[CCCĐ] Huyện đảo Lý sơn - Nơi tôi về mà hồn tôi ở lại

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Đường tới huyện đảo Lý Sơn - Quảng Ngãi

Huyện đảo Lý Sơn ư? Nhiều người biết rồi, tên Lý Sơn chẳng còn mấy xa lạ với ACE trên fb, bởi nhiều người đi, nhiều người up ảnh, và nhiều lời khen ngợi được tung hô, hàng loạt ảnh cưới được ra đời, tiếp nối tiếp vẫn chỉ là những cảnh quen thuộc đó, những góc chụp đó, khung trời đó, đại dương đó, chỉ là khác nhau ở cảm nhận của khách du lịch nữa thôi ^^
Một câu cho Lý Sơn là đủ: “Đẹp như thế này thì sống làm sao được” :)). Để biết được sự thực về cái đẹp, mình sẽ chỉ cho các bạn kinh nghiệm đi của mình để các bạn có một chuyến thăm quan Lý Sơn trọn vẹn hơn.
//Bonus trước một vài bức ảnh để mọi người có hứng lên lịch đi chơi ^^, sự thực thì Lý Sơn không phải khu du lịch biển hoang sơ như trước đây nữa, dân số của Lý Sơn cũng lên tới khoảng 20.000 người rồi nên dịch vụ đi kèm cũng khá là đầy đủ, làm kẻ thích khám phá thất vọng nhưng lại khiến người muốn nghỉ dưỡng hài lòng :)

Di chuyển:
Từ Hà Nội có 2 cách bay để tới cảng Sa Kỳ (tại đây bạn sẽ đón tàu đi đảo Lý Sơn)
  • Hà Nội - Chu Lai: Chu Lai -> Sa Kỳ: ~ 40km đường bộ
  • Hà Nội - Đà Nẵng: Đà Nẵng -> Sa Kỳ: ~140km đường bộ
Đoàn mình đi cách 1. Thời gian: 14h30 ngày thứ nhất bay tại Nội Bài, về 15h20 ngày thứ tư tại Chu Lai. Giá vé máy bay thì cố săn giá rẻ, ăn chơi hết khoảng 2tr/người (hoặc hơn do tâm hồn ăn uống). Cảnh báo: chuyến du lịch này đi tàu và ca nô với độ lênh đênh khá mạnh, những ai say xe và thể lực yếu khuyến cáo ko nên đi, có đẹp tới mấy cũng ko có tâm can mà hưởng thụ :)
Ngày 1: Tại sân bay Chu Lai, bạn có thể bắt taxi ra cảng Sa Kỳ (~500k) để ăn uống, nghỉ ngơi chuẩn bị cho chuyến đi Lý Sơn. Về đây chắc chả có vẹo gì để ăn :)) Hoặc bắt xe bus của hãng (free)/xe khách (40k/người)/taxi (~450k/lượt) để vào thành phố Quảng Ngãi (~40km) để khám phá ẩm thực, thăm thú linh tinh, nghỉ ngơi, sáng sớm ngày thứ hai thì bắt taxi ra cảng Sa Kỳ mua vé tàu. Tại thành phố Quảng Ngãi: - Giá nhà nghỉ: 150k - 200k/phòng đơn (2 người) -phòng đôi (4 người) (sạch, có điều hòa, nóng lạnh) - Ăn uống: đường Phan Chu Trinh có rất nhiều món ngon, bạn có thể lùng sục và ăn uống thoải mái các loại đặc sản, giá ko đắt. Đoàn mình ăn được 3 món: Cơm gà Quảng Châu, Bò né và Ram nướng là no căng lòi rốn mà hết có gần 500k/6 người. Nhất định phải ăn Cơm gà, bởi vì mình thấy nó ngon nhất :))

Ngày 2: Sáng: 5h dậy, bắt taxi ra cảng Sa Kỳ (20km ~ 250k) hoặc bus đi 06 Tại Sa Kỳ: Có 4 chuyến tàu ra đảo Lý Sơn và bạn buộc phải xếp hàng ngay khi đặt chân tới cảng để mua vé chuyển càng sớm càng tốt, do có nhiều cty du lịch đặt vé sớm. Các chuyến là: 6h30, 7h30, 9h và 13h, giá 95k/lượt. Hoặc gọi điện để đăng ký mua vé từ ngày hôm trước theo số điện thoại: 055.3626.431 (số phòng vé tại cảng)
Tuy nhiên, nếu phải đi chuyến tàu muộn cũng ko sao, cạnh cảng có chợ để ghé chơi và ăn một số loại bánh lạ :v. Đừng ăn sáng xung quanh bến cảng, vì nó chả có gì đặc biệt cả, ra chợ mà ăn :3

Chiều: Có mặt ở Đảo lớn. - Trọ: đoàn mình ở Homestay, sạch, thoáng, cô chú chủ nhà nhiệt tình, tốt bụng, giá chung là 50k/người/ngày. Có phòng riêng cho đoàn lẻ. Nói chung là đi những nơi xa xôi thì mình thích ở Homestay, vừa rẻ mà lại vừa hỏi được nhiều phong tục, tập quán xứ lạ, hay ho hơn là ở nhà nghỉ, khách sạn. Chủ nhà đón tận bến, dẫn đi chơi nếu khách cần, và cũng trả khách đưa về tận bến. Homestay Mr. Sơn Cử: 01672238391. Mình ở đây, buổi tối nói chuyện với chủ nhà còn được uống thử rượu ngâm Tỏi Cô Đơn 2 năm =)) Homestay Mr. Lợi: 01668113181 . Bạn mình ở, cũng khen ghê lắm. - Ăn: có thể ăn ngoài hoặc cô chú chủ nhà nấu ăn cho, ăn hải sản thường thì 50k/bữa/người. Ăn hải sản đặc sản thì giá order nhé :)) (đặc sản: Tôm hùm, cua Huỳnh đế -mình chả được ăn do lý do khách quan ~~). Hoặc ra nhà hàng, nhiều quán ăn lắm. - Chơi: ngày có nơi thăm quan, tối chỉ có cafe bến tàu nghe tiếng sóng biển thôi :v. Nên sắp xếp vị trí địa lý gần nhau để đi cho tiện, cụ tỉ như sau: + (1) Chùa Hang ->(2) Hang Câu ->(3) đỉnh núi Thới Lới, Cột Cờ (ngắm bình minh or hoàng hôn). Trên đỉnh Thới Lới gió thổi tung người, phê lắm :)). Đi 3 điểm này mất ít nhất nửa ngày. + (4) Cổng Tò Vò, (5) ngọn Hải Đăng, (6) Chùa Đục. Do sắp xếp vị trí không hợp lý nên mình ko khám phá được hết đảo, chưa đặt chân lên ngọn Hải Đăng và Chùa Đục. Thật đáng tiếc. Bạn nên cố gắng đi hết các điểm nhé. Taxi trên đảo cũng nhiều, hoặc thuê xe máy lượn cho thích ^^

Ngày 3: Sáng: dậy 6h, ăn sáng, chuẩn bị hành trang sang “Đảo Bé” tạo hình và tắm biển. Bên này đẹp dã man, bãi tắm thì ít cát nhiều đá, nhưng vẫn bơi được, quan trọng là đá nhưng vẫn mê tít thò lò vì nó là đá có nước biển xanh :v. Ca nô từ Đảo Lớn sang Đảo Bé giá 40k/lượt/người, cứ đầy khách là chạy nên ko lo ko mua được vé. Ko nên mua vé khứ hồi, lúc về tiện tàu nào lên tàu đó cho khỏi bị gò bó thời gian :D. Trên đảo có nhiều xe Tuk Tuk đón bạn, chỉ việc ngồi lên và họ sẽ đưa bạn tới những vị trí đẹp để check in (giá trọn gói 30k/người). Ngắm san hô 60k/người bao gồm áo phao, kính, và phí đi thuyền thúng. Ko biết bơi thì chỉ sợ chết chứ ko ngắm ngía được cái cụm san hô nào đâu :P Trưa quay về Đảo lớn ăn và chơi nốt buổi chiều. Cảnh báo: Đi ca nô thì nhanh, mất khoảng 15min để sang Đảo bé, đã cực nhưng mà cũng nhừ với những người say xe hoặc thể lực yếu.

Ngày 4: Trở về đất liền. Tàu về có chuyến 7h30, 9h, 15h, chuyến còn lại chắc lúc 10h30. Nếu trọ ở đâu thì nhờ chủ nhà mua vé khứ hồi luôn cho tiện, giá vé 90k/lượt.

