn, chẳng hạn như vòi chữa cháy, có thể làm dây để bạn leo xuống tầng thấp hơn. Chiều dài trung bình 1 cuộn vòi là 20 m.

Sử dụng các phương tiện chữa cháy hiện có để dập lửa, nếu thấy không dập được thì hãy CHẠY, đừng cố...

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Xe tải

Hãy lưu ý Thang máy không phải là lối thoát nạn. Vì sao?
1. Khi có cháy, thang máy sẽ tự động trở về tầng 1 rồi mở cửa và ngưng hoạt động, nguồn điện sẽ bị ngắt đồng thời hệ thống thông gió và chiếu sáng trong đó cũng ngừng làm việc.
2. Giếng thang máy trở thàn ống dẫn khói, lửa khổng lồ, đôi khi thang bị kẹt trên hành trình về tầng 1.
3. Nếu thang có nguồn điện riêng, thử hình dung tất cả các tầng đều gọi thang, thang thì không dừng lại ở tầng đang cháy, và thang máy thường chỉ chở tối đa 10 -12 người, liệu bạn có thuộc vào 10 -12 người đấy không?

Nếu khói mù mịt khiến bạn không nhìn thấy đường thì hãy chạm vào bờ tường và men theo nó, đơn giản vì cửa luôn ở trên tường

Trường hợp bạn mở cửa ra thấy khói và lửa kín đặc hành lang thì lúc đấy căn phòng của bạn là nơi an toàn nhất. Đừng cố chạy ra ngoài.

Có thể sử dụng áo, khăn để vẫy gây sự chú ý. Trong đêm tối thì hãy sử dụng đèn pin hoặc điện thoại di động quay thành 1 hình tròn để báo hiệu cho người ở dưới biết

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Xe tải

Lưu ý: đặt mu bàn tay vì da mu bàn tay nhạy cảm hơn lòng bàn tay. Đừng vội vã sờ vào tay nắm cửa vì có thể bạn sẽ bị bỏng.

Trên đây là một số kiến thức cơ bản trong thoát nạn nhà cao tầng. Mong ý kiến đóng góp của các cụ

Em bổ sung là clip hướng dẫn cách sử dụng phương tiện chữa cháy xách tay và dùng tốt cho các đám cháy nào. Xin được chia sẻ với các cụ

[video=youtube;37-sRpV4lqE]http://www.youtube.com/watch?v=37-sRpV4lqE&feature=youtu.be[/video]

Em xin bổ sung clip hướng dẫn thoát nạn khi có cháy xảy ra ở trang 8

Clip hướng dẫn thoát nạn

Clip hướng dẫn sử dụng phương tiện chữa cháy và cứu người bị nạn ra khỏi nơi nguy hiểm

Dưới đây là 1 số hướng dẫn xử lý khi gặp cháy và PCCC trong gia đình. Em xin được post từ từ.
1. Cách xử lý khi phát hiện cháy trong bếp ăn

2. An toàn sử dụng gas và cách xử lý khi phát hiện gas rò rỉ

3. Phòng cháy trong gia đình[/COLOR]

4. An toàn PCCC otô

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Quá hay và bổ ích. Ủn lên nào. Đề nghị Mod cho làm thớt đính với tên gọi Kỹ năng thoát hiểm để không những nhà cao tầng mà còn nhiều thứ khác nữa. Tất cả vì mục đích an toàn.

pain

Xe ba gác
Em xin đóng góp chút:

Bạn và gia đình ( hoặc công ty) nên tự qui định với nhau một địa điểm phía bên ngoài tòa nhà. Trường hợp xảy ra hỏa hoạn hoặc/và thiên tai, sau khi thoát hiểm sẽ là chỗ mọi người tập kết để điểm danh.

