[Funland] [khẩn-nghiêm túc] CCCD thêm dòng số CMND trước đây. Bác nào liên quan đề xuất giúp

xeitbanh

Xe tải
Hiện trạng là CCCD bây giờ phải mang theo giấy chứng nhận đổi CMND sang CCCD mà phải công chứng. Bác nào làm ở trên đề xuất cho sếp nói bên thiết kế phôi thẻ thêm dòng "Ghi chú: Số CMND cũ ....." để dân đỡ mang thêm một tờ giấy nữa.
Tỷ lần cảm ơn.
Nghiêm túc và kính thư.
Em lên C.A Quận xin GIẤY XÁC NHẬN SỐ CHỨNG MINH NHÂN DÂN, chụp ảnh lưu vào điện thoại, đi đâu cần thì mở ra. Giấy này trên đó họ cấp ngay thôi. Vậy cho yên tâm cụ ah.
P/S: Em cũng thay hết các giấy tờ, hồ sơ, thẻ Bank... bằng Căn cước mới luôn.

trungthu2020

Xe tăng
Đổi thêm vài lần nữa thì cũng không có ai ép các cụ đi đổi lần nữa, vì từ lúc có cái gọi là CMND 12 số thì 12 số đó là không đổi, cho dù đẻ thêm loại chip chủng gì. Không có luật bắt buộc đổi, chỉ là hết hạn hoặc thích đổi thì đổi thôi.
Cụ có chắc là số cmnd từ nay về sau là 12 số ko mà dám khẳng định có đổi thêm vài lần nữa thì vẫn số đó?

adng

Xe điện
Nghiêm túc thưa với cụ là BCA đã nghĩ đến việc đó ngay từ đầu, nhưng có nhiều nguyên nhân để việc đó không khả thi. CMND 9 số do mỗi địa phương tự cấp, công dân khi chuyển hộ khẩu thường trú thì sẽ phải đổi CMND => đổi số => một người có thể có nhiều số CMND 9 số. Hệ thống trước đây ko liên thông, nên vẫn xảy ra việc trùng số CMND. Nếu ghi thông tin số CMND 9 số lên thẻ CCCD thì phải ghi số nào (trường hợp nhiều số) và cần phải ghi rõ nơi cấp, ngày cấp, diện tích thẻ CCCD ko đủ chỗ để có quá nhiều thông tin như vậy. Hơn nữa các nội dung thể hiện trên thẻ CCCD là những thông tin cơ bản nhất của công dân và phải được Luật hóa, được Quốc hội thông qua.
Về mặt nguyên tắc không có chuyện trùng số CMND. Nếu bị trùng thì bên có lỗi tự đi tìm hủy số bị lỗi. Không thể để lỗi của bên cấp gây phiền hà cho dân chúng. Về mặt bố trí, bỏ đi các thông tin không cần thiết như quê quán (mất 2 dòng), đặc điểm nhận dạng (mất hơn 2 dòng), thu hẹp phần ký tá chức tước người cấp (mất 1/4 diện tích mặt thẻ), bố trí lại các dòng thông tin gọn nhất có thể như tên thành một dòng. Cỡ chữ có thể nhỏ hơn. Túm lại trí tuệ bỏ đâu không biết nhưng xem cái thẻ CCCD là thiếu trí tuệ nhiều.

adng

Xe điện
Cái dòng đó ghi sai thì quy tội cho ông nào ? Tranh chấp, khiếu kiện về cái số cmnd cũ lù lù trên thẻ thì gõ ông nào? Xóa đi làm lại mà lại ôm theo cái mầm cũ thì cũng ôm theo mớ rắc rối cũ (số cmnd 9 số trùng nhiều, và do mỗi tỉnh tự cấp quản lý độc lập)
Sai không lẽ đổ cho dân?

trungthu2020

Xe tăng
Về mặt nguyên tắc không có chuyện trùng số CMND. Nếu bị trùng thì bên có lỗi tự đi tìm hủy số bị lỗi.
nguyên tắc thế nào e đếch biết, nhưng thực tế trùng số cmnd hơi bị nhiều, nhất là đợt cấp cmt thủ công, mà bên có lỗi lại là bên xxx mới đen, nên đừng mong họ tự đi tìm hủy số bị lỗi như cụ nói. Cụ lý thuyết hơi bị chắc chắn đấy

adng

Xe điện
Đang nói đến tính khả thi chứ lỗi lầm gì. Lỗi hệ thống, lỗi do thằng Dân bầu.
Quan điểm là lỗi ở đâu phải sửa đấy. Không để lấy lỗi của người làm đổ lên đầu dân chịu được.

