Hướng dẫn vệ sinh buồng đốt động cơ ô tô - một việc nên làm cho xe cũ

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Chào các cụ,

Đã lâu lắm rồi em mới lại nặn ra được một bài, do lâu quá nên đã để cụ toancoi79 trách khéo tận hồi trước. Thôi thì có cái gì làm được thì đưa lên vậy.

Cách đâu khá lâu, em đã tham khảo một số bài viết về vệ sinh động cơ ô tô bằng một số hóa chất, đã được cầm lái một chiếc xe sau khi vệ sinh buồng đốt và thấy rằng mọi thứ rất là trơn tru, mượt mà, phải nói là rất sướng. Cũng cất công đi tìm hiểu nguyên nhân chất tẩy là gì và nó tẩy ra cái gì. Kết luận là tẩy cái muội than bám trong buồng đốt, tăng hiệu quả buồng đốt hơn và đưa buồng đốt về gần với nguyên trạng của xe mới.

Sáng nay, em bắt đầu thực hiện với một cụ trên OF mình sau bao lâu hẹn hò mà chưa được. Dung dịch được em thực hiện là Taiho Kohzai của Nhật, một chất tẩy carbon khá mạnh cho động cơ. Trước khi xử lý thì em chạy thử xe, thấy đi khá yếu, lag giật nhiều ở vòng tua thấp, độ trễ khá cao khi dừng rồi chạy, mặc dù xe này có độ bầu gió và thay dầu hộp số Mobil Dexron VI rồi.

Sau khi mượn được một gara để thi công, em bắt tay làm như sau:
- Bước 1: Tiến hành tháo bugi của ô tô: cái này đơn giản

- Bước 2: Lôi chai dung dịch ra, xịt lần lượt vào từng buồng xi lanh. Em lấy cả chai xịt đều cho 04 xi lanh cho tới khi hết sạch chai. Vừa xịt vào cái mà công nhận muội than sùi lên rất bẩn.

- Bước 3: Ngâm dung dịch trong buồng đốt khoảng 30 phút (nếu cụ nào có điều kiện thì ngâm càng lâu càng tốt, em vội nên cũng chỉ được có 30 phút thôi :D)

- Bước 4: Dùng khí nén xịt mạnh vào từng buồng đốt để dung dịch bẩn văng ra ngoài, nhớ dùng đèn pin soi vào từng lỗ để kiểm tra xem hóa chất còn đọng lại không các cụ nhé. Đây là muội than phọt ra ngoài rất bẩn:

- Bước 5: Lau sạch dung dịch bị vương ở khoang động cơ, thực hiện lắp bugi vào như cũ. Chất này tẩy ác thật, em dùng giẻ lau chỗ nào thì chỗ đó sạch bong.

- Bước 6: Khởi động xe, chạy ở chế độ không tải khoảng 5 phút.

Cập nhật thêm ảnh:

Dưới đây là phương pháp rút dung dịch bẩn bằng xi lanh, dùng cách này sẽ sạch sẽ hơn cách dùng khí nén. Dung dịch rút ra phải nói là cực bẩn:

Đánh giá:

- Tiếng máy nổ nhỏ hơn, êm ái hơn
- Xe vận hành mượt mà hơn, chuyển số không còn bị gằn và giật như trước
- Độ trễ khi chạy ở vòng tua thấp giảm đi rõ rệt

Việc làm này không có gì mới. Ở nước ngoài họ còn làm thường xuyên mỗi 5.000 km, còn ở mình, em thấy không nhiều chủ xe biết để làm. Nếu làm thường xuyên, đặc biệt với các xe cũ thì hiệu quả buồng đốt được khai thác rất tốt hơn.

Ảnh em đưa minh họa không nhiều, nếu các cụ muốn xem nhiều hình ảnh chi tiết hơn thì xem tại đây giúp em. Hy vọng chia sẻ được một số kiến thức vụn vặt em thu thập được để giúp các cụ hiểu về vợ hai nhiều hơn.

Cụ nào lấy lại bài thì ghi tác giả là "vitgia78" giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtunamtan

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ chia sẻ với anh em OF
Xe Matiz em làm thì hết mấy chai vậy?

thanhsonla

Xe buýt
cái này tốt e làm nhiều rồi nhưng nó bị ròn xecmang

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cám ơn cụ chủ chia sẻ với anh em OF
Xe Matiz em làm thì hết mấy chai vậy?
Xe cụ chấm nhỏ thì cũng phải làm 1 chai thôi, sáng em làm 1 chai thấy vẫn thấy đỉnh pít tông màu nâu nâu, chưa sáng bóng ra được.

