[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

sinichit52

Xe container
COn nhà mợ giỏi quá. F1 nhà e chỉ đỗ cận chuyên CNN và đỗ chuyên CSP. E đang rối khi ko biết chọn trường nào. F1 thì đợi bạn bên nào đông hơn thì học cho vui. Thấy bảo học CNN nặng hơn nhiều sơ với Anh chuyên SO, nên e vẫn lăn tăn quá. Vấn đề này cụ sinichit52 ; cụ newmanhn và cụ Au79 Dragon có chia sẻ gì với em được ko
Bên CSP và AMS em không tiếp xúc nhiều nhưng qua F1 em nói chuyện về các bạn học thêm cùng và tìm hiểu thêm thì em thấy có 1 số vấn đề sau.
Học ở CNN nặng hay không?
Có nặng mợ à. Nhưng cái nặng này chính là nền tảng để tụi nhỏ phải tự tìm hiểu, tự học để trang bị kiến thức cho mình. Cái này em thấy rất quan trọng. Gần như cháu nào cũng sốc một thời gian nhưng rồi sẽ ổn thôi. Về mặt điểm học bạ em thấy ổn, học bạ được tạo đk tối đa trên đúng khả năng của con mình. Tụi nó em thấy cái gì cũng thạo từ các vấn đề chính trị, xã hội, chơi bời... các CLB ở CNN khá nhiều thích hợp cho F1 năng động. Con không thích tham gia cũng không sao, kiểu gì cũng có chỗ cho con phát huy sở trường của mình. F1 em từ 1 thằng khá rụt rè đã dám tự đi tìm chỗ thực tâp( theo yc của ngành apply bên Đức) trước khi em kịp bảo cháu đến chỗ người quen.
Em chỉ phân vân mỗi đoạn học cận chuyên và chuyên như sau thôi. Nếu F1 nhà mợ đủ bản lĩnh bao GPA trên 9, điểm môn chuyên trên 9 để đạt tuyển thẳng vào gần như tất cả các trường thì chiến hệ nào cũng được. Còn nếu không thì có thể đi bằng con đường khác( khá nhiều mà lại dễ hơn đấy ạ)
Còn học trường nào khi có quá nhiều lựa thì 90% quyền quyết định lại nằm trong tay F1 đấy mợ

Sói nhỏ

Chã!
Các lớp đi du học nhiều như thế thì có đôn cận chuyên lên ko ạ
Tùy từng trường cụ ạ. Chuyên sư phạm thì cận chuyên không thể lên được chuyên vì không có cơ chế tuyển hàng năm. Chuyên ngữ thì hàng năm có thi xếp lớp lại nên rất có khả năng lớp 10 học cận chuyên, lớp 11 thi được lên chuyên (cháu gái em đã từng rơi vào trường hợp này, cháu đủ điểm vào cận chuyên môn Anh, năm sau cháu thi được lên hệ chuyên Anh và giữ nguyên vị trí đến hết năm lớp 12)

buicongchuc

Xe ba gác
Phổ điểm thi cấp 3 năm nay đây ạ. Chứng tỏ có vê việc học online ảnh hưởng khá nặng đến các cháu, nhất là tầm trung bình trở xuống
Đề năm nay dễ nhưng thời gian ngắn, hơn nữa việc học onl làm các cháu mệt mỏi và rất chệch choạc, ngoài ra những cháu mê game thì đúng là có hội để game nhiều hơn. Em để ý F1 nhà em, gần như ngồi suốt trên máy tính, cứ có vài phút giải lao cái là một nhóm đã tụ tập game online rồi. Có lúc cô/thầy vẫn đang giảng bài, chúng nó vẫn nghe và chơi game.

