Khảo sát biển Ninh Chữ - Phan Rang - Tháp Chàm (Ninh Thuận)

Fantasea

Xe hơi
Sau khi nhận một yêu cầu cho 35 ngày đi Vietnam, trong đó có 1 tuần khách đích danh muốn ở Phan Rang- Tháp Chàm, tự nhiên khiến em rối trí. Rối trí không phải vì tour dài quá (35 ngày), vì em đã từng làm những chương trình hơn 30 ngày cho khách. Mà rối trí bởi chữ Phan Rang – Tháp Chàm ~X(. Thực ra, ai cũng biết Phan Rang ở Ninh Thuận, có đồng bào người Chăm, có nho, có tỏi, có biển, có hải sản …, song cụ thể những cái CÓ ấy thế nào thì em mù mờ quá! Vì trước giờ, chưa bao giờ có quá 1 đêm ngủ lại đây, hoặc cố chạy vào Mũi Né, hoặc lang thang ở Nha Trang.

Em quyết định tiền trạm, bằng việc lấy được 1 chiếc vé giá ngon quá mức cần thiết của Vietjetair :38: chặng Hanoi-Camranh-Hanoi, và xác ba lô lên đường.

Em nhân viên ưu ái cho em ghế 4F – đây là vị trí cửa sổ mà chuyến đi nào em cũng cố lấy (nhưng nếu các cụ bay bằng ATR thì không nên chọn ghế này vì điếc tai lắm, lấy ghế phía sau ạ). Vừa ở trên đầu, vừa có view. Em thò cái bao diêm chụp mấy cái, nhìn chả ra gì, nhưng cứ phọt lên gọi là lấy cảm hứng. Chứ món ảnh ọt cứ phải ông thầy X5 hay B52 thì mới nuột được ;;).

Vinpearl Land vừa lờ mờ dưới chân

Thì em đã thấy sân bay Cam Ranh trước mắt:

Vừa vào trong sảnh là một loại các quầy của các khách sạn 4-5* của Nha Trang chờ đón khách. Tự nhiên lại nhớ Mia resort nhỏ xinh và Sailing Club, uống jamjar bằng cái lọ như hộp đựng ô mai hay như cái bô cũng được.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Fantasea

Xe hơi
Thay vì chạy quốc lộ 1 vào thẳng Phan Rang – chỉ cách sân bay Cam Ranh chừng 60km, em đã vòng theo đường biển. Con đường rất đẹp, tuy nhiên đang được nâng cấp. Chỉ 1-2 năm nữa thôi, mình sẽ có một đoạn đường đẹp như đường ven biển từ Camranh về Nha Trang hoặc như từ Vũng Tàu ra Mũi Né …

Dọc đường, em gặp một góc biển thế này. Không hoành tráng, nhưng đầy cảm xúc, vì hiếm bao giờ em gặp một góc bãi biển đẹp thế. Yên ắng, nước xanh biếc và hai cánh núi tạo ra một bãi cát nhỏ, vừa đủ cho 2 người … Các cụ bình cho em vài chữ nhé!

Với hi vọng tìm ra một chỗ nào riêng tư, em tìm thấy thêm một góc này. Chỉ có 7 villa trong cả một khuôn viên hơn chục hecta. Em thậm chí còn thấy nó đẹp hơn Six Senses Ninh Van Bay. Chỉ có một lưu ý, là không tồn tại bất cứ cái điều hòa nào trong 7 villa này. Dân địa phuong đồn rằng, các văn nghệ sỹ thường ra và bao trọn cả khu và lấy cảm hứng sáng tác trong đó.

Chỉ tiếc, nếu ngay bây giờ đến đó thì còn kịp tận hưởng khung cảnh ấy. Vì họ đang chuẩn bị xây thêm 200 Villas, và giành cho một đối tác Nga mua cả 100 căn trong vòng 5 năm. Khi đó, khu này sẽ lại giống Vinpearl resort – chật kín người …

Được đà, em chạy quá xuống dưới một tý. Dọc đường, em gặp những doi cát đâm ra biển thế này rất nhiều. Các quán địa phương, những con tàu đáy kính luôn sẵn sàng chờ đưa các cụ đi xem san hô, và tận hưởng món của Huỳnh đế.