adng

Xe điện
Em lên C.A Quận xin GIẤY XÁC NHẬN SỐ CHỨNG MINH NHÂN DÂN, chụp ảnh lưu vào điện thoại, đi đâu cần thì mở ra. Giấy này trên đó họ cấp ngay thôi. Vậy cho yên tâm cụ ah.
P/S: Em cũng thay hết các giấy tờ, hồ sơ, thẻ Bank... bằng Căn cước mới luôn.
Chưa nơi nào chấp nhận ảnh chụp trong điện thoại thay thế đâu bác ạ.

Huthasa

Xe lăn
Về mặt nguyên tắc không có chuyện trùng số CMND. Nếu bị trùng thì bên có lỗi tự đi tìm hủy số bị lỗi. Không thể để lỗi của bên cấp gây phiền hà cho dân chúng. Về mặt bố trí, bỏ đi các thông tin không cần thiết như quê quán (mất 2 dòng), đặc điểm nhận dạng (mất hơn 2 dòng), thu hẹp phần ký tá chức tước người cấp (mất 1/4 diện tích mặt thẻ), bố trí lại các dòng thông tin gọn nhất có thể như tên thành một dòng. Cỡ chữ có thể nhỏ hơn. Túm lại trí tuệ bỏ đâu không biết nhưng xem cái thẻ CCCD là thiếu trí tuệ nhiều.
Cái CMT của em nó còn có đủ dòng ghi tên bố tên mẹ chứ thiếu gì chỗ. TS một lũ ăn hại.

SesameStreet

Xe điện
Đúng là bên chính quyền có lỗi, nhưng mình không cãi lại được cụ ạ.
Trong trường hợp của em, bị hiển thị sai tên địa phương mà họ bắt mình phải nhận bằng văn bản, ký vào, là do tôi khai lầm nên đề nghị công an sửa lại, rồi họ mới cấp cmt mới cho mình.
Như nhà cháu cmt bao nhiêu năm bị ghi là thị xã Phủ Lý, tỉnh Ninh Bình (ví dụ vậy) mà Phủ Lý là quê hương, nơi sinh ra, sao mình có thể khai sai được? Nhưng mà việc cần nên vẫn phải ngoan ngoãn làm giấy nhận là đã khai sai rồi ký vào cho được việc.

adng

Xe điện
nguyên tắc thế nào e đếch biết, nhưng thực tế trùng số cmnd hơi bị nhiều, nhất là đợt cấp cmt thủ công, mà bên có lỗi lại là bên xxx mới đen, nên đừng mong họ tự đi tìm hủy số bị lỗi như cụ nói. Cụ lý thuyết hơi bị chắc chắn đấy
Chẳng qua lười biếng không làm thôi.
Nếu không xử lý vụ trùng số thì cấp giấy chứng nhận chuyển đổi sang CCCD vẫn ghi số trùng đó à, vậy khác gì nhau đâu.

trungthu2020

Xe tăng
Chẳng qua lười biếng không làm thôi.
Nếu không xử lý vụ trùng số thì cấp giấy chứng nhận chuyển đổi sang CCCD vẫn ghi số trùng đó à, vậy khác gì nhau đâu.
chả phải lười mà vô trách nhiệm

giang.nguyen

Xe điện
Có xin rồi, nó bảo không cho, giờ nhớ lại còn thấy tức. Em nộp đơn bọn khác nó đòi ngày giờ visa cũ các nước này nọ, thời gian này nọ, số má, thế là em được một phen khóc ròng. :((
Cụ xin khi nộp hồ sơ í, chứ xin mồm thì ko cho là đúng rồi. Cái gì cũng phải có quy trình chứ mấy đứa cụ xin có quyền hành gì đâu mà nó cho. Trong tờ khai xin cấp lại hộ chiếu có mục 14 hay 15 gì đó để làm, cụ ko biết thôi.

