KhÓa GƯƠng Xe MutxÔi ThẾ NÀy ChĂng???

AQ.

Xe tăng
Báo cáo các bác, thấy tình hình xe bị vặt đồ em cũng lo lo cho vợ 2 em. Mang xe ra để lắp bảo hiểm gương nhưng thấy chỉ có loại xích bắt hờ vào gương bằng 3 con ốc nhỏ xíu, em về mầy mò nghiên cứu xem xe mình thế nào. Em phát hiện ra 2 điều thú vị:
1. Đế gương xe Musso rất to, khỏe không sợ bị bẻ cả củ như các em khác

2. Khi gập gương vào lại lòi ra 1 phần nhựa dưới gương rất xấu, nhưng khá khỏe. Ngắm nó em cho rằng nếu có cái gì cài vào đây thì trộm không thể mở gương ra mà bẻ được. Để gấp không có thế mà bẻ, còn định chơi cả cụm thì như em đã nói trên, đế gương lớn khó bẻ gãy được

Vì thế em nghĩ đến 1 ổ khóa bắt vào phần ốp nhựa từ bên trong, loại khóa kiểu chốt của cửa nhôm. Khi cần ấn xuống 1 cái, lúc mở dùng chìa bật lên (giống khóa càng xe máy ấy).

Nếu không tìm được khóa chốt thì dùng khóa tủ loại mỏng dính cũng được các bác nhỉ. Các bác xem thử cách này được không? Em chỉ biết vẽ thôi, còn làm thì em chịu

GiaiGiaTan

Xe hơi
Bac cu dap gay gương di roi gan bang keo nhu xe em thi do phai lam khoa, he he

tiger

Xe tăng
Mut xôi ra đường mấy bố nghiện thương, nói thực em chưa thấy Bác nào đi Mút xôi bị vặt tai cả mặc dù thường xuyên vứt lăn lóc
Bác nghiên cứu tiếp đi nhé, có khi chế xong cái khóa là mấy chú nghiện lại đổi ý thì sao nhỉ

Ferrari_F350

Xe tải
thế này thì mất tai mất thêm cả khóa a? mà lắp vào xấu lắm bác a.

Ferrari_F350

Xe tải
bác phải tk cho cái khóa điện vào trong cái gương ấy thế mới đẹp.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
em nghĩ kiếm đuợc một cái khoá ưng ý rất là khó

doducchung

Xe buýt
em thấy hơi bất tiện một chút là khi nào dừng lại thì phải chậy ra khoa chắc chỉ đuợc thời giàn đầu thôi. bác nên nghĩ xem có kiểu gì khoá bằng điện chỉ cần ngồi trong xe ấn nút thì mới cải thiện đuợc tình hình :D

Justin-SLR

Xe hơi
gương của con xe này chắc cũng không dến nỗi đắt đâu bác nhỉ? ;)

MussoTD

Xe buýt
Tuỳ theo gương xịn hay không bác ạ. Ngày trước em bị cậy mất mặt gương, phải ra chợ giời cắt lại, mất gần 400 k đấy.

GiaiGiaTan

Xe hơi
Em check giá tai hãng rồi, 2 600 000 một chiếc, chưa sơn, xe ai màu gì thì phải sơn màu đó

AQ.

Xe tăng
Các bác xem thử có cách gì chế biến thành gương gập điện, rồi tự động hạ chốt xuống để tận dụng cấu tạo đặc biệt của củ gương Mu thì hay quá. Quả là riêng Mu có kiểu cấu tạo gương thế này, các xe khác gương chỉ nối với cánh cửa bằng cái cần bé tẹo có muốn làm cũng chẳng được. Em cũng đang nghĩ đến việc thuê gò Inox bọc gương, bọc luôn cả ổ khóa và tích hợp luôn xi nhan đấy, có điều lượng xe Mu ít quá để thành thị trường chế đồ bán sẵn các bác nhể

minhquoc

Xe điện
Úi giời bác AQ ui , giờ bọn nhà xe cái gì nó chả làm được , hồi iem mới mua Mút Xôi có đứa nó gọi hẳn vô số di động của em báo giá làm gương chiếu hậu tự điều khiển gập lại bằng điện hình như là 1.600.000 thì phải , dưng mà iem không thích làm , iem thích cứ đỗ xe xong iem tự tay bẻ gương vào và đi một vòng quanh xe cơ .
Tự động hoá nhìu quá nó cũng chẳng hay đâu Bác !:D
Đúng rồi, đi 1 vòng còn kiểm tra lun xem các chú nghẽo có vặt thêm cái giề ko nữa chứ:)) :)) :))

lengkeng

Xe tăng
Vô ích, nó cho cái vam vào thì đi cả gương lẫn khóa lại khuyễn mại thêm quả sơn lại cửa xe :))

AQ.