trungduong2211

Xe điện
cụ ơi, cụ thấy trường HES học tốt ko ạ
Trường Hes mới thành lập, em năm nay cũng tham khảo định cho nhóc thi, nhưng xem qua cân nhắc so sánh thì thôi đỡ cho nhóc thêm 1 ngày thi nắng nôi cực nhọc, mua hồ sơ dân lập 1 bộ và đăng ký nv 3 ngoại thành gần nhà cho nhóc yên tâm có chỗ học để thả lỏng tâm lý tập trung cho nv 1 và CNN. Đó là quan điểm cá nhân của e thôi.

cotyledon

Xe đạp
Gái nhà e được 51.5đ, chắc là đỗ vào Trần Phú - Hoàn Kiếm rồi.

trungduong2211

Xe điện
COn nhà mợ giỏi quá. F1 nhà e chỉ đỗ cận chuyên CNN và đỗ chuyên CSP. E đang rối khi ko biết chọn trường nào. F1 thì đợi bạn bên nào đông hơn thì học cho vui. Thấy bảo học CNN nặng hơn nhiều sơ với Anh chuyên SO, nên e vẫn lăn tăn quá. Vấn đề này cụ sinichit52 ; cụ newmanhn và cụ Au79 Dragon có chia sẻ gì với em được ko
F1 nhà cụ đỗ lớp chuyên nào ạ? Nếu k lo học phí thì cân nhắc CNN và CSP phụ thuộc vào lớp chuyên nào

sinichit52

Xe container
Nhà em thì lựa chọn trường nào là quyền của con, em chỉ tư vấn theo hiểu biết của mình thôi.
Giống nhà em, thậm chí với cấp 3 em còn không tác động được đến cả tiếng chuyên cơ. Lên ĐH thì khỏi nói, cái ngành nó chọn em chả biết tý gì luôn. Mà ở VN muốn phát triển chắc là câu truyện của trăm năm sau 🤣

sinichit52

Xe container
F1 nhà cụ đỗ lớp chuyên nào ạ? Nếu k lo học phí thì cân nhắc CNN và CSP phụ thuộc vào lớp chuyên nào
Tất cả đều là tiếng Anh cụ ơi. Từ mấy năm nay CNN chỉ còn cận chuyên Anh thôi. Mà em hóng hớt tiếng Anh ở CNN nặng hơn đấy.

jobber

Xe tăng
lại thi nội bộ hay như thế nào ạ, khi nhập học mình đề đạt nguyện vọng Ban KHTN hay ban Cơ bản nào đó rồi họ xếp lớp test và căn cứ điểm thi hay là đơn thuần xin nhờ quan hệ. Cụ có thể nói giúp rõ hơn đc ko?

