[Khẩn] Nên xây nhà trọn gói chìa khóa trao tay hay tính công thợ??

manhhungle

Xe tải
Em lần đầu xây nhà các cụ ạ.

Hiện em rất phân vân vì không biết nên chọn gói thầu nào.

Chủ thầu thì đang xây 1 công trình nhà dân ngay gần nhà em đang ở (nhà thuê thôi ạ(:|) nên mấy tháng nay cũng có tí quen biết thợ thuyền, nhìn thấy quá trình thi công cũng gọn gàng, sạch sẽ, nói chung cũng vừa mắt.

---Anh ấy muốn nhà em trọn gói thầu chìa khóa trao tay với giá hơn 6tr/m2 theo yêu cầu thiết kế mà bên em đề ra thì có thể nói là nhà đẹp mức độ khá, đơn giản nhưng hiện đại. (em biết giá thị trường thì có nhà 4tr-5tr/m2 cũng xây được)

---Nhưng có nhiều thông tin khuyên nên chọn gói thầu tính theo công thợ, đâu đấy giá thị trường 800-850k/m2 thì phải. còn vật tư vật liệu trang thiết bị mình tự lo. Vì sợ tính theo gói chìa khóa trao tay thì dễ bị nhà thầu dùng thủ thuật khiến mình bị thiệt nhiều. nhất là sau này phải khắc phục hậu quả thì vừa mệt vừa bực mình.

Vậy nhờ các cụ cho em lời khuyên, chuyện xây nhà là chuyện cả đời nên em cần phương án nào yên tâm về lâu về dài các cụ ạ :)
Tiền em ít chứ Vodka thì em nhiều ;;);;);;);;);;)
p/s: em bổ sung là nhà em có người trông thợ ạ. nhưng ông cụ nhà em có vẻ hơi thiên về phương án trọn gói (và mình có người giám sát) Em phân vân quá.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Phương án nào cũng có thể rủi ro, cụ nên nhờ 1 người bạn chuyên về xây dựng tư vấn trực tiếp. Đừng nghe mấy ông thợ.
- Trọn gói đỡ mệt, có thể tốn hơn một tí;
- Nhân công thì cái gì cũng phải lo, có người làm xong nhà ốm nặng đấy.

nhadatuytin

Xe container
Cụ có time giám sát kiểm tra thì tính theo công thợ sẽ rẻ và yên tâm hơn...
Còn ko thì cứ chìa khóa trao tay cho ló nhanh và nhàn ạ...tất nhiên chọn công ty uy tín tí...

imperia

Xe hơi
Nhà mình ở thì theo phương án 2 cụ nhé. Lợi hại thì cụ biết rồi đấy. Chỉ phải bỏ thời gian chuẩn bị NVL, thiết bị...và giám sát thi công thôi.
Chúc cụ mau có nhà mới!

muadem

Xe cút kít
Em làm mấy cái chìa khóa trao tay dồi, mấy cái nhân công nữa, sau này mấy ông làm nhân công hỏi thăm mấy ông trao tay xong bẩu: biết thế khoán cmn gọn cho đỡ mệt :D

HanhTu811

Xe buýt
Em nghĩ nếu có đk cụ chơi trọn gói, tất nhiên trong quá trình làm cụ cũng nên tham gia kiểm tra chất lượng vật liệu, nếu quen biết anh em có chuyên môn thì nhờ họ xem kỹ thuật cho. Chứ nếu ôm hết từ quản công thợ đến tự mua đồ thì sợ làm xong nhà cụ cũng phờ phạc ra ấy ạ..

manhhungle

Xe tải
Em làm mấy cái chìa khóa trao tay dồi, mấy cái nhân công nữa, sau này mấy ông làm nhân công hỏi thăm mấy ông trao tay xong bẩu: biết thế khoán cmn gọn cho đỡ mệt :D
cụ làm nhiều thế thì cụ là bên nhà thầu hay chủ đầu tư đấy ạ?? cụ tư vấn em thêm đi

leo989

Xe buýt
các cụ cho hỏi đục , trát lại tường thì bao tiền /m2 ạ.

roninVN

Xe buýt
Nếu nhà cụ neo người, bận làm ăn và k thạo lắm về XD thì nên:
- Tìm nhóm thầu nào mà ông cai có nghề ( bầy giờ k thiếu cai là KS ) và biết hoặc được ng trong nghề giới thiệu.
- Khoán phần thô trước (nhà xây thô ở nội thành HN, kiểu nhà phố khoảng 2,8 đến 3tr/m2- bao gồm vật liệu nhân công)
- Phần hoàn thiện nên thuê nhân công và vật liệu phụ, vật liệu đặt tiền có thể tự mua.
- Phần điện nước có thể thuê nhóm riêng- thuê nhân công và vật liệu phụ vật liệu chính nên tự tìm kiếm
- Thang máy tự tìm và kí HD với nhà cung cấp

kanmoloko

Xe tải
Năm ngoái em sửa nhà, có ông chủ thầu chơi thân với anh vợ, em tin tưởng lắm, giao toàn bộ công trình chìa khóa trao tay. Nhưng làm được 1 tuần thì em chấm dứt hợp đồng, vì bản thân ông ấy lại gọi 1 ông cai xây thô khác đến và không quản lý, làm ẩu.

Xong em lên phương án gọi từng đội thợ 1, tất nhiên là có thân quen giới thiệu. Thợ nề, thợ điện nước, thợ sắt làm xong, đến cửa, sơn, bả, thạch cao... Bình thường sửa nhà như em chắc tầm tháng rưỡi, nhưng nhà em làm đến 3 tháng. Mệt và mất thời gian, nhưng được cái rất ưng ý. Tường láng xong không cần bả mà vẫn đủ phẳng phiu, gạch lát chuẩn từng đường chỉ và chi tiết

Nếu cụ chủ có thời gian thì nên gọi riêng từng đội, cần em sẽ giới thiệu mấy ông làm ngon

Còn nếu chìa khóa trao tay thì ông thầu phải thật sự tin tưởng nhưng vẫn phải giám sát thường xuyên, hợp đồng đầy đủ các điều khoản, mất lòng trước được lòng sau cụ ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
nhà cụ ở đâu ạ
nếu tiện em thì em làm trọn gói cho ợ
mọi thứ đều có thể thỏa thuận mờ
Em lần đầu xây nhà các cụ ạ.

Hiện em rất phân vân vì không biết nên chọn gói thầu nào.

Chủ thầu thì đang xây 1 công trình nhà dân ngay gần nhà em đang ở (nhà thuê thôi ạ(:|) nên mấy tháng nay cũng có tí quen biết thợ thuyền, nhìn thấy quá trình thi công cũng gọn gàng, sạch sẽ, nói chung cũng vừa mắt.

---Anh ấy muốn nhà em trọn gói thầu chìa khóa trao tay với giá hơn 6tr/m2 theo yêu cầu thiết kế mà bên em đề ra thì có thể nói là nhà đẹp mức độ khá, đơn giản nhưng hiện đại. (em biết giá thị trường thì có nhà 4tr-5tr/m2 cũng xây được)

---Nhưng có nhiều thông tin khuyên nên chọn gói thầu tính theo công thợ, đâu đấy giá thị trường 800-850k/m2 thì phải. còn vật tư vật liệu trang thiết bị mình tự lo. Vì sợ tính theo gói chìa khóa trao tay thì dễ bị nhà thầu dùng thủ thuật khiến mình bị thiệt nhiều. nhất là sau này phải khắc phục hậu quả thì vừa mệt vừa bực mình.

Vậy nhờ các cụ cho em lời khuyên, chuyện xây nhà là chuyện cả đời nên em cần phương án nào yên tâm về lâu về dài các cụ ạ :)
Tiền em ít chứ Vodka thì em nhiều ;;);;);;);;);;)
p/s: em bổ sung là nhà em có người trông thợ ạ. nhưng ông cụ nhà em có vẻ hơi thiên về phương án trọn gói (và mình có người giám sát) Em phân vân quá.

Bugatti.

Xe buýt
Theo em cụ bỏ thời gian ra mà thuê từng phần vừa rẻ vừa chủ động. Em làm quả trọn gói người quen mà ớn quá, nó cọi thầu phụ đến rồi để bọn nó tự tung tự tác chẳng quản lí gì

oilsupply

Xe tải
em cũng chuẩn bị khởi công nhà trong tháng 4 này, lúc đầu cũng băn khoăn như cụ chủ. Sau khi nghiên cứu chán chê giờ quyết định thế này:
- Thuê nhân công: 800k/m2 sàn, không bao gồm sơn, điện, nước, sân vườn, cửa. Đội thợ này em cũng biết nguồn gốc, đã từng xây nhà ông chú em nên có thể tin tưởng tay nghề được.
- Nhờ ông cậu làm xây dựng giám sát và trông vật liệu 24/24. Chưa chốt được mức lương.
- Vật tư thì tìm ngay gần nhà định xây, may quá em lại tìm được người quen, cung cấp toàn bộ các thể loại, giá bằng giá thị trường, gọi lúc nào có lúc đó, giao hàng xong thì khoảng 1 tuần mới phải thanh toán.
Cách làm này hơi mệt chút nhưng kiểm soát tốt chất lượng đầu vào và kỹ thuật thi công

yourdalink

Xe container
Cụ thuê 1 thằng tư vấn giám sát rồi cụ quản nó, nó quản thợ. Cho nhàn.

gocart

Xe cút kít
Nhà cháu làm công thợ, vật liệu mình tự lo. Mệt tí nhưng kiểm soát được chất lương và giá cả vật liệu. Nếu trọn gói thì khi các kíp thợ ko phải của nhà thầu đến làm thì ko có ai giám sát.

Chỉnh sửa cuối:

2ndFACE

Xe tăng
Nhà e pa 2 , xây cũng lâu lâu rồi,vất tí nhưng đỡ tốn hơn nhiều và mình điều chỉnh đc

vietha_mazda

Xe hơi
Nếu cụ bận quá không có tg để giám sát và mua sắm vật tư thì nên thuê trọn gói, nói chung cũng tùy đội thợ nhưng bây giờ em thấy họ làm cũng tốt hơn, không giám ăn bớt đâu. Đặc biệt là mấy ông đã kỹ sư thì càng ổn (Vì thuê trọn gói thì chỉ sợ họ bớt vật tư thôi).
Nếu cụ thuê nhân công gặp phải đội lởm thì cũng thế thôi => chất lượng chỉ phụ thuộc vào nhân công làm, không phụ thuộc vào trọn gói hay không.
Thuê trọn gói cụ sẽ rất nhàn đầu và có time để làm nhiều việc khác kiếm ra tiền nhiều hơn số mà coi như bị cao hơn khi thuê trọn gói. Thế nên nó phụ thuộc vào cụ là chính. Rỗi việc => thuê nhân công. Bận việc => thuê trọn gói. Chứ bận việc lại thuê nhân công thì làm nhà xong ốm như 1 cụ nói ở trên cũng có nguy cơ xảy ra.