Khay đọc thẻ - dùng thế nào?

AQ.

Xe tăng
Quê quá, em mua Laptop vài tuần rồi mà chưa biết sử dụng cái khay đọc thẻ 4 in 1 (SD/MMC/MS/MS Pro) của máy thế nào. Máy đời Tống cũ của em bên cạnh có mấy cái khe, cứ nhét thẻ vào là OK. Chiếc này lại có một cái khay nhựa, rút ra thế này

Em đoán là cài thẻ vào các ô trống, rồi nhét vào máy. Nhưng thấy nó lỏng lẻo quá, lỡ nhét rồi nó rơi thẻ vào trong máy thì chít. Với lại 4in1 mà trong khay lại có 2 ô kích thước giống hệt nhau vậy là sao.

Không lẽ cần Adraptor mua ngoài, nhét thẻ vào đó rồi cắm vào máy? Vậy còn gì là tiện dụng nữa

Các cụ mở mắt cho em đê

vuser1

Xe buýt
Cái 4 in 1 thì cụ chỉ cần nhét memory card vào thôi, tất nhiên trc đó cái đọc thẻ đấy phải cài driver cụ nhé

Còn cái thâm thâm đen đen trong ảnh cụ chỉ là cái filler (lấp chỗ trống cho đỡ bụi và trông cho nó đỡ thô) cho PCMCIA slot thôi.

AQ.

Xe tăng
Tức là nó không có cho đọc trực tiếp 4 loại thẻ trên mà phải mua thêm thiết bị à bác?
Bác vui lòng cho em biết thêm memory card và cái PCMCIA slot là cái gì, tác dụng thế nào, mua ở đâu. Tốt nhất cho em 5 xu ảnh lũ chúng nó thì hay quá.
Thank bác

vuser1

Xe buýt
Trực tiếp luôn chứ cụ, ko thì cần gì thiết kế cái khe đấy, nhưng chỉ 4 loại thẻ SD/MMC/MS/MS Pro thôi

Memory card là cái thẻ nhớ cụ ah, ví dụ như cái thẻ nhớ trong đt, máy ảnh.

Nhưng thẻ nhớ đt bây giờ thường là loại microSD, tức là cụ cần thêm cái gọi là SD adapter để biến microSD --> SD card. Cái SD adapter thì nó trông dư lày cụ ah:

Thường thì em cứ nhét luôn cái adapter này trong laptop, lúc nào cần cắm thì chỉ cần cắm thẻ nhớ đt vào cái adapter này là xong.

PCMCIA là cổng thường đc dùng để cắm card 3G modem, card thêm cho cổng LAN, USB, SATA, wireless...

Ảnh thì cụ cứ hỏi đc google thì nhiều lắm cụ ah:

AQ.

Xe tăng
Em đã tìm thấy khe cắm thẻ nhớ roài. Nó nằm ngay mặt trước máy,mắt kém... hu hu...
Hĩ hĩ, nhờ cụ em sáng ra nhiều điều.
Em đã tìm ảnh trên mạng dưng chả hiểu gì cả.
Hỏi thêm bác: máy em có cổng SATA. Theo em hiểu là để kết nối tốc độ cao hơn ... với ổ quang hoặc ổ cứng ngoài. Vậy ổ cứng ngoài nào cũng có thể kết nối được miễn là ta có cáp SATA, hay phải ổ gì khác?

xtitan

Xe buýt
ko , cáp e-SATA khác với Sata bác ạ, bác cần có cáp chuyển