Xe tăng
Vô ích, nó cho cái vam vào thì đi cả gương lẫn khóa lại khuyễn mại thêm quả sơn lại cửa xe :))
Thế thì.....thủ tiêu sáng kiến. Thế thì....phó mặc cho số phận à các bác. Dững hơn 2 tr /gương mới cơ.

AQ.

Xe tăng
Bác yên tâm đi, thấy xe mình nó bảo xe tầu, éo thềm bẻ đâu
:)):)):))
Thế thì các bác sửa lại giá gương mới tí nhé, lỡ nghiện nó vào đây đọc thì chít. Dững 5,4 triệu đôi gương, em cũng muốn thành nghiện đây

AQ.

Xe tăng
Em tự làm bảo vệ gương Mut xôi

Em tự làm bảo vệ gương Mut xôi

Sau khi đưa ý kiến làm khóa cho gương Musso nhiều bác khuyên khóa chỉ tổ bọn trộm cay cú bẻ gãy cho bõ tức, thấy cũng có lý nên em chuyển hướng nghiên cứu làm dây bảo vệ thôi. Đã âm mưu từ trước, hôm nay đi bảo dưỡng xe lần đầu, nhân tiện nhờ các chú thợ chỉ cách tháo mặt gương và củ gương. Về nhà em kiếm mấy thứ đồ để tự làm lấy vì em thấy bảo vệ gương bằng xích như ngoài hàng vừa xấu vừa không chắc, và kết quả đây các bác ạ:

Các bác có thấy sợi cáp không, rất nhỏ gọn mà chắc chắn vì em chạy từ trong gương vào thân xe.

Em đưa luôn quy trình làm, gọi là góp tí chứ toàn ăn chực các bác mãi, ngại quá

Nguyên vật liệu, rất đơn giản. Gồm có 1 dây ga xe máy hỏng em xin được (em chọn dây ga vì 2 đầu có chì hãm, dây có bọc nhựa chống rỉ), về cắt đôi là được 2 sợi cho 2 bên+1 miếng Inox có khoan lỗ đút vừa dây cáp+ vít cầu nối dây điện:

Đầu tiên, khéo léo cậy mặt gương ra. Phải bạo tay một tí nhưng cũng cần cẩn thận kẻo vỡ thì tèo. Đặt miếng Inox vào, lấy dấu rồi khoan lỗ. Đút dây ga vào, xuyên qua miếng inox (để gia cố thêm khỏi lo vỡ nhựa, nó nằm ngay dưới động cơ xoay gương đấy)

Luồn tiếp lên trên qua 1 lỗ có sẵn ở đế gương. Lỗ bên trái màu trắng mới khoan, lỗ bên phải đã có sẵn

Tiếp theo, tháo nhựa ốp trong xe ra, vặn 3 vít để tháo rời củ gương. Khoan 1 lỗ vào khung xe để luồn dây cáp. Dây cáp chạy theo đường dây điện gương

Cuối cùng, luồn cầu nối điện, xiết chặt ốc để hãm

Lần lượt lắp theo chiều ngược lại. Sản phẩm đã xong. (Máy lởm nên chụp không rõ lắm, xem tạm các bác nhé)

Thời gian cho gương đầu em mất 45 phút, cái bên kia thạo việc hơn chỉ mất có 15 phút thôi. Tổng chi phí bằng 0 vì toàn đồ tận dụng. Sướng nhất là tự mình chế lấy các bác ạ

Ít hôm nữa em sẽ đi làm bảo vệ mặt gương Inox sau. Trông có đẹp hơn dùng xích cam không các bác? Tất nhiên cách này không bảo đảm bằng xuống xe tháo gương cất đi rồi, nhưng ít ra bọn trộm nhìn thấy cũng đỡ ngứa tay hơn chứ, hoặc sẽ chọn xe bên cạnh không có bảo vệ để hành nghề, he he !!!!