[Thảo luận] Không có lỗi "đi vào đường cấm, khu vực cấm" nếu đường chỉ cấm phương tiện trên chiều đi !

Thuy_CK

Xe điện
Kính mời các Cụ, Mợ tham gia thảo luận về 1 tình huống mà các lái xe lạ đường hay gặp phải là Ô-tô đi vào đường không cấm ô-tô từ phía có biển 103a !
1. Theo các Cụ, Mợ thì đây là lỗi gì ?
2. Nếu đã chót vi phạm thì nên làm gì tiếp theo ?

Minh họa - (ô-tô đi vào theo hường mũi tên vàng) !

P/s: Thảo luận về luật GT là để hiểu rõ hơn các quy định của luật GT tránh tình trạng vận dụng sai luật vì mục đích "không tốt" :D

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
- Đường Đại La có biển 102 không ? Câu trả lời là không !
Không có lỗi "đi ngược chiều trên đường có biển 102"

- Đường Đại La có phải đường một chiều không ? Câu trả lời là không !

Không có lỗi "đi ngược chiều của đường một chiều"

- Đường Đại La có phải khu vực cấm không ? Câu trả lời là không !

Không có lỗi "đi vào khu vực cấm"

- Đường Đại La có cấm đi vào hay không ? Câu trả lời là không. Đường Đại La có cho phép đi vào .

Không có lỗi "đi vào đường cấm"

- Căn cứ theo nghị định 46/2016 (171/2012) và QC41/2012 (QC41/2016) thì chỉ còn lỗi "không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu" là phù hợp với hành vi đi vào đường có biển báo cấm chỉ trên một chiều kiểu như thế này.
- Nếu nhỡ vi phạm rồi thì không nên quay đầu xe lại ở ngay giữa đường mà cứ đi tiếp đến nơi giao nhau gần nhất không cấm quay đầu xe để quay lại hoặc rời khỏi lộ trình sai .

...................................

1. Đường quy định được đi vào theo một chiều cấm đi vào theo chiều ngược lại không phải là đường cấm !

Trích nghị định 171 và 46:
Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”,

2. Hành vi đi ngược chiều quy định không phải là hành vi đi vào đường cấm !

Trích nghị định 171 và 46:
Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”,

=> Hành vi xe ô-tô đi vào phố Đại La từ hướng có biển cấm là hành vi "đi ngược chiều" quy định trên đường mà ô-tô được phép đi, hành vi này không phải là hành vi đi vào đường cấm

.......................

Sự bất cập do dùng biển 103a tại 1 đầu đường để cấm ô-tô trên một chiều đi :

- Chỉ phạt được xe ô-tô đi vào nếu có bằng chứng lúc xe đang đi qua biển 103a để vào phố Đại La.
Nếu không có bằng chứng này lái xe có thể nói là mình đi vào từ hướng không có biển 103a (cùng lắm chỉ nhận lỗi phạt cho hành vi quay xe trái quy định) !

- Không thể phạt xe ô-tô đi có hành vi nguy hiểm là đi ngược chiều với ô-tô khác trên đường này nếu xe đó đi vào từ hướng không đặt biển !

- Không thể phạt xe ô-tô có hành vi rất nguy hiểm là đi lùi xe trên đường này nếu xe đó đi vào từ hướng không đặt biển !
Đây là hình minh họa :

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
(còn cập nhật...)

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Theo các Cụ, Mợ thì đây là lỗi gì ?
Nếu đã chót vi phạm thì nên làm gì tiếp theo ?
Kính mời các Cụ, Mợ tham gia thảo luận !

Minh họa - Ô-tô đi vào đường không cấm ô-tô từ phía có biển 103a (theo hường mũi tên vàng) !

P/s: Thảo luận về luật GT là để hiểu rõ hơn các quy định của luật GT tránh tình trạng vận dụng sai luật vì mục đích "không tốt" :D

Cụ có đọc chữ dưới biển không ạ

WHITE TIGER

Xe container
Có chữ xe buýt được phép hoạt động ạ !

Thì chỉ có xe bus chạy tuyến đó mới được hoạt động còn cấm tất cả các loại xe khác trừ cấp cứu,cứu hỏa các xe ưu tiên theo luật định

Thuy_CK

Xe điện
Thì chỉ có xe bus chạy tuyến đó mới được hoạt động còn cấm tất cả các loại xe khác trừ cấp cứu,cứu hỏa các xe ưu tiên theo luật định
Em hỏi đây là lỗi gì chứ không nói là không có lỗi ạ !
Cụ lưu ý là trên đường này ô-tô khác vẫn đang lưu thông theo hướng ngược lại mà không hề bị cấm :D

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Em hỏi đây là lỗi gì chứ không nói là không có lỗi ạ !
Cụ lưu ý là trên đường này ô-tô khác vẫn đang lưu thông theo hướng ngược lại :D
Đây là đường 1 chiều cho ô tô nên chỉ có 1 hướng dành cho các loại phương tiện ô tô đi theo 1 hướng mà cụ thể ở đây là phố Đại La từ hướng Chợ Mơ ra ngã tư Vọng.Ở VN rất nhiều phố 2 chiều nhưng chỉ có 1 chiều cho ô tô như trong khu phố cổ nên cụ đừng có vặn vẹo làm gì.Người ta cấm 1 chiều ô tô vì phần lớn đường đó là đường nhỏ hẹp lưu lượng phương tiện qua lại lớn lại là đường chính nên luôn có 1 lối vào và 1 lối ra

Thuy_CK

Xe điện
Đây là đường 1 chiều cho ô tô nên chỉ có 1 hướng dành cho các loại phương tiện ô tô đi theo 1 hướng mà cụ thể ở đây là phố Đại La từ hướng Chợ Mơ ra ngã tư Vọng.Ở VN rất nhiều phố 2 chiều nhưng chỉ có 1 chiều cho ô tô như trong khu phố cổ nên cụ đừng có vặn vẹo làm gì.Người ta cấm 1 chiều ô tô vì phần lớn đường đó là đường nhỏ hẹp lưu lượng phương tiện qua lại lớn lại là đường chính nên luôn có 1 lối vào và 1 lối ra
Những cái cụ nói em cũng tạm nắm được !
Em chỉ thắc mắc đây chính xác là lỗi gì theo luật và nên làm thế nào nếu nhỡ vi phạm ?

WHITE TIGER

Xe container
Những cái cụ nói em cũng tạm nắm được !
Em chỉ thắc mắc đây chính xác là lỗi gì theo luật và nên làm thế nào nếu nhỡ vi phạm ?
Nếu cụ cố tình đi vào qua biển cấm ô tô thì cụ đương nhiên bị giữ bằng và phạt 1 củ lỗi đi vào đường cấm và tước bằng lái 30 ngày.Mà cụ hỏi câu này thì em không biết cụ có học luật giao thông hay không nữa

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Thế mà cũng hỏi, thử đi xe máy vào phố đi bộ, đường 1 chiều, trên cao tốc có biển chỉ dành cho oto khi gặp xxx xem, mất ít tiền hơn oto đấy!

Thuy_CK

Xe điện
Nếu cụ cố tình đi vào qua biển cấm ô tô thì cụ đương nhiên bị giữ bằng và phạt 1 củ lỗi đi vào đường cấm và tước bằng lái 30 ngày
Ý cụ là lỗi : Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
- Nhưng đây lại không phải đường cấm, khu vực cấm, hay đường có biển "cấm đi ngược chiều"
- Luật lại không quy định xử phạt 1 củ cho lỗi đi theo chiều có "biển cấm ô-tô" của đường không cấm ô-tô
:D

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Thế mà cũng hỏi, thử đi xe máy vào phố đi bộ, đường 1 chiều, trên cao tốc có biển chỉ dành cho oto khi gặp xxx xem, mất ít tiền hơn oto đấy!
Lái xe đi nhầm đường hay quay đầu ngay giữa phố khi phát hiện vi phạm làm ùn tắc giao thông vì lâu nay lỗi này bị phạt rất nặng nên em mới thắc mắc xem đã phạt đúng lỗi hay chưa ;))

