[Thảo luận] Khi nào phải bật đèn pha?

nguyenwishker

Xe đạp
Mong các kụ chỉ bảo e với! Chiều qua khoảng 18h45' e lái xe đi trên đường Trần Quang Khải HN đã bật đèn gầm, trời còn ánh nắng, e vẫn nhìn rõ đường thì bị xxx dừng xe và nói do e chưa bật đèn pha. Vậy theo luật đường bộ thì mấy giờ phải bật đèn pha ah?

HangB2

Xe điện
Mong các kụ chỉ bảo e với! Chiều qua khoảng 18h45' e lái xe đi trên đường Trần Quang Khải HN đã bật đèn gầm, trời còn ánh nắng, e vẫn nhìn rõ đường thì bị xxx dừng xe và nói do e chưa bật đèn pha. Vậy theo luật đường bộ thì mấy giờ phải bật đèn pha ah?
trước lúc cụ bị 15' ợ (18.30)

nhưng bật cốt thôi cụ nhé, đường thành phố chạy pha làm gì

HMTuan

[Tịch thu bằng lái]
Số: 34/2010/NĐ-CP

NGHỊ ĐỊNH
Quy định xử phạt vi phạm hành chính
trong lĩnh vực giao thông đường bộ
_________

Hà Nội, ngày 02 tháng 4 năm 2010

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Điều 3. Giải thích từ ngữ

...........

7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.

gocart

Xe cút kít
trước lúc cụ bị 15' ợ (18.30)

nhưng bật cốt thôi cụ nhé, đường thành phố chạy pha làm gì
Nghị định 146:

7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Nếu đi đường dài, cháu có được bật đèn pha để cải thiện tầm quan sát không ạ?
Ý cháu là sử dụng có ý thức, gặp xe đang lưu chuyển ngược lại từ xa là cháu hạ xuống.

trienchieu12

Xe tăng
Nghị định 146:

Theo trích dẫn trên thì đó là thời gian sử dụng chứ có phải bắt phải bật đèn đâu nhi, mà lúc đó trời ko tối, vẫn đủ ánh sáng thì bật làm gì( cái khái niệm thế nào là đủ cũng tương đối thôi)

CAP_bl

Xe điện
Nếu đi đường dài, cháu có được bật đèn pha để cải thiện tầm quan sát không ạ?
Ý cháu là sử dụng có ý thức, gặp xe đang lưu chuyển ngược lại từ xa là cháu hạ xuống.
Hoàn toàn được và nên bác ợ. Đèn giúp bác nhìn rõ hơn, chủ động hơn trong điều khiển xe kia mà.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Hoàn toàn được và nên bác ợ. Đèn giúp bác nhìn rõ hơn, chủ động hơn trong điều khiển xe kia mà.
Dạ vâng. Vì cháu mắt toét nên đi xe máy sợ nhất gặp mấy bố khoe đèn to. Nên đi 4b cháu cũng ít khi bật đèn chiếu xa, vì mình cũng từng khổ vì nó khi đi 2b rồi.

oto9fun

Xe tải
6h tối là bật luôn dù trời vẫn sáng + qua hàm Kim Liên cũng bật luôn + đi trong đô thị là dùng đèn cốt (đèn chiếu gần) ...ra ngoài đô thị cần có quan sát khoảng cách xa thì mới dùng đèn pha (chiếu xa)! Em rất ghét bị pha chiếu vào mắt ....

caisua

Xe lăn
Khổ cho các bác chạy pha tự động bật, chả có tác dụng gì

joyride

Xe điện
Em ạ cụ chủ! Cụ mua bằng ợ?

Đèn xe có 2 tác dụng:

1. Soi đường, cải thiện tầm nhìn cho mình.
2. Để người tham gia giao thông khác nhìn thấy mình.

Trời tối đương nhiên các cụ bật đèn. Còn khi nhập nhoạng, chạy trên đường cao tốc, khi tầm nhìn bị hạn chế,.. các cụ cũng cần bật đèn để đảm bảo an toàn.

Đèn xe có pha và cốt. Gặp xe đối diện các cụ hạ pha dùng cốt che em nhờ. Bây giờ lắm cụ đi lúc nào cũng bật pha gây ức chế và mất an toàn cho các phương tiện ngược chiều lắm ạ.

