KIA Carens: Khóa cửa tự động và vài điều cần trao đổi

tnts

Xe buýt
E mới chạy KC nhà bác Hải được 2 tháng, lên đời từ KM, cảm nhận ban đầu là rất sướng, đúng là tiền nào của ấy, phải cái ăn uống như bợm nên cũng hơi choáng, nhất là khi so 2 e với nhau.
Về cái khóa cửa thì e thấy như sau: Sau khi đỗ xe tắt máy khóa cửa thì xe không tự động lock (e đứng đợi sốt cả ruột khoảng 2' chả thấy gì). Nhưng khi đã lock rồi, nếu mình unlock mà không mở cửa vào xe thì xe sẽ tự lock sau khoảng 30". Tình trạng như trên có đúng như nó vốn có không? Cụ nào có bà 2 giống e thì vào cho ý kiến với ợ.
Nguyện vọng với cái cửa là tự động lock khi tắt máy-xuống xe-đóng cửa và khi xe chạy lên 20km/h sau khi chuyển bánh.
Giải quyết nguyện vọng trên thế nào các cụ cho xin cao kiến với ợ?
(b)(b)(b)

hylasfun

Xe đạp
Để lock cửa khi xe chạy 20km thì chắc cần bổ sung thêm phần cảm biến tốc độ.

Theo mình biết, Carens cũng đã được đem làm Taxi. Do vậy có thể hỏi kinh nghiệm nơi cài đặt meter tìm dây VSS (Vehicle Speed Sensor). Tìm ra dây này và kiểu xung thì có thể làm board nhỏ đo tốc độ + điều khiển tự động lock cửa như ý bác muốn.

quangsgvn

Xe hơi
Để lock cửa khi xe chạy 20km thì chắc cần bổ sung thêm phần cảm biến tốc độ.

Theo mình biết, Carens cũng đã được đem làm Taxi. Do vậy có thể hỏi kinh nghiệm nơi cài đặt meter tìm dây VSS (Vehicle Speed Sensor). Tìm ra dây này và kiểu xung thì có thể làm board nhỏ đo tốc độ + điều khiển tự động lock cửa như ý bác muốn.
Em muốn độ lock cửa tự động cảm biến theo tốc độ bác nào biết chỗ làm chỉ em với em mời votka

E mới chạy KC nhà bác Hải được 2 tháng, lên đời từ KM, cảm nhận ban đầu là rất sướng, đúng là tiền nào của ấy, phải cái ăn uống như bợm nên cũng hơi choáng, nhất là khi so 2 e với nhau.
Về cái khóa cửa thì e thấy như sau: Sau khi đỗ xe tắt máy khóa cửa thì xe không tự động lock (e đứng đợi sốt cả ruột khoảng 2' chả thấy gì). Nhưng khi đã lock rồi, nếu mình unlock mà không mở cửa vào xe thì xe sẽ tự lock sau khoảng 30". Tình trạng như trên có đúng như nó vốn có không? Cụ nào có bà 2 giống e thì vào cho ý kiến với ợ.
Nguyện vọng với cái cửa là tự động lock khi tắt máy-xuống xe-đóng cửa và khi xe chạy lên 20km/h sau khi chuyển bánh.
Giải quyết nguyện vọng trên thế nào các cụ cho xin cao kiến với ợ?
(b)(b)(b)
Thiết kế xe nó vậy đấy bác ạ, xe bác bình thường, không sao cả, chế độ lock tự động khi xe chạy đến một tốc độ nào đó không có ở Caren, riêng chế độ ra khỏi xe và auto lock thì chỉ có một số rất ít xe xài Smart key hạng siêu xịn mới có chức năng này ví dụ LS460L, hoặc phải độ thêm một bộ điều khiển từ xa cũng thuộc loại xịn và khó tìm thì mới có chức năng như bác mong muốn.

karens

Xe buýt
Bó tay, mua carens TH mà bác đòi nhiều thứ quá, riêng cái quả ra ngoài tự động khóa là hơi chuối, đến Lexus còn nhiều cái ko có chức năng này bác ạ, bác phải biết mình đang đi xe gì, giá ntn.

