[Funland] [khẩn-nghiêm túc] CCCD thêm dòng số CMND trước đây. Bác nào liên quan đề xuất giúp

tranminhhoa

Xe tăng
Quyển sổ hộ khẩu nhà em mấy chục năm nay phải ôm theo quả giấy chứng nhận thay đổi số nhà sau đợt ông chính quyền đánh lại số, giờ nó nát như tương bần mà vẫn phải giữ như mả tổ. Hài hước lắm cái hành chính xứ này. :))

Em muốn đổi CMTND sang CCCD đang vướng phần nguyên quán, hộ khẩu ghi thiếu xã/phường và giờ nguyên quán đã thay đổi địa giới không còn tên cũ nữa. Bên cấp đổi CCCD bắt em đính chính, bận chưa làm đc mà em có sinh ra ở nguyên quán đâu nên k thể về đó đính chính! Về phường nơi đăng ký sinh ra không biết họ có định chính vào giấy khai sinh và đối địa danh cho k (rắc rối là giấy khai sinh thời em k có nguyên quán).
Cụ nào đã làm được trường hợp như em mách em với ạ.

NDTBM

Xe điện
Cụ phân tích hộ em ngân sách lãng phí và 100 triệu công dân bị phiền hà như nào với ạ?
Bộ CA trước đây có dự án đổi CMT 9 số thành CMT12 số (song hành với dự án số định danh công dân của Bộ Tư pháp)... Sau đó QH can thiệp thì thống nhất chỉ còn đổi CCCD 12 số=số định danh công dân (quá trình triển khai cũng nhiều trục trặc + lằng nhằng khâu xác nhận CMT=CCCD...). Mặc dù BCA chưa thực hiện đổi CCCD cho toàn dân xong thì gần đây lại chuẩn bị dự án CCCD gắn chip ( dù công nghệ này TG đã triển khai cho thẻ Bank từ lâu)....:-/
==>>> Chuyển đổi giấy tờ liên miên trong ít năm (lợi ích cục bộ +tầm nhìn ngắn..)lãng phí ngân sách...và nếu dân lại phải đổi giấy tờ (qua thực tế đổi CMT-CCCD)gây phiền hà (tốn thời gian, tiền bạc và..ức chế) cho toàn dân...:-?

xuongrongtrencat

Xe buýt
Cụ nào còn cmt cũ thì đừng đưa ra CA, cứ bảo mất rồi làm CCCD mới.
Coi như sẽ cầm song song 2 cmt, đi ra ngân hành đổi tông tin thì đưa cả 2 cái ra làm chứng là đc.
Nhiều giấy tờ như sổ hộ khẩu, sổ đỏ đều ghi số CMT cũ, CMT đã hết hạn đổi sang CCCD thì vẫn phải kè kè cái tờ giấy xác nhận đổi CMT sang CCCD hoặc đính chính, làm lại sổ sách giấy tờ liên quan: sổ hộ khẩu, sổ đỏ, ...

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
e vẫn dùng CMTND.
Cái vụ chuyển sang CC có gắn chíp có lẽ phải nghe ngóng xem như nào đã.
Em cay vụ cái bằng lái xe đang yên đang lành phải đi đổi bằng nhựa dù mới đổi xong.
Đổi xong thì lại đ éo phải đổi nữa.
Mất mẹ nó tiền rồi phải nghỉ để đi đổi,
xứ này nh khi nghĩ nó cứ nghĩ ra để thịt chứ đ éo phải cải tiến phát triển.

adng

Xe điện
Về mặt quản lý thông tin, đề xuất này rất dở, vì thế nó không được đề xuất, hoặc nếu có ai đó đã đề xuất thì đã không và sẽ không bao giờ được duyệt. Nếu in số cmnd cũ lên thì làm sao dứt bỏ khỏi hệ thống cũ được, phát sinh thêm bài toán quản lý sự toàn vẹn và tin cậy của cặp thông tin đó, đã mất công làm lại vì không duy trì được hệ thống cũ thì phải bỏ hẳn.
"Ghi chú: số CMND cũ xxxx" mà bác.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nó không giả lại đâu ạ, hộ chiếu cũng thế, em bị rồi. Mà bọn tây nó hỏi lại lịch này nọ trong hộ chiếu em từng khóc không ra tiếng đây.

