Hướng dẫn: Tư thế ngồi khi lái xe ô tô

caothehung

Xe hơi
E xin chia sẻ cách điều chỉnh ghế sao cho tư thế ngồi thoải mái nhất:
1.
Để điều chỉnh đúng ghế ngồi, bạn hãy cho ngả lưng ghế ra phía sau một chút, chân trái đạp côn sát sàn, sau đó điều chỉnh ghế về phía trước hay phía sau lưng (trong một số model cao cấp có thể chỉnh được cả độ cao của ghế) tới lúc khi đạp côn sát sàn, chân trái vẫn còn phải hơi gập lại một chút. Như vậy, khi xẩy ra các tình huống phức tạp trên đường đi thì bạn có thể xử lý chân phanh và chân côn một cách nhanh chóng và hiệu quả nhất.

2.
Để điều chỉnh lưng ghế, một tay bạn nắm vô-lăng ở điểm cao nhất, tay kia điều chỉnh lưng ghế sao cho lưng bạn áp sát vào lưng ghế. Tư thế như vậy sẽ không chỉ giúp đôi tay bạn hoạt động thoải mái, chính xác hơn mà còn giúp bạn “cảm nhận” được toàn bộ chiếc xe của mình.

3.
Để kiểm tra xem tư thế của mình đã đúng chưa, bạn hãy thắt dây an toàn lại, sau đó đặt bàn tay trái lên điểm cao nhất của vô-lăng, còn tay phải bạn đưa cần số lên số 3. Nếu khi làm các thao tác này lưng bạn vẫn áp sát lưng ghế thì tư thế ngồi của bạn hoàn toàn đúng.

Ngoài ra, để hạn chế khả năng xảy ra tai nạn tới mức tối đa, bạn cũng nên nhớ và thực hiện 5 nguyên tắc đơn giản sau đây:

1. Tạo cho mình thói quen giữ vô-lăng ở phần nửa trên theo nguyên tắc “mười giờ mười phút”.
2. Áp thật sát lưng vào ghế ngồi.
3. Tháo đi tất cả những gì thuộc về mục “đồ chơi” không cần thiết làm bạn dễ mất tạp trung từ các kính xe và bảng điều khiển.
4. Vặn nhỏ đài hoặc bang cát-sét, tốt nhất là tắt hẳn đi.
5. Không nói chuyện với bạn đồng hành trong khi lái xe, nhất là trong những tình huống phức tạp.
Nguồn trích từ AutoPro

bóng

Xe tải
Lý thuyết ngon rồi,quan trọng là thực hành đúng kô thôi cụ ạ!(b)

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Cảm ơn Bác về hướng dẫn này. Cái này xem qua thì không thấy quan trọng nhưng nếu đã đi đường dài thì chuyện tư thế ngồi lái xe rất quan trọng vì nó ảnh hưởng suốt quá trình điều khiển xe trong quãng thời gian dài. Em xin cảm ơn Bác lần nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Meo Thamlam

Xe lăn
Lái xe đừng có ngồi theo tư thế "Ếch Vồ hoa mướp", ngồi sát sàn sạt, ngực gắn chặt với vô lăng, vừa xấu, vừa khó lái, vừa nguy hiểm khi xảy ra tai nạn.

Oldstar

Xe tăng
Để kiểm tra xem tư thế của mình đã đúng chưa, bạn hãy thắt dây an toàn lại, sau đó đặt bàn tay trái lên điểm cao nhất của vô-lăng, còn tay phải bạn đưa cần số lên số 3. Nếu khi làm các thao tác này lưng bạn vẫn áp sát lưng ghế thì tư thế ngồi của bạn hoàn toàn đúng.
Theo em thì phải đưa đến số 5 mới là điểm xa nhất.

anhtho

Xe ngựa
Lái xe đừng có ngồi theo tư thế "Ếch Vồ hoa mướp", ngồi sát sàn sạt, ngực gắn chặt với vô lăng, vừa xấu, vừa khó lái, vừa nguy hiểm khi xảy ra tai nạn.
Với lại, nếu ngồi sát vô lăng quá, rủi gặp tai nạn, seat belt chưa chắc đã đỡ được đâu.
Các cụ cứ ngồi thoải mái, sau đó đưa thẳng tay phải lên phía trên vô lăng. Cổ tay (chỗ mấy ông lang bắt mạch) chạm vành trên vô lăng là ổn.
Em có ông bạn to như tịnh, gần 100kg, thế mà lên xe nó, em còn phải kéo ghế ra phía sau thêm tầm 5cm !. Nó bảo quen rồi, và ngồi vậy có tầm nhìn rộng hơn ! Thôi thì mỗi người một thói quen, một khi đã thành thói quen rồi thì không sửa được nữa.

xdthienha

Xe điện
Nhiều người mượn xe em,xong cứ chỉnh ghế về phía sau.Em có bảo :"thế này cầm vô lăng thì căng tay ra ah,cầm sao được".Ngta lại bảo :"cầm xuống dưới (góc 7-8h) là được mà vẫn thoải mái".Em chán chẳng buồn nói chỉ bảo 1 câu "đúng là mua bằng chẳng biết gì,lúc cần đánh lái gấp tôi đố đánh lái ngay được đấy".

aluiiula

Xe tải
Ngoiif rất quan trọng, căn chỉnh ok hết mới vào số

duongthanhnga91

Xe đạp
lý thuyết rất nhiều nhưng con người thực hiện nữa cụ à

Comado

Xe đạp
Cái này xem qua thì không thấy quan trọng nhưng nếu đã đi đường dài thì chuyện tư thế ngồi lái xe rất quan trọng vì nó ảnh hưởng suốt quá trình điều khiển xe trong quãng thời gian dài. Em xin cảm ơn Bác lần nữa!