[Funland] Ít Thoạc Sũy quá

banmotnucuoi

Xe container
Càng nói càng thấy "khôn", cái sự học "giả" đấy nó làm tốn tg, sức lực của xh và kq là rất nhiều kẻ bằng thật học giả chui vào CQNN rồi leo lên làm lđ. Hệ lụy nó lớn lắm cụ trẻ ạ.
Cái chính là cơ chế đánh giá hiệu quả công việc thôi, trừ các trường Đại học, cao đẳng thì họ mới trả lương theo bằng cấp và quyết định vị trí công tác có tính đến Bằng cấp.
Còn các cơ quan nhà nước thì tính đến nhiều yếu tố lắm. Bằng cấp chiếm tỷ lệ rất ít

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Công bằng ko gian dối là cái chứng chỉ IL, hay tiếng Anh quốc tế. Thạc sĩ là cứ 6.0 IL, Tiến sĩ là 8.0.
Việt Nam là văn hoá thứ cấp, xưa tri thức học tiếng Hán, sau French, Soviet sau là English.
Cứ thế mà triển.
Làm thế tôi đảm bảo một năm không mấy tiến sĩ thạc sĩ đâu. Mà nó được IL 6.0 đấy cũng là khá rồi.

Toàn rặt tiến sĩ thạc sĩ ko biết ngoại ngữ, khác gì đem kiến thức tiếng Việt, kiểu như nghiên cứu hành vi nịnh, chữa đau bụng bằng nhân sâm,....với nhau.

Vứt hầu hết, nếu ko có ngoại ngữ.

Chỉnh sửa cuối:

VnUeT

Xe tăng
Toàn tài năng mà. Chạy cũng tài.

coolpix8700

Xe ba gác
Công bằng ko gian dối là cái chứng chỉ IL, hay tiếng Anh quốc tế. Thạc sĩ là cứ 6.0 IL, Tiến sĩ là 8.0.
Việt Nam là văn hoá thứ cấp, xưa tri thức học tiếng Hán, sau French, Soviet sau là English.
...
Vứt hầu hết, nếu ko có ngoại ngữ.
Ngoại ngữ là cần để làm công tác khoa học, nhưng cũng không phải là thiết yếu nếu không làm công tác nghiên cứu, thường xuyên giao tiếp với người nước ngoài. Đã có những nhà bác học nổi tiếng thế giới mà không biết ngoại ngữ.
Bác nói xưa tiếng Việt thứ cấp, tiếng Xô Viết (chắc là tiếng Nga) mới của trí thức là sai. Thời chiến tranh thì tiếng Nga cũng như tiếng Trung được dậy ở nhiều trường phổ thông, đại học, nhưng cũng chỉ giới hạn ở trình độ học ở phổ thông thôi, chỉ những người được đi du học ở Liên Xô mới biết tiếng Nga!

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Ngoại ngữ là cần để làm công tác khoa học, nhưng cũng không phải là thiết yếu nếu không làm công tác nghiên cứu, thường xuyên giao tiếp với người nước ngoài. Đã có những nhà bác học nổi tiếng thế giới mà không biết ngoại ngữ.
Bác nói xưa tiếng Việt thứ cấp, tiếng Xô Viết (chắc là tiếng Nga) mới của trí thức là sai. Thời chiến tranh thì tiếng Nga cũng như tiếng Trung được dậy ở nhiều trường phổ thông, đại học, nhưng cũng chỉ giới hạn ở trình độ học ở phổ thông thôi, chỉ những người được đi du học ở Liên Xô mới biết tiếng Nga!
Chào cụ.

Nếu tri thức mà ko biết ngoại ngữ, chỉ đọc sách tiếng Việt thì cụ nghĩ họ là gì ?

Em nghĩ trừ số ít thiên tài, còn lại, ko biết ngoại ngữ thì trình độ chỉ mức thpt.

Tại sao Việt nam giờ học tiếng Anh từ mẫu giáo tới đại học. Mà thạc sĩ, tiến sĩ ko biết ngoại ngữ ?

Đó là vấn đề.