Hepac

Xe tải
thực ra thì rất ít khi xxx phạt cái lỗi này, nhưng từ khi có cái anh 34 ra đời thì số tiền phạt tăng cao nên xxx thường phạt những lỗi rất đơn giản + với việc khoán doanh số nên ra đường các bác cẩn thận.

dapvocaydan

Xe điện
Gặp phải xxx chuối thì cụ dính chưởng

gocart

Xe cút kít
Nghị định 146:

Theo trích dẫn trên thì đó là thời gian sử dụng chứ có phải bắt phải bật đèn đâu nhi, mà lúc đó trời ko tối, vẫn đủ ánh sáng thì bật làm gì( cái khái niệm thế nào là đủ cũng tương đối thôi)
Em chỉ trích dẫn nghị định thôi. Bác bẻ chữ làm gì?
Nghị định chỉ nói trong thời gian đó xe chạy trên đường thì đèn phải sáng chứ không có yêu cầu phải bật hay tắt đâu. Làm thế nào cho đèn sáng là việc của Bác. XXX cũng chỉ căn cứ vào giờ trên đồng hồ đeo tay và đèn xe không sáng để xử phạt thôi, không cần thiết phải tranh cãi là lúc đó tối như hũ nút hay mặt trời còn chưa đi ngủ.
Có thể bác vẫn nhìn tốt nhưng người khác có nhìn thấy xe bác không lại là một vấn đề. Em gặp rất nhiều trường hợp do đèn đường sáng quá nên nhiều bác 4b quên không bật đèn. Các bác ấy vẫn nhìn rõ đường nhưng người đi ngược chiều rất bất ngờ khi thấy một vật đen xì tự dưng lao vào xe mình. Lúc ấy chỉ còn nước đánh lái gấp và cầu chúa thôi.:-??

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Không có luật bắt bật đèn pha,vì bật đèn pha trong phố là bị phạt ngay.Chỉ bật đèn cốt thôi,mùa đông 18h,mùa hè 18h30.Kể cả còn nắng còn mặt trời cũng phải bật đèn

DuongNV

Xe buýt
6h tối là bật luôn dù trời vẫn sáng + qua hàm Kim Liên cũng bật luôn + đi trong đô thị là dùng đèn cốt (đèn chiếu gần) ...ra ngoài đô thị cần có quan sát khoảng cách xa thì mới dùng đèn pha (chiếu xa)! Em rất ghét bị pha chiếu vào mắt ....
Chuẩn không cần chỉnh !!!

LuckyCar

Xe container
Em nhớ là cái thằng NĐ 34 nó chỉ nói là 18.00 phải bật đèn thôi, chứ có phân biệt mùa đông màu hè đâu hả các cụ.

Ngoài ra em cũng thắc mắc như cụ gì ở trên. Tức là sử dụng đèn gầm có được không. Cứ đúng 18.00 là em bật đèn, nhưng nếu lúc đó nắng vẫn chết cha chết mẹ thì em chỉ bật đèn gầm thôi, vì thằng 34 nó cũng chỉ nói là đèn chiếu sáng về ban đêm chứ nó cũng chẳng nói là pha cốt gì cả đúng không ạ.

patuana76

Xe điện
Tốt nhất là không nên bật pha.
Các cụ đừng tưởng có xe ngược chiều thì hạ xuống cốt là OK mà nhầm.
Xe cùng chiều đi bị soi pha vào gáy cũng khó chịu không kém đâu.

patuana76

Xe điện
Đang nói chuyện đèn, em hỏi luôn mấy việc đã từng liên quan đến em (cãi được :)). Không biết do làm luật hay thi hành luật ngu bỏ bu các cụ ạ.

1. Tình huống 1: Xe đang đi buổi tối, đột nhiên bị mất 01 đèn chiếu sáng (có thể do mô-ve hoặc cháy chập, hoặc cháy bóng...). Lái xe có bị phạt không? Theo em nghĩ thì cái này là "lỗi kỹ thuật" của xe chứ không phải là "lỗi hành vi" vi phạm luật GT. Vậy mà mấy ông thi hành luật đọc mà cố tình hiểu sai từ "không bật đủ đèn chiếu sáng" để áp dụng vào tình huống này mà hành dân bắt nộp phạt.

2. Tình huống 2 (gần giống như trên): đang lưu thông trên tuyến phố cấm dừng-đỗ thì xe bị chết máy, có bị phạt vì hành vi đỗ xe ở nơi cấm đỗ-dừng không? Cũng 1 đằng là "lỗi kỹ thuật" một đằng là "lỗi hành vi"