Khí trong hay khí ngoài?

Good_Morning

Xe hơi
Nhân tiện mất sóng EURO, e lập tạm cái thớt này mời các cụ vào chém gió chơi. E lái cũng được gần chục năm nay rồi, nhưng chưa cụ nào giải thích e nghe lọt cái lỗ nhĩ cái vụ này. Chả là đến giờ này e cung chẳng bít là nếu để gió trong thì chung mình ngồi trong xe thở bằng oxi ở đâu ra các cụ nhể?:^) Cụ nào bít xin chém cho nhà e cái, e xin(b)

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cách đây mấy năm, Hà Nội có 3 bác buổi trưa nóng, chui vào xe bật điều hòa ngủ, đến khi lôi ra được thì 2 bác ngủm. Lấy gió trong đấy bác ạ

dac

Xe tăng
Chắc là không nổ máy chứ nổ máy có lấy gió trong thì hệ thống điều hòa vẫn lấy oxy ngoài để tuần hoàn mà, như máy lạnh ở nhà bác bật cả đêm có chết ai đâu

Strathfield

Xe hơi
Chắc là không nổ máy chứ nổ máy có lấy gió trong thì hệ thống điều hòa vẫn lấy oxy ngoài để tuần hoàn mà, như máy lạnh ở nhà bác bật cả đêm có chết ai đâu
Thế lấy gió trong và gió ngoài khác nhau chỗ nào nhỉ, đều cùng phải lấy oxy từ bên ngoài mà. Cái này chắc bác nào làm điện lạnh có thể giải thích rõ hơn

tiger

Xe tăng
Lấy oxy qua chỗ nào Bác, nhà Bác to, oto bé tý
Chịu! Hết nói

Ngúng Nguẩy

[Tịch thu bằng lái]
Có một số loại điều hòa có lấy thêm khí bên ngoài, nhưng là loại to trung tâm hay bán trung tâm cho building cơ, chứ điều hòa bé nhà bác hình như không có đâu, còn o tô thì chả có đâu ạ

Em nghĩ điều hoà gió trong thì chỉ quay vòng tuần hoàn thôi, thổi ra hút vào và lọc và lại thổi ra. Hôm em chạy ra mạn gần biển bật nút lấy gió ngoài để thử và ngửi thấy cả mùi cá khô người ta phơi bên đường bác ợ :21:

Mr.BoomBa

Xe tải
Cũng tùy xe các cụ ợ. Như Mẹc thì điều hòa lấy gió ngoài, còn VD như Cam của Toy thì điều hòa lại lấy gió trong. Nhưng các cụ đừng có lo, dù là loại gì vẫn đủ oxi cho các cụ thở:D

dac

Xe tăng
Cũng tùy xe các cụ ợ. Như Mẹc thì điều hòa lấy gió ngoài, còn VD như Cam của Toy thì điều hòa lại lấy gió trong. Nhưng các cụ đừng có lo, dù là loại gì vẫn đủ oxi cho các cụ thở:D
Cụ phải nói rõ là nổ máy nhá. Nhiều xe khi tắt máy (không rút chìa mà để vị trí đề) vẫn sáng đén A/C nhưng không hề chạy hệ thống điều hòa. Chết người là vì vụ này

Raubac

Xe tăng
Mẹc hay Toy đều có chức năng lấy gió trong & ngoài cụ ợ.
Lấy gió ngoài thì trong cabin có nhiều oxy hơn, cảm thấy thoáng hơn, nhưng khi xe đi qua vùng có nhiều bụi, mùi, với xe có bộ lọc kém sẽ hút cả bụi và mùi vào trong xe. Nếu nhiệt độ ngoài trời cao, lấy gió ngoài điều hòa làm lạnh kém hơn.
Nếu xe đang đi và trong xe ít người thì dùng gió trong, chứ đông người xài gió trong cảm thấy hơi ngột ngạt.
Nói chung tùy theo điều kiện mà sử dụng gió trong, ngoài, cái nào cũng có ưu nhược điểm ạ.