cái này tốt e làm nhiều rồi nhưng nó bị ròn xecmang
Ròn được xéc măng thì hóa chất này chắc thuộc hàng đại kinh khủng rồi cụ nhỉ :D

truongLGT79

Xe tải
Hee e luôn ủng hộ cụ vitgia78 :D cụ có nhiều bài rất hay và bổ ích ko riêng ji OF mà cả OS điều biết tiếng cụ, toancoi79 bị gấu bem nick rồi lên ko vào trách khéo cụ nữa đâu ạ :D

kenlyhuyhoang

Xe tải
cảm ơn cụ vit cái này có tự làm được ko cụ , và cái hóa chất kia mua ở đâu cụ thương thì thương cho chót , để anh em theo cụ

DangHoangDe

Xe điện
Chà, e cũng máu làm 1 chai nhỉ? Mà ròn xéc măng được thì thay bộ mới cũng rẻ mà. :D

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
cảm ơn cụ vit cái này có tự làm được ko cụ , và cái hóa chất kia mua ở đâu cụ thương thì thương cho chót , để anh em theo cụ
Bài này em hướng dẫn để tự làm mà cụ, dung dịch hóa chất thì cụ ngó xuống chữ ký của em nhé, cây nhà lá vườn luôn đấy :D

Hee e luôn ủng hộ cụ vitgia78 :D cụ có nhiều bài rất hay và bổ ích ko riêng ji OF mà cả OS điều biết tiếng cụ, toancoi79 bị gấu bem nick rồi lên ko vào trách khéo cụ nữa đâu ạ :D
Cảm ơn cụ, em biết nick này của cụ rồi, nhưng mà ko nhớ nổi vì nó loằn ngoằn quá. Gấu bem nick thì sợ giề. Em định viết mấy bài nữa nhưng mỗi lần viết thế này chuẩn bị tư liệu lâu phết :D

Chà, e cũng máu làm 1 chai nhỉ? Mà ròn xéc măng được thì thay bộ mới cũng rẻ mà. :D
Xéc măng nó hoạt động trong môi trường khắc nghiệt kinh khủng mà nó còn ko mòn được, huống hồ chai hóa chất này thì ăn thua gì. Máu thì chơi đi, làm cái này nó chỉ về được gần như cũ thôi chứ ko phải là tăng công suất đâu nhé thằng em :))

lacse_09

Xe tăng
Bài viết bổ ích wa.
Cảm ơn cụ chủ nhóe!

DangHoangDe

Xe điện
Xéc măng nó hoạt động trong môi trường khắc nghiệt kinh khủng mà nó còn ko mòn được, huống hồ chai hóa chất này thì ăn thua gì. Máu thì chơi đi, làm cái này nó chỉ về được gần như cũ thôi chứ ko phải là tăng công suất đâu nhé thằng em :))
Xéc măng nhà e thay suốt a ơi. :D Xe khách ấy. keke. Để hôm nào cafe e làm chai nhé.

truongLGT79

Xe tải
Cụ đã chuột bạch rồi thì e nhờ cụ sau 2 tuần nữa làm bài thu hoạch đánh giá cụ thể cái đc ko ạ, nếu ổn thì ở nước ngoài 5000k đã làm a em ta toàn 3-4 vạn tội ji ko làm nhỉ :D. Mà dung dịch này ở mình có khó kiếm ko cụ vịt ?

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cụ đã chuột bạch rồi thì e nhờ cụ sau 2 tuần nữa làm bài thu hoạch đánh giá cụ thể cái đc ko ạ, nếu ổn thì ở nước ngoài 5000k đã làm a em ta toàn 3-4 vạn tội ji ko làm nhỉ :D. Mà dung dịch này ở mình có khó kiếm ko cụ vịt ?
Khổ nỗi ko phải xe em nên hôm nay mới thu hoạch cơ bản, thấy khá ổn, còn 2 tuần nữa em phải nhờ cụ Nam - chủ xe đánh giá thêm. Dung dịch này em phải nhập về, cũng hơi lằng nhằng tí vì nó là hóa chất, trong nước thì ko có sẵn.

truongLGT79

Xe tải
vitgia78 nói:
Khổ nỗi ko phải xe em nên hôm nay mới thu hoạch cơ bản, thấy khá ổn, còn 2 tuần nữa em phải nhờ cụ Nam - chủ xe đánh giá thêm. Dung dịch này em phải nhập về, cũng hơi lằng nhằng tí vì nó là hóa chất, trong nước thì ko có sẵn.
Cụ làm e hồi hộp vừa xem mu & chel vừa hóng vụ này cứ nghĩ xe cụ và hàng dễ kiếm :(, thui cũng vẫn cần time kiểm chứng cụ nhỉ :D ngon là e nhờ cụ đấy. :(( MU của e thua 1-0 roài :((

Pontiac

Xe hơi
Chào các cụ,

Đã lâu lắm rồi em mới lại nặn ra được một bài, do lâu quá nên đã để cụ toancoi79 trách khéo tận hồi trước. Thôi thì có cái gì làm được thì đưa lên vậy.

