Hy Lạp huyền thoại

khonggiancong

Xe tải
Tạm biệt "mông cổ hoang sơ", hôm nay khonggiancong xin chia sẻ với các bản những tấm hình chụp tại đấy nước Hy Lạp.
Đất nước hy lạp nổi tiếng với những nhà văn, nhà thơ, nhà khoa học, nhà triết học cổ đại; với những câu chuyện huyền thoại và một nền kiến trúc rực rỡ đến muôn đời.
Chúng tôi đến Hy lạp một chiều nắng ấm, cái nắng mật ong của vùng địa trung hải mới quyến rũ làm sao. Tại đây chúng tôi đã được thăm nhà Quốc hội, khu thành cổ Acropolis, phố cổ và gặp gỡ Việt Kiều. Thật là một chuyến đi đầy ấn tượng trong đời tôi. (một số ảnh ở đây tôi đã đăng trên VNExpress)

Tác giả với chim Bồ câu, trước nhà QH Hy Lạp (ở VN nếu chim mà tự nhiên như thế này chắc đã được hóa kiếp roài:21:)

Một phiên đổi gác trước nhà QH Hy Lạp

Dấu tích của một lâu đài cổ

Chậu hoa trên phố Hy Lạp

Sân vận động cổ Olimpia

Thành cổ Acropolis

Thiếu nữ bên thành cổ

Một số họa tiết trên thành cổ

Phố cổ

HUNGSMUN

Xe container

datinh

Xe container
Mấy ông lính gác mặc váy kìa các cụ

Q7THUONG

Xe đạp
em thấy người này vác con bê trên vai người ngay xưa to vậy hay là bò biến dạng hả bác Khonggiancong nhỉ :69::69::69:

desert_sand

Xe máy
Pác đi nhiều wá, ngưỡng mộ Pác thật... hôm trước xem hình mông cổ, bây giờ là hi lạp, tuyệt vời quá...
Cám ơn Pác...

khonggiancong

Xe tải
"Sao ở bức tượng này lại có dán cờ nhà mình hả bác? "

Đấy là cái cờ trên mũ của một người VN đi du lịch nó rơi vào ống kính của mình, vì nó đứng gần tượng hơn ofer

khonggiancong

Xe tải

Khonggiancong: "mới người cũ ta". Ngày xưa lính lệ của ta cũng như thế chứ, vì mình không giữ. Họ thì rất quý những cái truyền thống đấy.

Thí dụ đây là cảnh lính lệ ngày xưa mà mình chụp được ở Huế. Mình thấy lính gác của mình bây giờ nên mặc như thế này thì khách du lịch có mà đông nghịt

khonggiancong

Xe tải
Rất tiếc! Cha ông ta ngày xưa cũng như vậy mà, chỉ tội mình không kế tục. Hãy xem một ảnh, mình chụp anh Lính lệ của ta ngày xưa, cũng váy cũng nón như ai. Họ làm như vậy khách đến du lịch nhiều hơn ta.

khonggiancong

Xe tải
HY Lạp, nơi ấy có những loài hoa, lá gì mà trông lạ lắm, mà gặp giữa đường thôi chứ không phải ở hiệu bán hoa. Chẳng biết gọi là hoa, lá gì chụp về để các cụ cùng xem xét.

Đời chụp ảnh từ nay tôi đã hiểu
Dấn thân vô là phải chụi tốn tiền
Là nằm trên đất, bò trên cây
Là thân sống chỉ coi còn một nửa

(tớ có một ông anh năm 1979 lên biên giới chụp ảnh, đi cùng xe với một phóng viên Nhật, hình như là Takano thì phải, bị một viên đạn đại bác bắn cháy xe, ông Nhật thì chết còn anh tớ thoát chết-chụp ảnh nhiều khi cũng nguy hiểm thế đấy!)

Còn đây là ảnh Khonggiancong đang "tác nghiệp" tại hy lạp

HUNGSMUN

Xe container
Trông người lại ngẫm đến ta, cái bảo tồn văn hóa dân gian, văn hóa truyền thống của mình kém quá, mai một gần hết rồi bác nhỉ:102:

s63 AGM

Xe tăng
ảnh đẹp quá bác ah . mà hy lạp có nhiều công trình kiến trúc cổ bác có chụp dc cai nào kô , nếu có thì chia xẻ cùng mọi người đi

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Con người và lịch sử Hy Lạp thật vĩ đại.Bề dày lịch sử của Hy Lạp có lẽ chỉ sau Trung Quốc bác nhỉ.Cảm ơn bác chủ thớt(b)(b)(b)(b)(b)

sleepdriver

Xe buýt
Các bác em cứ tưởng bở, dân Việt mình sang châu Âu đã chả thử tuốt rồi các bác ạ, vấn đề là bọn chim này khác cái giống bồ câu ra ràng thơm ngon. Bên ấy hộ gọi là "chuột bay", thịt tanh, dai ngoách (tất nhiệt thịt nào cũng là thịt, đói quá thì cũng táng được thôi ... bất quá thì cũng như thịt chuột cống bên ta) ... ấy là em đang nói cái giống chim bồ câu sống ở thành phố đấy. Ngoài ra việc lũ chim này sinh sôi nảy nở vô chừng cũng ảnh hưởng đến sinh hoạt của người dân, các công trình kiến trúc cổ. Nay, ở một số nước châu Âu đã có luật cấm không cho bồ câu ăn ngoài phố, công viên (phạt 75 eur đấy các bác em ạ).
Oài, kính bác chủ thớt, sao đi chơi thăm quan mà các bác đóng bộ nghiêm trọng thía, relax tý đi các bác ơi ... Cảnh quan Hy Lạp thật đẹp

khonggiancong

Xe tải
Khhoong biết cây này có phải là cây thốt nốt ko nhỉ. Mình chộp được nó tại Hy lạp