Chỉnh sửa cuối:

Fantasea

Xe hơi
Tiện tay, em up nốt mấy cái thuyền trong Vịnh Vĩnh Hy nơi được ví như nơi sơn cùng thủy tận của tỉnh Ninh Thuận, quyến rũ bởi địa thế hiểm trở, một mặt là biển và 3 bề rừng núi bạt ngàn. Ở đây có 2 đặc sản, một là san hô, hai là cua Huỳnh đế.

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Hay quá, cảnh nơi đây đẹp tuyệt, cụ chủ up tiếp đi

Fantasea

Xe hơi
Hay quá, cảnh nơi đây đẹp tuyệt, cụ chủ up tiếp đi
Em cảm ơn cụ, em lại tiếp nhá!

Về Phan Rang đã tối muộn. Một mình buồn, đi bộ dọc bãi biển. Gặp một cái biển, treo cẩu thả ven đường. Hải – Bánh căn/ bánh xèo. Rất đông người đang ngồi đó, không có tý mùi du lịch nào. Em sà vào, làm hai đĩa và cắm mặt vào ăn.

Một ngày lếch thếch, cuối cùng cũng có cái nhét vào mồm. Chị chủ quán rất tâm lý, bưng ra cho em 4 bát nước chấm: mắm thắm, mắm đậu phụng, mắm nêm, mắm … (em quên béng tên rồi), mắm nào cũng ngon quá! Em còn đi dài, và không chắc mang được về Hanoi một vài chai nước chấm L

Bánh căn có nhiều loại, tùy theo sở thích của từng người mà chủ quán sẵn sàng chiều ý. Nếu ai ngán thịt, tôm, mực, chỉ thích ăn bánh thì trong vòng vài phút có ngay đĩa bánh chỉ đúc bột với ít dầu có pha thêm ít hẹ. Khuôn đổ bánh căn phải làm từ đất sét đặc biệt của làng gốm Bàu Trúc, chứ đất sét từ vùng khác cũng không thể làm được.

[FONT=&quot][/FONT]

Fantasea

Xe hơi
Sáng nay ngủ dậy, một giấc ngủ ngon. Em nghĩ mình nên cảm ơn Saigon Ninhchu hotel về dịch vụ của họ. Trước giờ ra biển, em vẫn quen ở bungalow, đỡ phải leo trèo, lại tiện ra biển. Song sau khi đi một vòng, thì em nhận xét cá nhân rằng Saigon Ninhchu là khách sạn tốt nhất. Phòng rất rộng & sạch, hồ bơi lớn, ăn sáng ok cả món á và món âu, thảm cỏ được chăm chút tốt. Nhân viên đặc biệt rất thân thiện và sẵn sáng giúp đỡ.

Ở Phan Rang có món xôi tím thế này, em thấy người ta bán rong ăn sáng nhiều. Trong khách sạn cũng có, ăn rất bùi, em làm 2 nắm. Tiểu nhân phòng bị gậy mà, ăn cho no rồi còn đi. Nhưng không thấy nóng ruột.

Em cũng mượn thớt này, cảm ơn cậu Lý, bảo vệ khách sạn, đã cho em mượn xe máy suốt thời gian em ở đây! Các em lễ tân cũng sẵn lòng dẫn em đi chơi nếu không vào ca làm của họ.

Ninh Chữ có một vườn dương sát biển, nên ở bãi biển này không cần dù, không cần nhà mát, cũng có thể không cần đến cả ghế bố. Du khách có thể trải tăng nằm dài trên thảm lá dương ngắm biển. Rừng dương Ninh Chữ đẹp hơn nhờ những nét cong độc đáo của bờ biển. Cát Ninh Chữ không là màu trắng mà hơi vàng nhạt. Bãi không nhiều người tắm nên rất sạch và yên tĩnh.