Linh_Chi

Xe buýt
Hiện trạng là CCCD bây giờ phải mang theo giấy chứng nhận đổi CMND sang CCCD mà phải công chứng. Bác nào làm ở trên đề xuất cho sếp nói bên thiết kế phôi thẻ thêm dòng "Ghi chú: Số CMND cũ ....." để dân đỡ mang thêm một tờ giấy nữa.
Tỷ lần cảm ơn.
Nghiêm túc và kính thư.
Mịa đời em đổi cmt đến 3 lần rồi, em chưa đến 4 sọi mịa các bố ko biết tầm nhìn kiểu gì nữa

toyennha

Xe lăn
Zzzhaizzzz zzzzzhaizzzz đợi qua năm sau ra chip rồi tính tiếp. Em giờ chả ngu gì xì ra em có làm cccd chứ hộ chiếu em dùng. Mắc dùng cccd em mới làm nhưng đến tháng 10 đủ 40t em lai phải làm lại nên

hunggal

Xe tăng
Các bác cho em hỏi-/: Em làm CCCD nhưng không xin giấy chứng nhận số CMT cũ, do lúc đó em có hộ chiếu ghi số CMT. Giờ hộ chiếu của em sắp hết hạn. Em nên làm cách nào để sau này khi cần thể dùng số CMT cũ?
Tại sao bác lại cần dùng CMT cũ nữa? Nếu CMT đã dùng để đăng ký tài khoản ngân hàng thì ra ngân hàng cập nhật số CCCD là xong.

bomon

Xe tăng
Sai không lẽ đổ cho dân?
Tất nhiên là lỗi của nhà quản lý, nhưng để giải quyết triệt để cần sự hỗ trợ của dân trong giai đoạn chuyển giao, bản chất là như vậy, nên mới sinh ra lựa chọn trung gian ở giữa là cầm giấy chứng nhận đổi số đi sửa thông tin mỗi nơi 1 lần. Còn dân cứ đòi là tôi không biết, tôi không thích làm gì, các ông làm hết thì e là vài chục năm nữa còn chưa có được hệ thống định danh công dân cho nó đàng hoàng, nhiều tiện ích khác cho dân phụ thuộc vào nó để hiện đại hóa sẽ bị ách lại.

xeitbanh

Xe tải
Chưa nơi nào chấp nhận ảnh chụp trong điện thoại thay thế đâu bác ạ.
Oh thế đi đâu cũng phải mang theo cái GIẤY XÁC NHẬN này hả cụ? Em chưa phải dùng đến bao giờ nên không biết. Chứ cứ mang theo người, vừa phiền lại vừa nhanh hỏng.

niceshot

Xe container
Có xin rồi, nó bảo không cho, giờ nhớ lại còn thấy tức. Em nộp đơn bọn khác nó đòi ngày giờ visa cũ các nước này nọ, thời gian này nọ, số má, thế là em được một phen khóc ròng. :((
Nếu chỉ để lưu thông tin thì cụ có thể photo hoặc chụp ảnh lại HC cũ mà.

Đừng nói khu nhà cụ ko có hàng photocopy, và đt của cụ ko có chức năng chụ ảnh nhé :)):)):))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Oh thế đi đâu cũng phải mang theo cái GIẤY XÁC NHẬN này hả cụ? Em chưa phải dùng đến bao giờ nên không biết. Chứ cứ mang theo người, vừa phiền lại vừa nhanh hỏng.
Không phải là đi đâu cũng mang theo, mà phải là gìn giữ bảo quản thật cẩn thận Cụ nhé; Chỉ dùng trong những trường hợp quan trọng khi được yêu cầu (ví dụ như giao dịch ngân hàng, nhà đất; đặc biệt trong giao dịch nhà đất/ sổ đỏ...); Giữ thật cẩn thận nhưng theo ngu ý của E thì cũng ko nên ép plastic; chẳng may có nơi nào đó ko chấp nhận do ép plastic thì lại khổ chủ; Đợt cuối năm 2013 là thời điểm cuối còn cấp CMND 9 số; E may mắn làm vét và vẫn đang sử dụng cái miếng giấy ép đó cho đến hiện tại mọi công việc đều ổn; Với thời hạn 15 năm thì đến 2028 lúc đó E cũng già rồi, ko biêt còn thay đổi gì nữa ko thì tính sau. A di đà Phật....