WHITE TIGER

Xe container
Lái xe đi nhầm đường hay quay đầu ngay giữa phố khi phát hiện vi phạm làm ùn tắc giao thông vì lâu nay lỗi này bị phạt rất nặng nên em mới thắc mắc xem đã phạt đúng lỗi hay chưa ;))

Cụ quay đầu giữa phố sẽ bị lỗi quay đầu tại nơi không cho phép,nếu đường nhỏ cụ còn bị phạt lỗi gây ùn tắc nếu có.Nơi cho phép phần lớn tại ngã 3 ngã tư hoặc nơi có biển báo.Cụ đi hết đến đầu phố đó là sẽ nhìn thấy.Chứ cụ đi kiểu xe máy chết có ngày

WHITE TIGER

Xe container
Ý cụ là lỗi : Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
- Nhưng đây lại không phải đường cấm, khu vực cấm, hay đường có biển "cấm đi ngược chiều"
- Luật lại không quy định xử phạt 1 củ cho lỗi đi theo chiều có "biển cấm ô-tô" của đường không cấm ô-tô
:D
Lậy bố,mời bố đi học lại luật dùm đi ạ.Đêm hôm mất công trả lời rồi mà còn vặn vẹo.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ quay đầu giữa phố sẽ bị lỗi quay đầu tại nơi không cho phép,nếu đường nhỏ cụ còn bị phạt lỗi gây ùn tắc nếu có.Nơi cho phép phần lớn tại ngã 3 ngã tư hoặc nơi có biển báo.Cụ đi hết đến đầu phố đó là sẽ nhìn thấy.Chứ cụ đi kiểu xe máy chết có ngày
Cụ đọc còm 2 xem em nói đi thế nào ạ !
Tại em thấy nhiều cụ quay đầu né lỗi nên mới phải mở thớt này cho rõ ràng thôi :)

WHITE TIGER

Xe container
Cụ đọc còm 2 xem em nói đi thế nào ạ !
Tại em thấy nhiều cụ quay đầu né lỗi nên mới phải mở thớt này cho rõ ràng thôi :)
Chả cần phải đọc nữa mất thời gian.Cái thời gian đó để làm việc,để giúp người còn ý nghĩa hơn việc trả lời những cái kiểu vặn vẹo.Đấy là lý do người VN tụt hậu so với tất cả dân đông nam á trong khu vực.Thay vì tìm hiểu để được khai sáng,để làm việc hiệu quả thì cứ ngồi đó hỏi tại sao thế này tại sao thế kia rồi chả để làm gì.Còn thích thì cứ đi vào đường đó rồi cãi nhau với CSGT cho nó vui rồi up clip cho anh em vào mà ném đá.Mà tốt nhất sáng mai làm luôn cho nó nóng

drumer

Xe tăng
cứ nộp 1,7 củ + giam = 30 ngày là rõ lỗi gì.nhìn cái biển rõ thế kia mà cụ còn hỏi thì theo cháu cụ ko nên lái xe.

Rốn lồi

Xe tăng
Chả cần phải đọc nữa mất thời gian.Cái thời gian đó để làm việc,để giúp người còn ý nghĩa hơn việc trả lời những cái kiểu vặn vẹo.Đấy là lý do người VN tụt hậu so với tất cả dân đông nam á trong khu vực.Thay vì tìm hiểu để được khai sáng,để làm việc hiệu quả thì cứ ngồi đó hỏi tại sao thế này tại sao thế kia rồi chả để làm gì.Còn thích thì cứ đi vào đường đó rồi cãi nhau với CSGT cho nó vui rồi up clip cho anh em vào mà ném đá.Mà tốt nhất sáng mai làm luôn cho nó nóng
Cụ kiên nhẫn thật :D

toan1477

Xe điện
Em thấy cụ chủ thớt nói có lý đấy chứ, đường này chỉ cấm 1 chiều ô tô lưu thông, nói đúng câu chữ là: đi vào đường cấm 1 chiều ô tô.
Vì chiều còn lại ko cấm nên ko thể nói đây là lỗi đi vào đường cấm ô tô được, mà phải là lỗi đi vào đường cấm 1 chiều ô tô lưu thông.