Em cũng xem qua tất cả các resort chính, tất cả cũng chỉ có không quá 5 resort cho cả bãi biển dài này. OK hơn cả là Aniise resort (nhà khách tỉnh ủy), Bau Truc resort (có 2 khu: 3* và 4*), Con Gà Vàng, Long Thuận, Thai Binh Duong resort. Riêng ở Bau Trúc resort, chia làm 2 khu 3* và 4*, song em biết phòng nào đẹp nhất và rẻ nhất, nếu cần thì các cụ PM cho em :D
Em phọt mấy cái ảnh của Aniise và Bau Truc, coi như làm data

Phòng ở đây là dạng villa 2 tầng. Phòng sạch & mát, tuy nhiên resort quá mới nên cây cối chưa có nhiều!

Bàu Trúc resort, trước có tên là Đen Giòn resort.

Phía trước phòng là vườn, và hồ sen. Mùa tháng 5, sen nở thơm mát lắm!

Phòng ok, không có gì nổi bật, song không có gì đáng phàn nàn.

Bể bơi rất lớn, song em không ấn tượng gì bởi nhìn công nghiệp và giống chỗ chơi cho trẻ con hơn là bể bơi trong một khu resort nghỉ dưỡng

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Bãi này tuyệt vời quá kụ nhỉ - Nhà cháu mới đến Vinpearl- Chưa lang lang được nhiều ở Nha Trang - Kính kụ 1 ly nhá (b)(b)(b)

Fantasea

Xe hơi
Bãi này tuyệt vời quá kụ nhỉ - Nhà cháu mới đến Vinpearl- Chưa lang lang được nhiều ở Nha Trang - Kính kụ 1 ly nhá (b)(b)(b)
Bãi Ninh Chữ tuyệt vời lắm cụ ạ! Ảnh này là em chụp, chứ không phải từ quảng cáo của các khách sạn, bãi biển dài, cát trắng và không quá đông người trên biển. Tự nhiên cụ được có cảm giác riêng tư.

Fantasea

Xe hơi
Em cũng có kế hoạch đi Ninh Chữ. Tiếc là đã đặt phòng qua kênh khác rồi. Lần sau em sẽ nhờ cụ chủ.
Okie cụ. Em tin là chuyến đi Ninh Chữ sẽ làm cụ hài lòng. Em đang viết tiếp, hi vọng cung cấp thêm thông tin cho cụ về vùng đất còn tương đối xa lạ này! Cụ kiên nhẫn chờ em tý nhé!

Fantasea

Xe hơi
Liên miên khách sạn với resort lâu quá (bệnh nghề nghiệp mà), bây giờ em lấy xe máy đi chơi đây.

Đầu tiên, em ra cảng cá Khánh Hội lúc 5h sáng, chờ tàu cá về. Thật không may, mấy hôm nay thời tiết trong này mưa quá, nên ít tàu ra khơi. Nhìn vẻ mặt hớn hở, nghe những giọng đàn ông miền biển em chợt nhớ đến cảnh đoàn thuyền đánh cá ra khơi với mấy câu thơ vụng về thuở nào:

Một cụ già châm lửa, nắng hoa bay
Tràng pháo nổ trên cột buồm ngạo nghễ
Đoàn thuyền chuyển, mái chèo khua, sóng rẽ
Và lưới chài tung trắng một triền sông

Sắc cờ pha trên những cánh tay trần
Trên mắt cá mẻ lưới đầu chiến thắng
Thuyền quay mũi, dòng sông như tráng nắng
Con sóng còn rạo rực sắc cờ bay…

Cô bạn người Phan Rang xung phong dẫn em đi thăm tháp Chàm. Tháp Chàm ở đây có ý nghĩa nhiều hơn rất nhiều so với những tháp ở vùng khác. Vùng đất này từng là kinh đô Panduranga của Vương quốc Champa cổ. Suốt dọc dài từ Bình Định cho đến Vũng Tàu, đâu đâu cũng có những ngôi tháp Chăm như biểu tượng minh chứng cho sự tồn tại của một dân tộc đã từng có thời kì huy hoàng trong lịch sử.