Ưu và nhược điểm
- Ưu điểm: huyện đảo quan tâm tới vấn đề bảo vệ môi trường nên về tổng quan là sạch và ko vứt rác bừa bãi.
- Nhược điểm: Đường ven biển bị xây tường chắn sóng cao quá tầm nhìn, lúc đi dọc biển thì chả thấy được gì nữa :(
Câu hỏi vui: tỏi Lý Sơn đào đâu ra mà bán quanh năm ko hết vậy? :))
Chúc bà con có một chuyến đi đầy cảm xúc nhé!

Hà Ngọc Minh

Xe đạp
cũng thích tới nơi này như cụ mà chưa đi được , nhìn cụ chụp hình mà thấy thích quá

robin2010

Xe buýt
cảnh đẹp quá, chắc em phải lên kế hoạch đi 1 lần mới được

ltkarm

Xe tải
Ấn tượng với đảo nhỏ, nước trong vắt và ngắm san hô tuyệt đẹp. Chỉ có điều trên đảo Lý Sơn vẫn đang xây dựng nên bụi và bẩn.

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Ấn tượng với đảo nhỏ, nước trong vắt và ngắm san hô tuyệt đẹp. Chỉ có điều trên đảo Lý Sơn vẫn đang xây dựng nên bụi và bẩn.
em thích cái không khi thiên nhiên ở đây lắm, cơ mà cac cụ ấy mà xây kiểu nhân tạo nhiều quá thì lại mất cái đẹp tự nhiên mất thôi, tiếc cho nhiều nơi đã như thế

luckystar0094

Xe máy
e cũng muốn đi lắm mà gom mãi chưa đủ tiền

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
e cũng muốn đi lắm mà gom mãi chưa đủ tiền
Ở quanh quanh khu đảo bán kính khoảng 200km thì kinh phí đi thấp, nhưng ở xa hơn tầm đó, đi lại cũng cần một mức kinh phí kha khá, chặc cụ ở xa huyện đảo à

manchester6868

Xe tăng
đi rồi xem phóng sự của Cụ thấy còn nhiều thứ chưa khám phá. Mong có ngày trở lại gần nhất ...

ThyUyen89

Xe tải
Trời miền Bắc đang lạnh nhìn cảnh nắng rong xanh thấy ấm áp thế bác nhỉ

Vuxuankien

Xe buýt
Đẹp quá cụ à. Em chỉ biết đến đặc sản tỏi Lý Sơn thôi. Hôm nay mới có dịp đi du lịch qua ảnh của cụ. Em hóng tiếp ạ

xekhongphanhtay

Xe hơi
Ôi cảnh đẹp đất nước tôi! Chỉ là miền nam trung bộ mà tôi vẫn chưa có điều kiện đến đây!

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Đẹp quá cụ à. Em chỉ biết đến đặc sản tỏi Lý Sơn thôi. Hôm nay mới có dịp đi du lịch qua ảnh của cụ. Em hóng tiếp ạ
Nhắc đến tỏi lý sơn em mới nhớ, phải công nhận nơi đây tỏi có cái vị thơm ngon đặc trưng thật, bác nào đi thì rinh phải cân về làm quà, và để sài, không tới lúc về rồi lại tiếc vì không mua nhiều :-j:-j:-j

Menhim1601

Xe container
Thông tin cực hữu ích và cụ thể, tháng 3 e đi không lo vụ đi lại với nghỉ ngơi ùi

mr_roger

Xe hơi
Đầy đủ tiện nghi cho người chuộng đi nghỉ dưỡng như em

Lê Xong Mạnh

Xe đạp
Nhìn thật tuyệt vời, mình ước một lần được đến Lý Sơn, Phú QUốc

Lê Xong Mạnh

Xe đạp
Mong một lần đến Lý Sơn để được thưởng thức tỏi ở đó , Được đến Côn Đảo thăm Võ thị sáu

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Thông tin cực hữu ích và cụ thể, tháng 3 e đi không lo vụ đi lại với nghỉ ngơi ùi
tháng 3 đi tắm biển thích phải biết, chúc cụ có một chuyến đi vui và nhiều kỉ niệm đẹp