Xin lại làm kỷ niệm bảo thẳng là không cho nhé. Em biết trên này tai mắt hơi bị nhiều cơ mà em cứ nói thật đấy.

adng

Xe điện
Coi như sẽ cầm song song 2 cmt, đi ra ngân hành đổi tông tin thì đưa cả 2 cái ra làm chứng là đc.
Dính chưởng về sau khi hết hạn CMND, lúc đó dùng CCCD thì làm xác nhận muộn khác gì nhận phạt. Không làm xác nhận thì các công việc liên quan CMND cũ đứt luôn.

asset19

Xe buýt
Quyển sổ hộ khẩu nhà em mấy chục năm nay phải ôm theo quả giấy chứng nhận thay đổi số nhà sau đợt ông chính quyền đánh lại số, giờ nó nát như tương bần mà vẫn phải giữ như mả tổ. Hài hước lắm cái hành chính xứ này. :))
Trang cuối hộ khẩu có phần đính chính hoặc thay đổi địa chỉ số nhà, sao cụ không ra phường xin ghi lại vào ?

tranminhhoa

Xe tăng
Trang cuối hộ khẩu có phần đính chính hoặc thay đổi địa chỉ số nhà, sao cụ không ra phường xin ghi lại vào ?
Em chả biết, chính nó cấp tờ đó nên em cũng thắc mắc sao nó không ghi chú luôn vào hộ khẩu cho dân.

bimbim5656

Xe container
xxx k hiểu ngờ u hay giả ngu, chỉ cần thêm một dòng số cmt cũ thì ng dân đỡ phiền hà vì bao nhiêu giấy tờ liên quan.

Xe_Fun

Xe tải
Lấy gì chứng minh hai cái đó là của 1 người cụ ơi. Vẫn xác nhận như thường.

asset19

Xe buýt
Em chả biết, chính nó cấp tờ đó nên em cũng thắc mắc sao nó không ghi chú luôn vào hộ khẩu cho dân.
Bây giờ cụ ra bảo nó ghi lại là được, bỏ tờ giấy xác nhận đi cho đỡ lằng nhằng. Bồi dưỡng thêm cho nó 1 ít cho nhanh.

Em thấy hộ khẩu HN ghi đính chính như này nhiều lắm. (Bên em tiếp xúc với nhiều giấy tờ, hộ khẩu HN nên biết)

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cấp phường ko được ghi chú viết lách gì vào cuốn sổ HK này đâu Cụ ợ; Phải là cấp Quận trở lên Cụ ợ,,,

flashxenon

Đi bộ
em hóng xem đến mình có bị rắc rối j ko

bimbim5656

Xe container
Chắc ngủ da cụ nhỉ
1) Ngu thật vì toàn bọn chạy điểm.
2) Giả ngu để nhũng nhiễu dân khi đến đính chính.
Chính em cg bị dính rồi. Cần đếnđính chính thì hẹn 2 tuần, trong khi mình cần gấp trg vài ngày. Thế là rơi xèng thì lại có ngay :D

comiki

Xe lăn
Hiện trạng là CCCD bây giờ phải mang theo giấy chứng nhận đổi CMND sang CCCD mà phải công chứng. Bác nào làm ở trên đề xuất cho sếp nói bên thiết kế phôi thẻ thêm dòng "Ghi chú: Số CMND cũ ....." để dân đỡ mang thêm một tờ giấy nữa.
Tỷ lần cảm ơn.
Nghiêm túc và kính thư.
Nghiêm túc thưa với cụ là BCA đã nghĩ đến việc đó ngay từ đầu, nhưng có nhiều nguyên nhân để việc đó không khả thi. CMND 9 số do mỗi địa phương tự cấp, công dân khi chuyển hộ khẩu thường trú thì sẽ phải đổi CMND => đổi số => một người có thể có nhiều số CMND 9 số. Hệ thống trước đây ko liên thông, nên vẫn xảy ra việc trùng số CMND. Nếu ghi thông tin số CMND 9 số lên thẻ CCCD thì phải ghi số nào (trường hợp nhiều số) và cần phải ghi rõ nơi cấp, ngày cấp, diện tích thẻ CCCD ko đủ chỗ để có quá nhiều thông tin như vậy. Hơn nữa các nội dung thể hiện trên thẻ CCCD là những thông tin cơ bản nhất của công dân và phải được Luật hóa, được Quốc hội thông qua.

ngu ngơ

Xe điện
Em muốn đổi CMTND sang CCCD đang vướng phần nguyên quán, hộ khẩu ghi thiếu xã/phường và giờ nguyên quán đã thay đổi địa giới không còn tên cũ nữa. Bên cấp đổi CCCD bắt em đính chính, bận chưa làm đc mà em có sinh ra ở nguyên quán đâu nên k thể về đó đính chính! Về phường nơi đăng ký sinh ra không biết họ có định chính vào giấy khai sinh và đối địa danh cho k (rắc rối là giấy khai sinh thời em k có nguyên quán).
Cụ nào đã làm được trường hợp như em mách em với ạ.
Cụ làm đơn xin xác nhận nguyên quán, rồi nhờ bà con tại quê dẫn tới ông tổ trưởng nhờ ghi mấy chữ là nguyên quán ở đấy, sau đấy lên xã chụp dấu rồi mang về nộp cho họ đính chính. Mất công đi lại chứ chi phí cũng không bao nhiêu.