Cụ phải nói rõ là nổ máy nhá. Nhiều xe khi tắt máy (không rút chìa mà để vị trí đề) vẫn sáng đén A/C nhưng không hề chạy hệ thống điều hòa. Chết người là vì vụ này
Không nổ máy mà bựt A/C thì chỉ có quạt gió chạy thôi, nếu lấy gió ngoài vẫn sống như thường, cụ yên tâm.:)
Vụ chết người chắc trong xe có đông quá, hệ thống thông hơi không cung cấp kịp oxy, trong khi Co2 thoát không kịp :s

Chỉnh sửa cuối:

KAT

Xe tăng
Vưỡn chưa bác nào trả lời bác Good_Morning cả.Em cũng băn khoăn y vậy:102:. Lấy gió trong mà ko có hút thêm oxi ở ngoài thì thở = j?*-)

Red

Xe hơi
Theo em hiểu thì lấy gió trong nó vẫn lấy khoảng 15% gió bên ngoài qua lọc gió, em chạy 7 người lấy gió trong suốt 5 tiếng đồng hồ có thấy sao đâu

Từ trước tới giờ em vẫn lấy gió trong suốt để đỡ mùi ở bên ngoài vào, nhưng có 1 điều là đi đường dài rất hay buồn ngủ vì oxy không đủ. Hôm vừa rồi thử bật chế độ auto thì thấy sướng thật (lười đọc manual, giờ mới biết), nó lấy gió trong và gió ngoài luân phiên nhau, cảm thấy dễ chịu hẳn, giảm hẳn cảm giác buồn ngủ khi đi đường xa. Mỗi tội bám đít xe tải thì thấy mùi rõ rệt

Mazspeed

Xe container
Khoang ca bin không phải là kím tuyệt đối mà vẫn luôn có một số khe thông hơi nằm ở các vị trí kín đáo ít ai để ý nên không nhìn thấy được, vì thế mà nếu có lấy gió trong hay... tắt mịa quạt gió đi thì khoang xe vẫn được trao đổi khí đủ để không bác nào ngỏm cả. Bác chủ thớt hiểu chưa ạ?

Thế thì lấy gió ngoài hay lấy gió trong, hế hế. Vợ hai Maz6 em hồi trước toàn lấy gió ngoài, vì nó cho cảm giác thông thoáng hơn. Đến vợ Grand hiện tại thì lại phải lấy gió trong, đơn giản vì hồi mới chạy được 3 tháng bỗng thấy nước chảy xuống lạnh buốt hết cả chân vợ cả bên phụ, khai mù giời. Hóa ra vì để gió ngoài nên bụi bẩn chui vào làm tắc mất đường thoát nước, lẽ ra "lợi tiểu" xuống dưới gầm thì lại ợ ngược vào trong xe. Thành ra bây giờ nếu đi trong thành phố hay những chỗ nhiều bụi thì chỉ lấy gió trong, còn nếu phi đường trường qua đồng lúa "ngát hương" thì chuyển qua gió ngoài. Mỗi lần vào xưởng bảo dưỡng thì lại bảo thợ nó thông đường thoát nước điều hòa cho yên tâm.

9Dragon

Xe tăng
Bật điều hòa em thường lấy gió trong co nó nhanh mát. Chỉ lúc về quê, qua cánh đồng thẳng canh cò bay hoặc lên núi em mới lấy gió ngoài cho có chút hơi hướng của thiên nhiên

Website
www.facebook.com
Chả phải ô tô, cái điều hòa nhà em mấy hôm nay cũng bị vẩy nước vào trong nhà. Bụi nhiều quá tắc mịa nó đường thoát nước. Chưa kịp gọi thợ, e tuyền thổi ngược lại, thông được một lúc lại tắc.

oops_oao

Xe buýt
Iêm thì toàn để gió trong .Vì thứ nhất là MÁt nhanh, thứ 2 là cho nó sạch , ở ngoài có cái gì thơm tho đâu mà ngửi .
Còn theo em, em đồng ý với bác gì nói là lấy 15 % khí ngoài . Là du lấy gió trong, nhưng khi vẫn lấy một phần gió ngoài vì vậy nếu đi qua xe nào nhiều khói nó vẫn hơi có mùi thơm thơm . Còn lấy gió ngoài thì nó như dạng đung nước nóng ở bình nứoc Gas ý ạ . Khí vào đến đâu làm lạnh đến đó nên nó ứ lạnh bằng .

