[Funland] Không có bằng lái có đóng phạt nóng được không?

thuanduong234

Xe đạp
Em chào các cụ!

Em biết em hỏi thế này sẽ nhận gạch đá rất nhiều. Nhưng số là em học bằng lái B2 đã lâu lắm rồi mà gặp bao nhiêu biến cố nên bây giờ vẫn chưa được xếp lịch thi bằng lái, trong khi xe cũng đã mua được khá lâu rồi.
Các cụ cho em hỏi là bây giờ nếu bị xxx thổi phạt vì lỗi nhỏ nào đó, thì nếu thiếu bằng lái mình thể bảo quên và đóng tại chỗ để không bị cẩu xe về được không ạ?
Cụ nào có kinh nghiệm hay gặp trường hợp tương tự thì giải đáp giúp em nha. Các cụ có chửi thì em xin nghe và tiếp thu ạ.

Em cảm ơn các cụ!

phuongmit

Xe cút kít
Có thể tra cứu dc thông qua căn cước hoặc cmt, khi đó nên nâng chế tài phạt thật nặng hoặc cấm thi trong 1 thời gian nhất định để răn đe hành vi nguy hiểm này

xuantien_mobis

Xe lăn
Cái này thì hên xui, ko ai khẳng định được cho cụ đâu, bị tóm mà muốn ko bị giam xe thì xác định là sẽ "mặn" đấy.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em chào các cụ!

Em biết em hỏi thế này sẽ nhận gạch đá rất nhiều. Nhưng số là em học bằng lái B2 đã lâu lắm rồi mà gặp bao nhiêu biến cố nên bây giờ vẫn chưa được xếp lịch thi bằng lái, trong khi xe cũng đã mua được khá lâu rồi.
Các cụ cho em hỏi là bây giờ nếu bị xxx thổi phạt vì lỗi nhỏ nào đó, thì nếu thiếu bằng lái mình thể bảo quên và đóng tại chỗ để không bị cẩu xe về được không ạ?
Cụ nào có kinh nghiệm hay gặp trường hợp tương tự thì giải đáp giúp em nha. Các cụ có chửi thì em xin nghe và tiếp thu ạ.

Em cảm ơn các cụ!
Nếu cụ "dính", khả năng "giam xe" là cao đấy

demax

Xe tăng
Phạt nóng lỗi nhỏ thì mình không biết nhưng gây tai nạn khi không có bằng lái là tội nặng đấy.

Trường hợp không có giấy phép lái xe phạm tội, người tham gia giao thông có thể bị áp dụng khung hình phạt tăng nặng là phạt tù từ 03 - 10 năm. Đồng thời, mức phạt này cũng áp dụng với người phạm tội khi:

- Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

- Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
- Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

- Làm chết 02 người;
- Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

- Gây thiệt hại về tài sản từ 500 triệu - 1,5 tỷ đồng.

Nặng nhất, người phạm tội này còn có thể bị phạt tù từ 07 - 15 năm nếu thuộc một trong các trường hợp: Làm chết 03 người trở lên; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên; Gây thiệt hại về tài sản 1,5 tỷ đồng trở lên.
Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 - 05 năm.

Như vậy, người không có bằng lái xe gây tai nạn nghiêm trọng có thể bị phạt tù đến 15 năm, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định đến 05 năm.

thuanduong234

Xe đạp
Vâng em cảm ơn các cụ. Vậy để em chờ tiếp. Không biết bao giờ mới được tổ chức thi nữa các cụ ạ :(

vừa đi vừa láii

Xe container
Em chào các cụ!

Em cảm ơn các cụ!
Thật xấu hổ, Em cũng như cụ ;))
Khi chưa có bằng thì chạy rất nắn nót nên chưa bị thổi phát nào :)
Sau khi có bằng thì em bị mấy phát, thông thường thì xxx xử lý rất nhân văn :))
Nếu không bằng thì cụ có nguy cơ bị cò quay và sẽ bị phạt rất nóng.

namphong12

Xe container
Được. Nếu cụ là người nhà của giám đốc công an tỉnh.
Ông bạn em bị thổi nồng độ cồn.
Xin 50-50 không được. Chuyển sang gọi điện thoại cho người thân. Anh C.A bảo. Mày gọi được cho Giám đốc C.A tỉnh thì hãng gọi.

caisua

Xe lăn
Phạt nóng lỗi nhỏ thì mình không biết nhưng gây tai nạn khi không có bằng lái là tội nặng đấy.
Xác định luôn cứ có tai nạn nặng hay nhẹ cũng đi tù dù đúng hay sai vì được xếp ngay vào khung cố ý gây thương vong, nạn nhân ko chết là nằm ngoài ý định

Chỉnh sửa cuối:

dattuyet_sghn

Xe điện
Chưa có bằng mà cố tình đi ra đường là ko được rồi. Dù với bất kỳ lý do gì.

0962226789

Xe container
Được cụ ạ ! Miễn là dày đạn !

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em chào các cụ!

Em cảm ơn các cụ!
Em biết rất nhiều cụ lái xe mà ko có bằng, khi em đi thi nhiều cụ khoe như chiến tích, đỏ thôi bữa nào đen mà gặp ông đen hơn ông ấy phang vào, giật giật mấy cái là hình sự luôn. Em trước cũng mua xe trước khi có bằng, đến khi đi lấy xe em phải nhờ cu em cùng phòng đi lái hộ về và để yên một chỗ, kể cả khi em thi xong, cầm giấy hẹn rồi mà em cũng ko lái ra đường.

namphong12

Xe container
Thằng em nhà chú em nó đi 2 năm không bằng. Mới thì bằng cuối năm ngoái.
Nó bị C.A vịn 1 lần khi giãn cách. Nhưng các anh lại chỉ hỏi giấy đi đường. Thế là nó thoát.

XL Điện

Xe tăng
Lách luật vẫn có cách, nhưng sợ nhất là cụ gây tai nạn. Khi đó ko còn là tai nạn giao thông nữa mà là hình sự đấy. Năm 2009 em chưa có bằng nhưng vẫn chạy, conan bắt em chỉ có lỗi quên bằng thôi giờ nghĩ lại thấy dại quá. Nhỡ ko may gây tai nạn thì có giờ vẫn trong kham!

Axeco

Xe buýt
Cụ làm như công an là trẻ con ý mà kêu ko có bằng bảo quên :))
Bao nhiêu lần e bị tóm chả bao giờ bị hỏi kiểm tra bằng, nhưng riêng hôm rồi đ/c xxx bắt e đưa bằng ra thì mới cho đi, cuối cùng e cũng đưa ra và chú ý nói là làm

vừa đi vừa láii

Xe container
Thằng em nhà chú em nó đi 2 năm không bằng. Mới thì bằng cuối năm ngoái.
Nó bị C.A vịn 1 lần khi giãn cách. Nhưng các anh lại chỉ hỏi giấy đi đường. Thế là nó thoát.
Đi 2 năm không bằng thì quả liều mạng :D
Em đi 2 tháng mà cũng căng thẳng phết. Đi đứng nghiêm túc, chọn đường ít CSGT đứng ;))

The Route

Xe tải
Em chào các cụ!

Em cảm ơn các cụ!
cụ không có bằng thì lỗi nào cũng bị thu xe, cụ quên bằng thì đến ngày lên công an họ ra bb phạt, có bằng thì trưng ra họ sẽ phạt lỗi quên bằng, không bằng thì đương nhiên lỗi không bằng, nếu gây tai nạn thì câu chuyện lại khác, đi tù ngay.

rotihs

Xe đạp
em khuyên cụ nên làm căng với trung tâm sát hạch. chứ ko nên mong chờ yếu tố tàu bay để xxx bỏ qua. cụ dính lỗi tai nạn hay chuyên đề/chốt chặn thì có xin đằng giời ạ

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật thì cụ đóng đc và cũng khỏi lái xe đấy luôn vì k bằng là k đủ tiêu chuẩn để lái xe ra đường r