Gcar

Xe lăn
ra ngoài tự động khoá thì chắc không khó, nhưng mà các bác có chắc là cần cái đó không đã, không phải ai cũng cần xuống xe là khoá, bất tiện lắm!!

tnts

Xe buýt
Bó tay, mua carens TH mà bác đòi nhiều thứ quá, riêng cái quả ra ngoài tự động khóa là hơi chuối, đến Lexus còn nhiều cái ko có chức năng này bác ạ, bác phải biết mình đang đi xe gì, giá ntn.
:21:làm gì đến mức bó tay khổ thế bác, e hỏi chỗ Minh Khôi rồi, quả tự khóa khi chạy đến 20km/h thik làm lúc nào cũng được, giá thì <1 củ. E quên ko hỏi vụ auto lock khi ra khỏi xe, nhưng e thấy cái này cũng ghê ghớm đến mức phải hàng hiệu như lexus LS mới có mà hình như Sorento cũng có thì phải?
E thấy cái này thực sự cần, nó sẽ tự khóa sau vài phút nếu mình quên, nếu vẫn để chìa trong ổ thì nó sẽ ko khóa.
Xin thêm cao kiến về vấn đề này với ợ?

:21:làm gì đến mức bó tay khổ thế bác, e hỏi chỗ Minh Khôi rồi, quả tự khóa khi chạy đến 20km/h thik làm lúc nào cũng được, giá thì <1 củ. E quên ko hỏi vụ auto lock khi ra khỏi xe, nhưng e thấy cái này cũng ghê ghớm đến mức phải hàng hiệu như lexus LS mới có mà hình như Sorento cũng có thì phải?
E thấy cái này thực sự cần, nó sẽ tự khóa sau vài phút nếu mình quên, nếu vẫn để chìa trong ổ thì nó sẽ ko khóa.
Xin thêm cao kiến về vấn đề này với ợ?
Ra khỏi xe tự khóa cửa, hì, nghe có vẻ đơn giản nhưng lại cực kỳ phức tạp, làm thế nào để xe nó biết là chìa khóa (điều khiển từ xa) đang ở đâu trong không gian để (định vị chìa khóa) mà còn khóa và mở em cũng đã được tiếp xúc với khá nhiều xe sang nhưng chỉ thấy một số LEXUS đời cao chót vót mới có chức năng này, Sorento thì em khẳng định là không có, nếu có là hàng độ (nhe xe em hì hì........)

ze_bo

Xe hơi
Hình như là em i30 có chức năng này.

nhatrekhongbo

Xe tải
Tôi không hỉu sao bác lại bit nhatrekhongbo?? :^)

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thiết kế xe nó vậy đấy bác ạ, xe bác bình thường, không sao cả, chế độ lock tự động khi xe chạy đến một tốc độ nào đó không có ở Caren, riêng chế độ ra khỏi xe và auto lock thì chỉ có một số rất ít xe xài Smart key hạng siêu xịn mới có chức năng này ví dụ LS460L, hoặc phải độ thêm một bộ điều khiển từ xa cũng thuộc loại xịn và khó tìm thì mới có chức năng như bác mong muốn.
:21::21::21::21: Zinger nhà em ra khỏi xe 30s là tự động khóa cửa cụ ah ! Cần gì phải đến Lexus !!! :)):)):)):))

tnts

Xe buýt
Ra khỏi xe tự khóal cửa, hì, nghe có vẻ đơn giản nhưng lại cực kỳ phức tạp, làm thế nào để xe nó biết là chìa khóa (điều khiển từ xa) đang ở đâu trong không gian để (định vị chìa khóa) mà còn khóa và mở em cũng đã được tiếp xúc với khá nhiều xe sang nhưng chỉ thấy một số LEXUS đời cao chót vót mới có chức năng này, Sorento thì em khẳng định là không có, nếu có là hàng độ (nhe xe em hì hì........)
Có lẽ cụ đang đề cập đến 1 tầm quá cao rồi ợ, e thiển nghĩ ở đây là cái xe nó sẽ nhận biết chìa khóa có cắm trong ổ hay không thôi ah(b)

Chân Đất

Xe hơi
Các cụ xem loại BÁO ĐỘNG CẢM ỨNG GIORDON PKE2200
Tính năng nổi bật
Báo động cảm ứng Giordon. Tự động Đóng/Mở cửa khi đạt khoảng cách nhất định.
http://duylinh.vn/v3/BAO-DONG-CAM-UNG-GIORDON-PKE2200/sanpham/84/745

PS:Em không PR đâu nhé, chỉ thấy có nhiều bác lắp loại này rồi, chỉ cần đi xa khỏi xe hoặc lại gần là khóa cửa tự động đóng, mở

:21::21::21::21: Zinger nhà em ra khỏi xe 30s là tự động khóa cửa cụ ah ! Cần gì phải đến Lexus !!! :)):)):)):))
Có lẽ cụ đang đề cập đến 1 tầm quá cao rồi ợ, e thiển nghĩ ở đây là cái xe nó sẽ nhận biết chìa khóa có cắm trong ổ hay không thôi ah(b)
Em thì chả biết Mít nó thế nào nhưng nếu không có hệ thống định vị chìa khóa thì nếu chìa đã được rút ra khỏi ổ, bỏ vào túi quần nhưng nó lại rơi ra trong xe, ối giời ôi, 30 giây sau thì gọi thợ khóa nhá!!!!!!!!! Em chả biết thế nào chứ Tàu cũng chả có hãng nào nó ngu như MÍt nếu đúng Mít làm thế đối với Zinger. Và nếu Zinger có định vị chìa khóa để không bị khóa cửa khi chìa khóa ở trong xe thì Mít cũng quá ngu vì không làm luôn một cái đang rất hót là Smart key vì HT định vị và nhận dạng chìa khóa là một phần quan trọng nhất của SMK.

erav

Xe điện
Em cũng khẳng định các thử nghiệm của bác chủ thớt về tính năng khoá cửa tự động của Carens. Nói chung là rất nửa mùa đối với cái gọi là auto lock. Nhưng em k0 phiền lắm vì luôn chủ động khoá cửa ngay bằng remote sau khi ra khỏi xe. Tuy nhiên, em thấy cái auto lock khi xe chạy đến tốc độ nào đó là cần. Bác nào đã lắp thử cho Carens chưa thì cho em xin địa chỉ và giá cả nhé.

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Em thì chả biết Mít nó thế nào nhưng nếu không có hệ thống định vị chìa khóa thì nếu chìa đã được rút ra khỏi ổ, bỏ vào túi quần nhưng nó lại rơi ra trong xe, ối giời ôi, 30 giây sau thì gọi thợ khóa nhá!!!!!!!!! Em chả biết thế nào chứ Tàu cũng chả có hãng nào nó ngu như MÍt nếu đúng Mít làm thế đối với Zinger. Và nếu Zinger có định vị chìa khóa để không bị khóa cửa khi chìa khóa ở trong xe thì Mít cũng quá ngu vì không làm luôn một cái đang rất hót là Smart key vì HT định vị và nhận dạng chìa khóa là một phần quan trọng nhất của SMK.
:21::21::21: e chả đòi hỏi gì hơn ở 1 cái xe phổ thông cả !

tnts

Xe buýt
:21::21::21: e chả đòi hỏi gì hơn ở 1 cái xe phổ thông cả !
Đúng rồi cụ ơi, khó có thể dùng từ đòi hỏi với ẻm này.
Ý e muốn nói ở đây là option nguyên của xe có những gì và có thể lắp thêm những gì tiện ích thôi ợ.
E lại có thêm vấn đề nữa: TRIP
Ẻm này chỉ thấy có TRIP A và TRIP B, e chỉ dùng nó để đo khoảng cách- hết.
Vậy có thể cải tạo nó để nó có thể đo: (dưới đây ợ)
Trip computer (if equipped)
The trip computer is a microcomputercontrolled driver information system that displays information related to driving, including odometer, tripmeter, driving time, average speed, average fuel consumption and distance to empty on the display when the ignition switch is in the ON position. All stored driving information (except odometer) is reset if the battery is disconnected.

duongtm

Xe tăng
Đúng rồi cụ ơi, khó có thể dùng từ đòi hỏi với ẻm này.
Ý e muốn nói ở đây là option nguyên của xe có những gì và có thể lắp thêm những gì tiện ích thôi ợ.
E lại có thêm vấn đề nữa: TRIP
Ẻm này chỉ thấy có TRIP A và TRIP B, e chỉ dùng nó để đo khoảng cách- hết.
Vậy có thể cải tạo nó để nó có thể đo: (dưới đây ợ)
Trip computer (if equipped)
The trip computer is a microcomputercontrolled driver information system that displays information related to driving, including odometer, tripmeter, driving time, average speed, average fuel consumption and distance to empty on the display when the ignition switch is in the ON position. All stored driving information (except odometer) is reset if the battery is disconnected.
Cải tạo được bác ạ, có lẽ chỉ cần thay ECU, thêm 1 vài cảm biến và cải tạo mạch điện trong xe là được.

Em dự là phải thay hầu hết mạch điều khiển bác ợ. Trước đây em cũng đã có ý kiến rồi nhưng thấy phải hồi như thế nên cóng :redface: :redface: :redface:

quangsgvn

Xe hơi
Mấy công nghệ này của các xe 2010 thấy bình thường mà có gì gọi là ghê gớm đấu nhỉ,