Di tích tháp PôKlông Garai được xây dựng vào khoảng cuối thế kỷ XIII đầu thế kỷ XIV, nằm trên đồi Trầu thuộc phường Đô Vinh, cách trung tâm thị xã Phan Rang - Tháp Chàm 9 km về hướng tây bắc, - tháp thờ vua PôKlông Garai. Tháp còn là một trong những biểu tượng của văn hóa chăm với 4 lễ hội đặc biệt diễn ra tại đây hàng năm: Lễ Đầu năm, lễ cầu mưa, lễ hội Katê, lễ Chabun.

Nơi lối vào cửa tháp chính còn có tượng bò đực ngoảnh mặt lên bàn thờ. Con bò này người Chăm gọi là Kapil, vì thời bấy giờ người Chăm còn chịu ảnh hưởng sâu đậm của Bà La Môn từ Ấn Độ truyền sang nên họ cho rằng bò Kapil là bò thần của Siva, được coi như viên quản lý đứng đầu hàng tôi tớ, đủ uy lực bảo vệ cho các sinh vật 4 chân.

Tháp Chàm một chuyến không em
Anh như lạc lõng ở bên xứ người

Rêu phong nếp gạch không lời
Tưởng như mắt lệ một thời tang thương

Tấc lòng cố quốc còn vương
Nhớ người xưa, thắp nén hương gọi người …

Không dễ để hiểu về một nền văn hóa trong một sớm một chiều. Chỉ biết rằng, em thích được đắm mình vào khung cảnh của những tháp chàm, của những điệu múa chăm, của những đôi mắt đen và to của những cô gái mười tám đôi mươi còn e thẹn nép sau cửa …

Chỉnh sửa cuối:

z0z0z0

Xe điện
Cụ có PR cho Sài gòn Ninh chữ không đới. Em đùa tý thôi, Ở thành phố Phan rang- Tháp chàm, ngoài SG-NC ra thì cũng còn vài cái resort, khách sạn khác như Hoàn cầu, Con gà vàng, Long thuận, ... nhưng chỉ SG- NC là còn tạm được: Dịch vụ, phòng ốc, đặc biệt bãi biển ở SG- NC thoải hơn những resort khác

ATD1-P7

Xe tải
Cụ cho cái khoản ăn uống nhậu nhẹt, hải sản, giá rổ đi.

Fantasea

Xe hơi
Cụ có PR cho Sài gòn Ninh chữ không đới. Em đùa tý thôi, Ở thành phố Phan rang- Tháp chàm, ngoài SG-NC ra thì cũng còn vài cái resort, khách sạn khác như Hoàn cầu, Con gà vàng, Long thuận, ... nhưng chỉ SG- NC là còn tạm được: Dịch vụ, phòng ốc, đặc biệt bãi biển ở SG- NC thoải hơn những resort khác
Oan cho em roài cụ! Em nói rõ và khảo sát tất cả các khách sạn & resort quan trọng ở Ninh Chữ mà! Nhưng đúng như cụ nói SG-NC là ok nhất! Bàu Trúc em cũng thích vì cảnh sân vườn. Con gà vàng có hàng dừa đỉnh nhất. Long Thuận cũng có cái hay, vì massage ở đây là số 1!

Fantasea

Xe hơi
Okie cụ, cụ chờ cho em tý! Lúc đầu em cũng nghĩ là đến Phan Rang để nếm hải sản, như cụ bịpbịp đã làm một thớt rất hay. Song ở lâu mới thấy Phan Rang có nhiều thứ để đi, để ngắm, để nói chuyện quá. Với lại em đi một mình, một ba lô nên khoản nhậu nhẹt cũng hơi thiệt thòi. Lát em chụp cho cụ xem tận mắt con tôm to hơn cổ chai bia ạ!

Fantasea

Xe hơi
Em minh họa đây cụ nhé!

Quay về bãi biển, quá dễ dàng để tìm thấy tôm bố/mẹ. Loại tôm này, để tìm con tôm 200-300 gram không hề khó, vì có những con tôm to lên đến 500-700gram (em không nhìn thấy, song có nói chuyện với một cậu làm nghề tôm giống giải thích). Tu hài cũng rất to, và cái vòi của nó thì chị em nhìn chắc là … thích kinh lên được. Tôm hùm – em thấy nó giống tôm hùm ngoài Hanoi lắm, nhưng người dân ở đây thì bảo, đó là loài tôm ở đây, to cũng chỉ bằng cổ thay thôi, nên loại khoảng 3 lạng/con thì rất nhiều vè rẻ. Họ nói với em 450k/kg, tôm còn sống và chưa hề mặc cả.

Bữa ăn này của em chỉ hết 200k gì đó.

Này thì tôm mũ ni

Ốc móng tay

Mấy loại ốc này thì em chịu, chả nhớ tên. Chụp trông nó bé thế, chứ bên ngoài cũng to như năm tay, cũng lại là nướng uống với bia Saigon thì đúng là ... chán ngắt!

Cụ để ý em để lon bia bên cạnh thì hình dung tôm to thế nào. Một cái đĩa lớn chỉ vừa có 2 con thôi ạ!

Và tu hài cũng thế! To và cái vòi của nó dài kinh lên được!

[FONT=&quot]
[/FONT]Tráng miệng kiểu Phan Rang, bánh hòn, bánh chuối, bánh mặn, cái đĩa kia em mua đúng 3000VND của một cô trên bãi biển!

Chỉnh sửa cuối:

Chidokato

Xe tải
đẹp quá cụ ơi

crv08

Xe máy
Ở Ninh chữ em ko thích Sài gòn - Ninh Chữ bằng Đen Giòn resort mặc dù SG-NC to hơn và hoành tráng hơn. Ăn uống ở Ninh chữ có nhà khách Tỉnh ủy, đầu bếp nấu theo kiểu Bắc rất ngon và tương đối rẻ. Đi Vĩnh Hi mà chưa ăn cá thu nướng mọi trên bè thì cũng hơi phí cụ chủ nhỉ.

kentdju

Xe điện
Văn cụ viết hay, ảnh cụ chụp đẹp lại có minh họa bằng thơ nữa, rất độc đáo và cuốn hút người xem. Thanks cụ nhiều nhiều, em xin hóng tiếp.

Fantasea

Xe hơi
Ở Ninh chữ em ko thích Sài gòn - Ninh Chữ bằng Đen Giòn resort mặc dù SG-NC to hơn và hoành tráng hơn. Ăn uống ở Ninh chữ có nhà khách Tỉnh ủy, đầu bếp nấu theo kiểu Bắc rất ngon và tương đối rẻ. Đi Vĩnh Hi mà chưa ăn cá thu nướng mọi trên bè thì cũng hơi phí cụ chủ nhỉ.
Nhà khách tỉnh ủy bây giờ chính là Aniise resort, một trong ít resort tốt của Ninh Chữ. Em đã có mấy cái ảnh minh họa phía trên.

Thế là em trượt mất món cá thu nướng mọi, em chưa biết nó thế nào, vì cá thu nướng thì chén nhiều rồi. Ở trên đảo Ba Bình (trên đường xuống Vĩnh Hy) em được ăn cá mú đỏ nướng trên bè với mấy anh bộ đội. Cá khía vài nhát trên thân cá rồi nước trên than hoa, chấm mắm chắt. Em phải lưu gợi ý của cụ *-:)vào cho lần sau mới được. Cảm ơn cụ !