Đã gọi là tri thức, cấp bậc cao siêu hơn đại học, thì phải biết ngoại ngữ. Như thời pk, tri thức phải biết chữ Hán. Thời Pháp thuộc, tri thức phải biết tiếng Pháp như cụ Hồ, cụ Giáp, cụ Đồng, hay thời Soviet phải biết tiếng Soviet, giờ là tiếng Anh.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Xứ ta tồn tại 1 thực trạng là đưa ra nhiều cái để học, nhưng ko đến nơi đến chốn.
- thể dục thì ko có sân
- vẽ , nhạc thì ko có phòng chức năng, ko có giáo viên.
- tiếng Anh thì ko giao tiếp, học qua loa
- các môn khác cũng đề ra học, nhưng cho hs học qua loa đại khái.

Rồi thạc sĩ tiến sĩ, ko biết ngoại ngữ. Tiến sĩ sử thì đọc Việt Nam sử lược, wikipedia,..làm luận văn, trong khi tk 19, Trần Trọng Kim, Đào Duy Anh đã tham khảo bằng Anh ngữ, Pháp ngữ, Hán...hay thời xa xưa, Ngô Sĩ Liên đã tham khảo sách chữ Hán để soạn sử. Đến tk 21, các tiến sĩ sử ko biết chữ Hán, Anh, Pháp...là thường. Ngay các ông xuất hiện trên tivi DTQ, Lê V Lan,...đều ko biết chữ Hán.

Các học hàm học vị hiện nay hình như phục vụ cho phong quan tiến chức hơn là nhu cầu học thuật thật sự.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Giảng viên kinh tế mà giờ dạy, ví dụ kinh tế là kinh bang tế thế các em. Giải thích như thế thì chết rồi. Kinh tế học là môn học của phương Tây, giờ giải thích Hán việt thì hỏng rồi.

coolpix8700

Xe ba gác
Đã gọi là tri thức, cấp bậc cao siêu hơn đại học, thì phải biết ngoại ngữ. Như thời pk, tri thức phải biết chữ Hán. Thời Pháp thuộc, tri thức phải biết tiếng Pháp như cụ Hồ, cụ Giáp, cụ Đồng, hay thời Soviet phải biết tiếng Soviet, giờ là tiếng Anh.
Thời PK thì chữ Việt là chữ Nôm, gốc là chữ hán.
Thời cụ Hồ, cụ Giáp thì các cụ từ cấp 2 trở lên đã học bằng tiếng Pháp, sau hòa bình lập lại mới có phong trào dậy chữa quốc ngữ ở nhà trường để thay thế tiếng Pháp (cũng đã bị rất nhiều người phản đối, họ cho rằng tiếng Việt không thích hợp cho khoa học).
Còn thời chiến tranh chống Mỹ thì như em đã viết, tiếng Nga chỉ được dậy ở một số trường phổ thông, đại học, không phổ biến như bác viết (em không biết tiếng Nga, dù học phổ thông thời đó, còn bây giờ có thể nói được 3 thứ tiếng châu Âu, đọc và nghe được 1 thứ tiếng châu Âu thứ 4 nữa)!

Huyalibaba

Xe buýt
Dám hỏi mợ có phải cũng đồng đạo KTQD ko, hay chỉ chạy qua đó làm cái ThS cho sang thẳng.
Dám hỏi mợ có phải cũng đồng đạo KTQD ko, hay chỉ chạy qua đó làm cái ThS cho sang thẳng.
Thi đầu vào thạc sĩ KTQD rất khó đấy cụ, không đơn giản như các trường khác là nộp hồ sơ là vào học đâu. Nhiều người học đại học KTQD mà thi lên cao học còn trượt dài đấy cụ ạ

thekloop

Xe tải
Em đề nghị các Chã nhà mình cung cấp số lượng thoạc suỹ ở giới OF cho nó hoành ạ

Được gửi từ Anfield - Otofun

thạc sỹ giờ học bằng tiền thôi, có tiền xong hết

hai.tranhr

Xe container
thạc sỹ giờ học bằng tiền thôi, có tiền xong hết
Hehehe tùy trường Cụ ây,
Trường iem đội Giáo sư Mẽo không chịu nhận $
Iem học MBA xong bị cmn bệnh tim nuôn rồi, toàn bộ bài làm trước khi nộp đều được kiểm tra chống đạo văn bằng phần mềm, học cực như trâu :(

Xe xĩ xic

Xe máy
em cũng mới đăng ký học thạc sỹ chạy giao nhớt cho sang cái thằng người