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Em nghĩ là con cụ ko mong kq bị thấp như thế, cụ chán nản thế con cụ chắc buồn lắm. Đâu phải cứ học trường kém hơn là con bị kém đâu. Trẻ con giờ nhạy cảm, chỉ nhìn vẻ mặt hoặc những động thái nhỏ của bố mẹ có khi cũng chạnh lòng rồi sa sút tinh thần. NV2 đâu phải là tận thế. Biết đâu nó mở ra cho con cụ những hướng tích cực khác thì sao.
Về chuyện học trường số 1 hay số 2, em kể chuyện cháu em. Cháu ruột em thi đc học bổng ASEAN sang Sing từ lớp 8, học trong 1 trường gọi là trường nhà giàu, nơi tập trung con cái các gia đình giàu có của châu Á sang đó du học, điều kiện ở đó rất tốt từ ký túc xá đến ăn ngủ nghỉ. Học 1 năm thì nó đánh giá tình hình là: các bạn nó có quá nhiều điều kiện tốt để học hành, do đó nó khó chiếm đc vị trí số 1. Sau khi đánh giá tình hình, cháu em thi sang 1 trường công thấp hơn, điều kiện ăn ở kém hơn nhưng nó chấp nhận vất vả. Ở đó, lúc nào cháu em cũng dẫn đầu trường về thành tích học (hơi hơi giống kiểu xứ mù thằng chột làm vua). Với vị trí số 1 ở trung học, vào ĐH nó đc chọn trường tốt, chọn khoa danh giá nhất là khoa Luật, và theo đà số 1 đó, nó cứ thế dẫn đầu trong bậc đại học, đại diện trường đi thi tranh biện về Luật ở Anh ở Mỹ, khi tốt nghiệp, cháu là thủ khoa Luật, là ng nc ngoài hiếm hoi đc vào làm ở Tòa án Sing. Mẹ nó làu bàu là chị muốn con sang Anh sang Mỹ học cho oách, nhưng nó bảo, sang đấy nó cũng rất khó để đạt top đầu của các trường xịn, nên nó chọn ở lại Sing, nơi mà với sự chăm chỉ và cả sự khôn ngoan, nó luôn đứng vị trí số 1. Từ năm lớp 8 đến hết ĐH, mẹ nó ko phải bỏ 1 xu nào cho việc học của nó. Đại loại là, lựa chọn học trường kém hơn ko làm giảm giá trị của nó, mà còn là lựa chọn khôn ngoan tạo đà cho nó bứt lên.
Con cụ cũng thế, hãy nghĩ tích cực để nhìn ra những triển vọng khác, thay vì thất vọng làm con chán nản theo. Học gì thì học, sau này sự thành công còn ở nhiều yếu tố khác, đừng quá căng thẳng cụ ạ.
Tks cụ/mợ! Em nói thì nói vậy thôi chứ kết quả thì nó phải chấp nhận thôi ạ vì thằng cu này nhà rm tính rất ẩu và chủ quan. Nó nghĩ nó học sinh giỏi cả 9 năm và toán 9.2-9.5 là nó sẽ thi đỗ CVA mà em cũng ốp nó suốt rồi là đừng có mà tinh tướng thì y như rằng ông con về làm sai lỗi ngớ ngẩn. Bài khó thì có khi lại làm đx nhưng dù sao nó vào học bên CG thì cũng là trg có tỉ lệ cạnh tranh cao nhất trong kvts 3 nên có học cùng các bạn ở đó cũng đỡ. Cả mẹ và dì nó đều học CVA và thi điểm cao nên cu cậu cũng khá thất vọng. Em cho lên bà ở 1 tuần k đả động gì cho mà suy nghĩ. Mới bị kk thi tát cho một cái cho chừa bớt thói tự mãn đi ạ:

Chỉnh sửa cuối:

uron_86

Xe tải
Đọc vào đây mới thấy đầu tư vào con cái thật là sôi động. Con em mới 13 tháng tuổi cũng đà bàn sau này sẽ học chuyên j rồi. Ngồi hóng các cụ :D

Matxech

Xe container
CNN quá trình học rất khắt khe, không có lợi cho học bạ của các con. Không phải ai cũng biết điều này đâu. Các con bị dụ đã đành, phụ huynh cần tỉnh táo.
Ko đến nỗi vậy đâu cụ ơi
Trừ bạn nào quá nát. Bh các trường đh tuyển thẳng nhiều nên các thầy cô cũng lo lắng cho các con hơn
Nhưng đ số ko đẹp bằng các bạn ams

sudoai

Xe tăng
lại thi nội bộ hay như thế nào ạ, cụ có thể nói rõ cho hơn đc ko?
Hệ thường có lớp ngoại giao. Bao gồm con các thầy cô trong trường và abc...
Chất lượng hơn bác cho học LKQT. Học phí khoảng gần 4 củ/tháng

wild nature

Xe điện
Tùy từng trường cụ ạ. Chuyên sư phạm thì cận chuyên không thể lên được chuyên vì không có cơ chế tuyển hàng năm. Chuyên ngữ thì hàng năm có thi xếp lớp lại nên rất có khả năng lớp 10 học cận chuyên, lớp 11 thi được lên chuyên (cháu gái em đã từng rơi vào trường hợp này, cháu đủ điểm vào cận chuyên môn Anh, năm sau cháu thi được lên hệ chuyên Anh và giữ nguyên vị trí đến hết năm lớp 12)
Cảm ơn Chã vì thông tin này

wild nature

Xe điện