Tập thói quen nhận biết vị trí cửa thoát hiểm, bình cứu hỏa cho mọi người bằng cách tổ chức các buổi nói chuyện, thỉnh thoảng kiểm tra đột xuất ( đối với doanh nghiệp) các thành viên về hướng thoát hiểm, vị trí đặt bình cứu hỏa.

danmexe

Xe điện
Rất bổ ích, dược cái em xem phim Hành động nhiều nên kiến thức cơ bản về mấy vụ này cũng tương đối. Mong sao không phải áp dụng trong bất kỳ trường hợp nào cả...>:D<

quangp5

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em nghĩ cũng còn tùy cơ ứng biến nữa. Nhà em ở tầng 16/18, em dặn bà nội ở nhà trông cháu là có cháy khói gì thì cứ ra cầu thang bộ rồi chạy lên sân thượng. Trên sân thượng thông cả 2 đơn nguyên A và B nên cứ chỗ nào không có khói thì đứng gọi điện cho người thân. Nhà em mà chạy xuống thì nguy hiểm hơn là chạy lên

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Rất có ích cho cộng đồng!
Lên nào!

i.m.u.s.m

Xe tăng
tất cả vì cộng đồng
Lên nào:D

kiet_xu

Xe tải
Em xin đóng góp chút:

Bạn và gia đình ( hoặc công ty) nên tự qui định với nhau một địa điểm phía bên ngoài tòa nhà. Trường hợp xảy ra hỏa hoạn hoặc/và thiên tai, sau khi thoát hiểm sẽ là chỗ mọi người tập kết để điểm danh.

Tập thói quen nhận biết vị trí cửa thoát hiểm, bình cứu hỏa cho mọi người bằng cách tổ chức các buổi nói chuyện, thỉnh thoảng kiểm tra đột xuất ( đối với doanh nghiệp) các thành viên về hướng thoát hiểm, vị trí đặt bình cứu hỏa.
Cụ nói chuẩn, bản thân em khi đi vào nhà cao tầng thường chú ý hướng thoát nạn ở chỗ nào. Thành thói quen rồi :D

Cảm ơn cụ. Em nghĩ cũng còn tùy cơ ứng biến nữa. Nhà em ở tầng 16/18, em dặn bà nội ở nhà trông cháu là có cháy khói gì thì cứ ra cầu thang bộ rồi chạy lên sân thượng. Trên sân thượng thông cả 2 đơn nguyên A và B nên cứ chỗ nào không có khói thì đứng gọi điện cho người thân. Nhà em mà chạy xuống thì nguy hiểm hơn là chạy lên
Cái này cụ phải lưu ý. Nếu vào buồng thang bộ mà nhìn xuống dưới thấy thang không bị nhiễm khói và được chiếu sáng thì cụ cứ chạy xuống dưới, trừ trường hợp mà trong thang xuất hiện khói thì mới nên chạy lên trên. Vì cụ nên nhớ cháy nhà cao tầng thì khói luôn có xu hướng bốc lên trên theo ống kỹ thuật, ống đổ rác, giếng thang máy.... và quạt hút khói của hành lang cũng thường đặt trên sân thượng để hút khói lên đấy, do vậy nhiều khi sân thượng là nơi tập trung khá nhiều khói. Nơi an toàn nhất vẫn là dưới mặt đất cụ à

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Xin phép chủ thớt cho em copy về FB của khu Chung cư em ở nhé. =D>

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

pain

Xe ba gác
Xin phép chủ thớt cho em copy về FB của khu Chung cư em ở nhé. =D>
Có Group cụ ạ.
Thanks cụ.
Cá nhân cụ trộm trâu thì em khuyến nghị nên thành lập hẳn một bộ phận gọi là S.H.E ( Safety. Health. Enviroment) , bộ phận này chịu trách nhiệm biên soạn, thực hiên các qui chế, qui trình về an toàn, môi trường và sức khỏe.

ynhi2208

Xe điện
Cụ bổ sung thêm về vấn đề cháy cái gì thì dùng bình chữa cháy loại nào, tránh dùng cái gì nữa thì tốt biết mấy(ví dụ như cháy kim loại tránh dùng bình CO2 .....) :)

Cám ơn cụ, đã vote cụ nhé :D. Xin phép cụ chia sẻ và có ghi nguồn rõ ràng

socluxury

Xe tải
Cái này rất cần thiết đấy, ủn lên cho mọi người đọc nào.