Good_Morning

Xe hơi
Khoang ca bin không phải là kím tuyệt đối mà vẫn luôn có một số khe thông hơi nằm ở các vị trí kín đáo ít ai để ý nên không nhìn thấy được, vì thế mà nếu có lấy gió trong hay... tắt mịa quạt gió đi thì khoang xe vẫn được trao đổi khí đủ để không bác nào ngỏm cả. Bác chủ thớt hiểu chưa ạ?

Thế thì lấy gió ngoài hay lấy gió trong, hế hế. Vợ hai Maz6 em hồi trước toàn lấy gió ngoài, vì nó cho cảm giác thông thoáng hơn. Đến vợ Grand hiện tại thì lại phải lấy gió trong, đơn giản vì hồi mới chạy được 3 tháng bỗng thấy nước chảy xuống lạnh buốt hết cả chân vợ cả bên phụ, khai mù giời. Hóa ra vì để gió ngoài nên bụi bẩn chui vào làm tắc mất đường thoát nước, lẽ ra "lợi tiểu" xuống dưới gầm thì lại ợ ngược vào trong xe. Thành ra bây giờ nếu đi trong thành phố hay những chỗ nhiều bụi thì chỉ lấy gió trong, còn nếu phi đường trường qua đồng lúa "ngát hương" thì chuyển qua gió ngoài. Mỗi lần vào xưởng bảo dưỡng thì lại bảo thợ nó thông đường thoát nước điều hòa cho yên tâm.
Vụ này bác chém vữn chưa lọt lỗ nhĩ e bác ạ. Cái j thì e kém chứ vật lý thì e cũng có tý rành. Tất nhiên khoang xe nó không kín tuyệt đối, nhưng đấy không phải là chỗ để trao đổi không khí, bằng chứng là nếu các bác để gió trong thì đâu có tý mùi nào khuếch tán ngược vào trong xe đâu => Õy nó cũng không lòn qua cái lỗ kim đấy mà vào xe đâu ạ.
Cái ví dụ của bác càng khẳng định cái lý thuyết của bác sai toét ạ. Nguyên lý làm việc của điệu hoà là thổi gió đi qua giàn lạnh(có ga bên trong đã được làm mát ở áp xuất thấp), do đó truyền nhiệt lên giàn lạnh =>giảm nhiệt đọ không khí. Quá trình này dãn đến hiệm tượng ngưng tụ nước trong không khí, vì không khí có độ ẩm cao, nước này theo ông dẫn chảy ra ngoài. Trong trường hợp của bác, ống dẫn bị tắc, bác dùng khí trong, hết ợ ngược vào trong, => khi dùng khí trong thì không khí đã ngưng tụ hết nước, không còn độ ẩm, => không khí không được trao đổi, không có độ ẩm=> không có OXI.
Cái vụ hướng dẫn sử dung e co xem rồi nhưng không thấy nói vấn đè này.
Vậy cụ nào bít xin chém thêm cho e mấy nhát với ạ?*-)

fineline

Xe tải
Em toàn lấy gió cửa sổ ,chỉ khi nào nóng lắm hoặc bụi quá em mới lên cửa bật điều hòa thui

totorauxom

Xe điện
Trong xe oto luôn có chỗ thoát khí các bác ạ, lấy gió trong hay ngoài cũng tốt cả thôi tuỳ từng điều kiện, có điều không khí trong thành phố ô nhiễm thì nên lấy gió trong, tiết kiệm nhiên liệu vì làm lạnh nhanh hơn, điều hoà em tự động nó toàn lấy gió ngoài

ByFoot

Xe tải
Hỗn chiến vui phết , việc này đơn giản hỏi thẳng mấy thằng sx oto chúng mày lấy gió cho tao thở ntn nếu muốn tao mua xe của chúng mày...hehe. Còn k phải lo vụ khí thở. Tôi đã từng chạy xe 16 giờ liền k sao cả các cụ cứ yên tâm. Chúc các cụ có thừa khí để thở khi đi xe nhé:21::21::21::21::21::21: