[Funland] "Khuyến khích" học trò không đăng ký lớp 10 công lập

pham minh

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Câu hỏi tốt ạ.
Tôi trả lời luôn là: Tất nhiên tôi sẽ cho con mình học Dân lập.
Tôi hoàn toàn ý thức việc, con mình học nghề phù hợp hơn nhiều.

Lý do: Môi trường Học nghề nó quá tệ hại, có thể hỏng con - mất con.
Đương nhiên em sẽ cho đi học dân lập. Nghề ngỗng cứ sau 18 tuổi hẵng tính.
Con e ở thi trượt cấp 3 nhưng e cho đi học dân lập. Chứ học nghề vớ vẩn mất con như chơi. Chúng nó đang tuổi choai choai học đòi. Môi trường ko tốt học toàn cái xấu thì hỏng cả 1 đời.
Vâng đồng quan điểm với các bác. Nếu con tôi trượt tôi cũng cố cho học dân lập các bác ạ. Cái tôi lo nhất là môi trường ở các trường dạy nghề. Tôi có thể vui vẻ thoải mái nếu con tốt nghiệp C3 không thích học muốn học nghề. C

sambui0909

Xe tải
vừa đọc báo. bên tỉnh bn có hai cháu gái lớp 9. nhắm không học nổi nên đã. thật không tin vào mắt nữa.
Thương cho bọn trẻ con bây giờ. Bố mẹ nhận thức kém gây áp lực quá cho con lại khổ thêm cho chúng nó. Ở mình đều bị bệnh thành tích , sĩ diện và khoe khoang mà.

--Lamborghini--

Xe lăn
Như cô giáo cu con nhà tôi, bạn ấy khuyên rất chân thành:
Mài trình còi, đừng nghĩ đến Am xờ hay chuyên gì đó: OK, cái đó rõ.
Mài trình còi, đừng vô Top 2, nên vô Top 3.
Top 2 có trường A+B+C, điểm đầu vào của nó là XXX.

Và, cô giáo đọc luôn các trường có thể tham khảo, dựa trên bảng điểm của con và Điểm đầu vào của họ.
Kết quả, cô giáo chuẩn tuyệt đối.
Con tôi chỉ đỗ Top 3, thừa 1 điểm.
Còn vô mấy chỗ ABC kia, sẽ thiếu từ 1.5 -2.5 điểm.

Tất nhiên, không phải lúc nào cô giáo cũng chuẩn, nhưng Xác suất ấy nó rất cao.
Thực ra giáo viên họ là người hiểu rõ học lực từng học sinh trong lớp.
Một phần là vì thành tích, nhưng họ hiểu là cháu đó thi khả năng trượt là rất cao.
Hướng nghiệp cho các cháu sớm cũng là cái tốt.
Những ông bố bà mẹ chỉ biết gào mồm lên nhưng chưa chắc đã từng ngồi học với con và hiểu học lực con mình như nào.
Đơn giản khi con họ như vậy họ cảm thấy bị xúc phạm hơn là nhìn nhận vào vấn đề chính.
Thời của em đi học phải đến 2/3 ngồi trong lớp từ cấp 2 là gần như không có kiến thức mấy môn tự nhiên, còn các môn xã hội thì bọn nó lười không thèm học, nhưng đi thi thì thầy cô vẫn để cho chép bài nhau.
Thi tốt nghiệp cấp 3 e nói thật nó nhốn nháo không khác gì cái chợ, phụ huynh bắc thang ở bờ tương đáp bài vào cho con em mình thông qua giám thị coi thi.

luutu21

Xe buýt
Con e ở thi trượt cấp 3 nhưng e cho đi học dân lập. Chứ học nghề vớ vẩn mất con như chơi. Chúng nó đang tuổi choai choai học đòi. Môi trường ko tốt học toàn cái xấu thì hỏng cả 1 đời.
Con cụ là vẫn được thi, có những cháu chỉ xét tốt nghiệp. Cụ mà nhìn vào bảng điểm của các cháu thì cụ sẽ có cái nhìn khác. Như ngày xưa, các cháu này còn phải học lại lớp 9 chứ đừng nói đến chuyện thi vào cấp 3.

--Lamborghini--

Xe lăn
Vâng đồng quan điểm với các bác. Nếu con tôi trượt tôi cũng cố cho học dân lập các bác ạ. Cái tôi lo nhất là môi trường ở các trường dạy nghề. Tôi có thể vui vẻ thoải mái nếu con tốt nghiệp C3 không thích học muốn học nghề. C
Nói thật với cụ, ở các trường còn xét tuyển điểm ở mức cơ bản thì còn đỡ vì dù sao học lực cũng ở mức cơ bản.
Còn vào trường dân lập đúng kiểu nhận vào để phổ cập thì cũng chỉ toàn thành phần cá biệt cũng chả khác trường nghề là mấy.

Diep1979

Xe điện
vừa đọc báo. bên tỉnh bn có hai cháu gái lớp 9. nhắm không học nổi nên đã. thật không tin vào mắt nữa.
Khi nào bộ X không coi trọng thành tích thì trường x mới không mang áp lực đè lên đôi vai bé nhỏ của các cháu.
Cây đạo đức nó thối nát rồi, đáng ra phải cho nó làm củi từ lâu

BMW X11

Xe điện
Nói thật với cụ, ở các trường còn xét tuyển điểm ở mức cơ bản thì còn đỡ vì dù sao học lực cũng ở mức cơ bản.
Còn vào trường dân lập đúng kiểu nhận vào để phổ cập thì cũng chỉ toàn thành phần cá biệt cũng chả khác trường nghề là mấy.
Dân lập nó có đỡ hơn 1 chút bác ạ, vì nó cũng cần danh tiếng, để sang năm còn lùa gà. Họ quản lý rắn phết đấy.
Những trường như Lương Thế Vinh hay tương tự, đều làm vậy.

tunglam2806

Xe tăng
Dân lập nó có đỡ hơn 1 chút bác ạ, vì nó cũng cần danh tiếng, để sang năm còn lùa gà. Họ quản lý rắn phết đấy.
Cụ --Lamborghini-- nói cũng có ý đúng đó bác ạ. Vẫn còn có 1 số ít trường dân lập kiểu phổ cập môi trường chưa chắc đã hơn bên đào tạo nghề. Không thể phủ nhận 1 điều là hệ thống giáo dục tư ngày càng phát triển, khác rất nhiều so với 10-15 năm trước đây.

--Lamborghini--

Xe lăn
E thì không rõ, nhưng thời em thì mấy đứa học dân lập kiểu cứ nộp hồ sơ là được nhận thì cũng chẳng học hành gì và cũng toàn đầu bò đầu bướu thôi.

BMW X11

Xe điện
E thì không rõ, nhưng thời em thì mấy đứa học dân lập kiểu cứ nộp hồ sơ là được nhận thì cũng chẳng học hành gì và cũng toàn đầu bò đầu bướu thôi.
Lương Thế Vinh trước đây cũng bò bướu mà bác, vì không có khách hàng.
Nhưng nó nghiến răng đuổi hết đám đó, dạy tử tế + quản lý chặt ==> thành tích cao => ra tiền thôi ạ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ --Lamborghini-- nói cũng có ý đúng đó bác ạ. Vẫn còn có 1 số ít trường dân lập kiểu phổ cập môi trường chưa chắc đã hơn bên đào tạo nghề. Không thể phủ nhận 1 điều là hệ thống giáo dục tư ngày càng phát triển, khác rất nhiều so với 10-15 năm trước đây.
Vấn đề này thì em nghĩ bố mẹ là người duy nhất và cần để hiểu con em mình như nào.
Đừng để gây áp lực cho bọn trẻ, nói thầy cô chạy theo thành tích nhưng chính bm cũng thế.
Một dạo trend học đại học nên các trường trung cấp, cđ rồi đại học dân lập mọc lên như nấm để phổ cập đại học. Để cuối cùng các bậc phụ huynh nhận ra rằng phí tiền cho con mấy năm ăn chơi để cầm cái bằng ĐH xong cũng đi làm công nhân hoặc đi XKLĐ.

luutu21

Xe buýt
Những cháu vào được Lương Thế Vinh đều có học lực khá. Còn những cháu điểm Toán, Văn toàn 1 với 2 thì theo cụ trường nào dám nhận?
Đây là điểm thi của các cháu tại một quận của Hà Nội.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Thực ra giáo viên họ là người hiểu rõ học lực từng học sinh trong lớp.
Một phần là vì thành tích, nhưng họ hiểu là cháu đó thi khả năng trượt là rất cao.
Hướng nghiệp cho các cháu sớm cũng là cái tốt.
Những ông bố bà mẹ chỉ biết gào mồm lên nhưng chưa chắc đã từng ngồi học với con và hiểu học lực con mình như nào.
Đơn giản khi con họ như vậy họ cảm thấy bị xúc phạm hơn là nhìn nhận vào vấn đề chính.
Thời của em đi học phải đến 2/3 ngồi trong lớp từ cấp 2 là gần như không có kiến thức mấy môn tự nhiên, còn các môn xã hội thì bọn nó lười không thèm học, nhưng đi thi thì thầy cô vẫn để cho chép bài nhau.
Thi tốt nghiệp cấp 3 e nói thật nó nhốn nháo không khác gì cái chợ, phụ huynh bắc thang ở bờ tương đáp bài vào cho con em mình thông qua giám thị coi thi.
thằng con e năm sau cũng thi vào 10, nhưng trường thằng nhà em thì chúng nó ko hỏi nhau thi ptth công lập mà chúng nó hò nhau thi chuyên là phần lớn, nên chắc không ai để ý đến việc phân luồng này. Nên e ko rõ thực trạng nhiều trường ptcs khác thế nào, nhưng em thấy phân luồng định hướng từ đầu thế là đúng, nhiều nghề ko cần phải học nhiều, tốn tiền cha mẹ, sức hs và cả nguồn lực XH, tuy nhiên trường chỉ nên dừng ở mức tư vấn, chứ nên ép.
nhưng hình như có 1 tình trạng là bản chất sự việc này nó lại khùm khoằm ở chỗ nhà trường sẽ làm việc với phụ huynh để đàm phán nếu con ko thi công lập thì nhà trường sẽ tạo đk cho điểm tốt, đẹp hồ sơ cho học sinh cầm đi xin học dân lập, mọi thứ ổn rồi, hồ sơ vào điểm rồi thì phụ huynh quay xe, chủi trường ngăn cấm bắt ép viết đơn ko dự thi công lập???
e ko nghĩ trường nó nặng nề việc tính % hs đỗ ptth công lập làm thành tích gì quan trọng cho lắm, vì hs tốt nghiệp rồi, đỗ đâu trường nó cũng chả cần quan tâm nhiều lắm đâu?

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
LTV, Ngôi sao HN, Archmedes, Mari, Nguyễn Siêu Đoàn Thị Điểm .... và 1 vài trường khác là dân lập clc, đầu vào đầu ra của nó tốt phết, chứ ko đùa đâu cụ ơi, cơ mà ko phải dân lập nào cũng cùng chất lượng thế này đâu cụ ạ.
nói chung em ưng các trường, kể cả công lẫn tư có thi tuyển đầu vào

--Lamborghini--

Xe lăn
thằng con e năm sau cũng thi vào 10, nhưng trường thằng nhà em thì chúng nó ko hỏi nhau thi ptth công lập mà chúng nó hò nhau thi chuyên là phần lớn, nên chắc không ai để ý đến việc phân luồng này. Nên e ko rõ thực trạng nhiều trường ptcs khác thế nào, nhưng em thấy phân luồng định hướng từ đầu thế là đúng, nhiều nghề ko cần phải học nhiều, tốn tiền cha mẹ, sức hs và cả nguồn lực XH, tuy nhiên trường chỉ nên dừng ở mức tư vấn, chứ nên ép.
nhưng hình như có 1 tình trạng là bản chất sự việc này nó lại khùm khoằm ở chỗ nhà trường sẽ làm việc với phụ huynh để đàm phán nếu con ko thi công lập thì nhà trường sẽ tạo đk cho điểm tốt, đẹp hồ sơ cho học sinh cầm đi xin học dân lập, mọi thứ ổn rồi, hồ sơ vào điểm rồi thì phụ huynh quay xe, chủi trường ngăn cấm bắt ép viết đơn ko dự thi công lập???
Nói chung cái ngành nó nát, các nước pt nó khuyến khích học nghề vì nó hiểu đó là nơi nguồn lao động cần nh và chính cho xã hội. Chính vì thế được đầu tư cơ sở vật chất tốt, học xong xin việc được ngay nên các bậc phụ huynh họ không ý kiến.
Ở mình thì trách cả hai, chỉ khổ bọn trẻ ở giữa.
Còn việc tư vấn thì em nghĩ chắc đến 99% đều cho con học dân lập, chỉ một số nhỏ gia đình ko có điều kiện mới cho con vào trường nghề để xác định một công đôi việc sau 3 năm thì m có cái nghề thì tự kiếm tiền nuôi thân.

thichlexus

Xe điện
LTV, Ngôi sao HN, Archmedes, Mari, Nguyễn Siêu Đoàn Thị Điểm .... và 1 vài trường khác là dân lập clc, đầu vào đầu ra của nó tốt phết chứ ko đùa đâu cụ ơi, cơ mà ko phải dân lập nào cũng cùng chất lượng thế này đâu cụ ạ.
Đây là những trường PTTH dân lập có tiếng cụ ơi, còn rất nhiều trường khác không có danh tiếng, học phí thấp phù hợp với gia đình có thu nhập thấp thì chất lượng khó nói lắm, đa phần giáo viên là họ thuê dạy theo tiết, cơ sở vật chất đi thuê cũng xập xệ chứ không có cơ sở vật chất tốt như những trường trên đâu.

--Lamborghini--

Xe lăn
LTV, Ngôi sao HN, Archmedes, Mari, Nguyễn Siêu Đoàn Thị Điểm .... và 1 vài trường khác là dân lập clc, đầu vào đầu ra của nó tốt phết, chứ ko đùa đâu cụ ơi, cơ mà ko phải dân lập nào cũng cùng chất lượng thế này đâu cụ ạ.
nói chung em ưng các trường, kể cả công lẫn tư có thi tuyển đầu vào
Nói chung e thấy các trường tư mà có uy tín chất lượng đào tạo họ cũng sẽ xét đầu vào, có thể điểm thấp hơn so với trường công. Vì họ cũng hiểu nếu nhận bừa phứa thì chất lượng uy tín cũng đi xuống.

sunflower09

Xe hơi
Những trường như trường LTV thì các cháu được định hướng không thi vào cấp 3 trường công không mơ vào được đâu cụ ạ. Xét tuyển theo điểm thi tuyển sinh của Sở năm ngoái họ lấy 25.5 (tức là 8.5 điểm 1 môn đấy cụ ạ), ngang với nhiều trường top 1 rồi

The star

Xe đạp
Các cụ cứ bảo chạy theo thành tích. Thế nhưng giờ mà kệ, mọi thứ đổ đồng, kết quả, điểm số dek quan trọng thì nát, làm gì mà chả phải có thành tích. Học dốt thì học nghề, làm thứ khác. Lấy 60% còn là nhiều ấy! Con thì dốt, lười, ph thì đòi hỏi cào bằng.