Cách đâu khá lâu, em đã tham khảo một số bài viết về vệ sinh động cơ ô tô bằng một số hóa chất, đã được cầm lái một chiếc xe sau khi vệ sinh buồng đốt và thấy rằng mọi thứ rất là trơn tru, mượt mà, phải nói là rất sướng. Cũng cất công đi tìm hiểu nguyên nhân chất tẩy là gì và nó tẩy ra cái gì. Kết luận là tẩy cái muội than bám trong buồng đốt, tăng hiệu quả buồng đốt hơn và đưa buồng đốt về gần với nguyên trạng của xe mới.

Sáng nay, em bắt đầu thực hiện với một cụ trên OF mình sau bao lâu hẹn hò mà chưa được. Dung dịch được em thực hiện là Taiho Kohzai của Nhật, một chất tẩy carbon khá mạnh cho động cơ. Trước khi xử lý thì em chạy thử xe, thấy đi khá yếu, lag giật nhiều ở vòng tua thấp, độ trễ khá cao khi dừng rồi chạy, mặc dù xe này có độ bầu gió và thay dầu hộp số Mobil Dexron VI rồi...
Anh Việt ơi hôm nay mải mê mấy việc linh tinh quá, giờ mới lên OF để cám ơn a đc...Xe đi khác hẳn Anh ạ.Đúng như Bác viết cảm nhận. Xe chạy êm,giảm trễ có vẻ mượt hơn so với trước, và có cảm giác tiết kiệm nl hơn nữa thì phải, đó là cảm nhận từ lúc sáng Bác làm cho e đến giờ.
1 lần nữa e xin chân thành cảm ơn Bác Vitgia78 cùng đ/c S0khanh đã nhiệt tình xử lý cho e.

thienbinh14_10

Xe tải
Cụ chủ ở HN hay SG vậy? Em muốn qua cụ chuột bạch tiếp nhưng em không thấy địa chỉ ở website của cụ.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cụ chủ ở HN hay SG vậy? Em muốn qua cụ chuột bạch tiếp nhưng em không thấy địa chỉ ở website của cụ.
Em ở HN cụ ạ, website của em có đề địa chỉ ở mục "Giới thiệu" đấy. Lúc nào cụ thích chuột bạch thì ới em, nhưng mà em không chơi với anh Santa Fe đâu nhé, mở bugi ra khó lắm :))

Anh Việt ơi hôm nay mải mê mấy việc linh tinh quá, giờ mới lên OF để cám ơn a đc...Xe đi khác hẳn Anh ạ.Đúng như Bác viết cảm nhận. Xe chạy êm,giảm trễ có vẻ mượt hơn so với trước, và có cảm giác tiết kiệm nl hơn nữa thì phải, đó là cảm nhận từ lúc sáng Bác làm cho e đến giờ.
1 lần nữa e xin chân thành cảm ơn Bác Vitgia78 cùng đ/c S0khanh đã nhiệt tình xử lý cho e.
Cảm ơn Nam nhiều, tiết kiệm nhiên liệu hơn thì phải đo chứ cảm giác khó nói lắm :D Cái vụ máy bơm nước làm sao rồi, nếu vẫn kêu thì kiểm tra xem ốc siết pulley đã chặt hay chưa nữa.

bong07

Xe container
Em cũng hóng xem sao?

Pontiac

Xe hơi
Em ở HN cụ ạ, website của em có đề địa chỉ ở mục "Giới thiệu" đấy. Lúc nào cụ thích chuột bạch thì ới em, nhưng mà em không chơi với anh Santa Fe đâu nhé, mở bugi ra khó lắm :))

Cảm ơn Nam nhiều, tiết kiệm nhiên liệu hơn thì phải đo chứ cảm giác khó nói lắm :D Cái vụ máy bơm nước làm sao rồi, nếu vẫn kêu thì kiểm tra xem ốc siết pulley đã chặt hay chưa nữa.
Mai E về QN e test thử xem khả năng tiết kiệm như nào rồi lên đây Report Anh ạ. Còn cái bơm hnay ko thấy kêu tý gì thành ra cũng ngại sang ktra, vì đến đó nó lại cứ im re re thì chẳng biết trình bày như nào Bác ạ...Haiz.

vodka_cute

Xe buýt
Cháu cũng muốn thử cho con vợ già ạ. Cụ cho cháu hỏi mua dung dịch này như thế nào với ạ

s0_kh4nh

Xe tăng
Cháu cũng muốn thử cho con vợ già ạ. Cụ cho cháu hỏi mua dung dịch này như thế nào với ạ
cụ vào đây ạ http://sieuthifun.com/?b=ct&id=4000

Mai E về QN e test thử xem khả năng tiết kiệm như nào rồi lên đây Report Anh ạ. Còn cái bơm hnay ko thấy kêu tý gì thành ra cũng ngại sang ktra, vì đến đó nó lại cứ im re re thì chẳng biết trình bày như nào Bác ạ...Haiz.
sao sáng ko thấy gọi để em test thêm phát nữa nhể ;))

Chỉnh sửa cuối: