Khi mình đỗ xe vài bãi lên để số N hay P

hoàn anh thư

Xe đạp
Khi mình đỗ xe vài bãi lên để số N hay P là tốt nhất ạ

ATO

Xe tải
Nếu bằng phẳng thì để P, nếu dốc thì kéo thêm phanh tay. Chờ đèn đỏ thì để N và phanh tay (tuyệt đối không để P).

hoàn anh thư

Xe đạp
nếu mình để P xong kéo phanh tay được không, mỗi lần em để số P rồi kéo phanh tay, hôm sau em ra lấy xe đi khi khởi động rồi đi nó kêu cực 1 cái,
về sau em để số N rồi kéo phanh tay, nó k bị nữa

Super_voz

Xe buýt
Dừng đèn đỏ em vẫn D hoặc P bình thường
Nếu bằng phẳng thì để P, nếu dốc thì kéo thêm phanh tay. Chờ đèn đỏ thì để N và phanh tay (tuyệt đối không để P).

Super_voz

Xe buýt
Nó kêu thế là hoàn toàn bình thường, dừng dốc thấp em cũng chỉ P, khỏi kéo phanh tay.
nếu mình để P xong kéo phanh tay được không, mỗi lần em để số P rồi kéo phanh tay, hôm sau em ra lấy xe đi khi khởi động rồi đi nó kêu cực 1 cái,

hoàn anh thư

Xe đạp
vâng nếu đỗ bãi xe em để số N rồi kéo phanh tay được k anh

Bá Trung

Xe hơi
Thường khi dừng xe, e về N, để xe tự đứng im rồi mới kéo phanh tay, sau đó mới về P. .. Ko biết có đúng quy trình ko?

hoàn anh thư

Xe đạp
em cũng đang thắc mắc là để số N rồi kéo phanh tay luôn được không, không cần về P có được không

mrchoi1982

Xe buýt
Lần sau cụ về P xong cụ nhả chân phanh ra rồi mới kéo phanh tay thì sẽ hết.

mrchoi1982

Xe buýt
em cũng đang thắc mắc là để số N rồi kéo phanh tay luôn được không, không cần về P có được không
Dừng xe thì về N, đỗ xe thì về P. Nếu muốn an toàn thì về P kéo thêm phanh tay để nhỡ có bị va chạm thì không đi cái hộp số.

Mrsoibts

Xe tải
Báo cáo cụ là em thử rồi, xe đang chạy em cũng vào P luôn rồi cụ nhé.
:-o xe đang chạy mà cụ vào P được á, theo em biết thì nguyên lý xe đang chạy thì không thể vào R được chứ nhỉ, muốn vào P thì Phải qua R vậy không hiểu cụ vào P kiểu gì

đỏ quên đi

Xe tải
Nguyên lý của P là dùng chốt (dạng như cò móc vào bánh răng ấy) ở trong bộ li hợp để ngăn không cho bánh răng quay. Nếu cụ đặt P trước rồi kéo phanh tay thì phần chịu lực chính là chốt trong bộ ly hợp, phanh tay chịu lực ít hơn, đo đó khi cụ khởi động và vào số tiến thì cái chốt này đang chịu lực chính sẽ bị nhả ra nên sẽ kêu. Cái này dễ thấy nhất là khi cụ đỗ trên dốc, xe có xu hướng trôi sẽ đè mạnh vào cái chốt này.
Khi cụ phanh tay trước thì phần phanh sẽ chịu lực chính, chốt của P sẽ hỗ trợ thêm khi nào phanh bị trượt đi một tí.
Phanh tay + P sẽ an toàn hơn chỉ dùng phanh nhưng nếu hỏng phần nào của bộ ly hợp thì ví xẹp đi đáng kể đấy ạ.

Cụ ATO bên trên nói "Dừng đèn đỏ không về P để nếu bị thúc đít thì không hỏng hộp số cụ nhé." là đúng đấy ạ. Nếu đang để P mà bị xe sau ủi vào mít thì khả năng ra đi của cái chốt trong bộ ly hợp là cao ạ.

Như cụ Super_voz nói thì cũng có ý đúng, một vài hãng xe có cải tiến để cái chốt này chỉ ăn vào bánh răng khi xe dừng hẳn, nên vẫn có thể về P (hay lên P :D) khi xe đang chạy, tuy nhiên về được là một chuyện, sau khi xe dừng hằn thì nó mới ăn vào và có tác dụng.

Nhìn chung là như vậy, còn các cải tiến của một vài hãng có thể khác thì em chưa biết được hết ạ.

Chỉnh sửa cuối: