Isuzu Trooper bị òa ga

camry2030

Xe buýt
Chào các bác, con Trooper của em cứ bị òa ga ( garanti cứ lên hơn 2000 vòng/phút )
Em hỏi mấy bác đi loại xe này thì được biết đó là bệnh kinh niên của dòng xe này ( với bộ chế phun xăng điện ) còn loại chế đời cũ ( bình xăng con ) thì không bị sao.
các bác ấy chỉ dẫn: tháo cọc âm bình accu, tháo cảm biến xăng ra, vệ sinh rồi lắp vào là được, nhưng em thấy vẫn không triệt để, thỉnh thoảng vẫn bị, khó chịu lắm và tốn xăng.
Vậy em hỏi các cụ có kinh nghiệm:
- Có thể sửa triệt để bệnh này không?
- Thay cảm biến mới có hết bệnh không?
- Có thể thay hẳn chế hòa khí cũ ( dạng bình xăng con ) thay cho chế điện tử này không?
Hoặc có thêm kinh nghiệm gì thì các bác hú em cái.
Em có thùng Vodka đợi các bác đây :D

hongdang

Xe hơi
- Bác không thể thay thế chế hòa khí đời cũ vào được vì liên quan đến hệ thống điều khiển
- Nếu cảm biến xăng không hỏng thì bác có thay mới cũng không giải quyết được vấn đề (Phải kiểm tra bác ạ !)
- Đối với hệ thống chế hòa khí điện tử có một bộ phận gọi là van không tải, trong quá trình vận hành van không tải bị bẩn và kẹt nên rất hay dẫn đến hiện tượng òa ga vậy bác nên tháo ra vệ sinh. Bác nên nhớ trong quá trình tháo bảo dưỡng bác kiểm tra cho em hệ thống điện điều khiển ở hai chế độ không tải và toàn tải
Chúc bác mau chóng tìm ra được nguyên nhân

camry2030

Xe buýt
Cảm ơn bác, cho em hỏi kỹ hơn, cái van không tải nó ở đâu ợ?

hongdang

Xe hơi
Cảm ơn bác, cho em hỏi kỹ hơn, cái van không tải nó ở đâu ợ?
Nó là một trong những chi tiết của chế hòa khí điện tử, Bác cứ mang vào gara các kỹ thuật viên họ đều biết. Rất tiếc em không ở xe để chỉ cho bác. Mong Bác thông cảm

camry2030

Xe buýt
Em đã mang ra garage để họ vệ sinh, ôi sao mà nó bẩn thế, cảm biến cảm biếc đen xì, hộc hút gió cũng bẫn, có khi nào xupap nạp bị hở không ạ? nên mới gây lên bẩn như thế? hay do xăng bẩn, lọc gió hỏng nên không lọc được bụi? ( em thấy muội đen, cặn đen xì ).
Nhưng sau khi rửa ráy cho em nó, thi thoảng em vẫn thấy em nó ú òa lên, khó chịu lắm.

camry2030

Xe buýt
Chào các cụ, sau khi vái bệnh tứ phương, chả có gara nào chữa được, kể cả Isuzu Việt Hải và mất vô số tiền ngu, một ngày đẹp trời, em được một dị nhân đến thăm khám và phán thế này: Bệnh òa ga của trooper thì đến 90% xe Trooper ở VN bị và đây là lỗi phàn điện điều khiển, ngoài việc bị bẩn cảm biến, abc.... thì nguyên nhân xâu xa của nó là do lỗi ........ IC cảm biến bánh lái, vì con này lỗi dẫn đến con cảm biến ở cổ hút bị sai, dẫn đến luôn luôn bị thừa ga, các bác thợ không hiểu nguyên lý thì cứ chữa bằng cách rút cọc âm accu, cọ rửa cảm biến ...v.v thế là được, nhưng không được lâu. Sau khi được dị nhân phán thế em bèn quyết định thay IC gì gì đó như dị nhân nói ( đặt ở gần bánh lái bên lái ) nhưng dị nhân bẩu là phải tìm đã, chứ không có sẵn, phương án bây giờ là rút rắc cắm của IC này ra, không cho nó hoạt động nữa thì cảm biến ga sẽ nhận đúng và cho ra lượng xăng đúng. Sau khi rút rắc này ra :

thì xe hết hẳn òa ga, nhưng garanti có vẻ hơi yếu, khi chạy có tải thì cần mồi thêm chút ga cho khỏi chết máy ( như thế vẫn dễ chịu chán so với khi bị òa ga ).
Đợi dị nhân này kiếm được IC khác thay cho em, có gì sẽ báo cáo lại các cụ, để có cụ nào chạy Trooper thì biết đâu có ích.
(Tổng chi phí vụ này em hết có 500k, rẻ hơn mấy cái gara thu tiền của em mà không hết bệnh nhiều )

xecuachip

Xe máy
KInh nghiệm quý báu quá, dị nhân ở phương nào thế cụ

longampro

Xe đạp
cụ gặp được dị nhân nào vậy, có thông tin liên lạc k ? nếu có thì cụ úp lên cho mọi người đến khám với, em cũng chán ghét việt hải lắm rồi vào đấy toàn mất tiền oan thôi. ở đấy làm thì ít phá thì nhiều hơn, lấy xe về nó còn tồi tệ hơn lúc đưa vào.

Xichlo_hn

Đi bộ
Xe của e cũng bị bệnh này hôm đi gặp bác sỹ e đi cố 1 đoạn đến nơi bác sỹ phán 1 câu xanh rờn là mùi côn của xe a thối thế nên kinh nghiệm nếu bị òa ga nên đến 2000 vòng như bác camry thì ko nên đi cố mà gọi bác sỹ ngay ko có ngày cháy côn thì mất thêm 1 đống tiền ngu.
E hỏi thêm các cụ cái vụ điều hòa của Trooper nóng quá có bác thợ bảo em là thay dàn lạnh của nó đi vì dàn lạnh của trooper mỏng quá ko đủ làm mát đã có cụ nào làm vụ này chưa cho e xin tý kinh nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

peroxide

Xe buýt
Em cũng đi trooper đây. Cảm ơn cụ chủ đã khai quật được 1 phương án khác về bệnh òa ga. Xe e đã kô còn òa ga 1 năm nay rồi vì đơn giản là kôn cho nó kô bù ga nữa hi hi. Giờ e để vòng tua 1k bật điều hòa lên thì 900, xe vẫn khỏe chạy tít nên cũng chả tìm tòi thêm thuốc chữa cho bệnh này.

camry2030

Xe buýt
cụ gặp được dị nhân nào vậy, có thông tin liên lạc k ? nếu có thì cụ úp lên cho mọi người đến khám với, em cũng chán ghét việt hải lắm rồi vào đấy toàn mất tiền oan thôi. ở đấy làm thì ít phá thì nhiều hơn, lấy xe về nó còn tồi tệ hơn lúc đưa vào.
Dị nhân đây bác ạ: 0906281827 Trường. Em đã chạy hơn 1 tuần rồi thấy ổn, để hôm nào cậu này mua họ con IC mới lắp vào chạy xong em báo cáo lại các cụ.

peroxide

Xe buýt
Em ngâm cứu rồi, cái này thực ra là công tắc. Khi oánh lái, dầu lái ép vào e này, e này báo cáo lên ecm để bù ga. Còn việc bù ga khi máy nguậy, điều hòa thì do 2 e khác làm việc.

camry2030

Xe buýt
Em ngâm cứu rồi, cái này thực ra là công tắc. Khi oánh lái, dầu lái ép vào e này, e này báo cáo lên ecm để bù ga. Còn việc bù ga khi máy nguậy, điều hòa thì do 2 e khác làm việc.
Thế hở cụ, em thì mù tịt về khoản điện đóm này, dưng có khi đúng như dị nhân kia phán, từ hôm đó đến giờ, sau khi rút jack đó ra thì xe em không thấy òa ga nữa, tuy nhiên ga hơi yếu.

peroxide

Xe buýt
Cụ đứng im, oánh lái + bật điều hòa + bật đèn pha xem kim nó xuống bao nhiêu. Xe em để galanti 1k, bật điều hòa xuống 900, oánh lái xuống 800, bật đèn thì kô đáng kể. Nói tóm lại là xe vẫn khỏe như thường, xăng tốn đường trường 11L. À mà em cũng 1 thời trăn trở vụ bù ga, tuy nhiên sau khi sử dụng phương án này thì quên lâu rồi, xe em phun xăng.

Civic TN

Xe lăn
Các cụ cho e hỏi ké 1 chút, cơ quan e có 1 chiếc Trooper (xe chuyên dụng), đời 2003, dạo này lắm bệnh quá rồi. E đang muốn tìm xưởng để làm đại tu cho e nó (xe cty nên muốn chọn xưởng có uy tín về chất lượng và tiện thanh toán). Nhờ câc cụ chỉ giúp e với ạ

peroxide

Xe buýt
Cơ mà bệnh gì thì cụ phải tả ra để em còn chọn xưởng chuyên ngành giúp cụ. Ví dụ òa ga, điều hòa, rô tuyn, thước lái, lap điều hòa, trị bệnh máy kêu, thay séc măng, côn v.v, cụ vác đi sơn mà lên xưởng chuyên về máy móc thì em mang tiếng. Hiện tại có 2 xưởng chuyên spa cho con ngựa xích thố của em.

Civic TN

Xe lăn
Xe cq e bị khá nhiều bệnh: lệch tay lái, hỏng nắp két nước (bị bục nắp cũ, đã chế tạm để chạy), bó phanh, điều hòa ko mát... Nói Chung là nhiều vì xe chạy đc 8 năm rồi, mà lại kô đc chăm sóc tốt.
E muốn đem về xưởng dịch vụ của ISUZU ở đường TL-NB làm có nên ko cụ?

peroxide

Xe buýt
Trên đấy e chưa qua bao giờ nên cũng kô biết.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Dị nhân đây bác ạ: 0906281827 Trường. Em đã chạy hơn 1 tuần rồi thấy ổn, để hôm nào cậu này mua họ con IC mới lắp vào chạy xong em báo cáo lại các cụ.

Cụ đã tìm đựoc IC chưa ? Bạn em mới đi con này cũng có chung bệnh òa ga ..huhu

hoangduong12

Xe tải
Năm 2012 bị òa, đến nay chẳng thấy xe nào òa nữa nhỉ