Thảo luận Kích hoạt Cruise control trên Fiesta và Ecosport - Đơn giản hơn Ford Escape

Pabeda

Xe tải
https://www.otofun.net/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-khong-kho-nhu-cac-cu-nghi.1032589/

Tiếp nối sau khi kích hoạt thành công tính năng Cruise control (ga tự động) trên các phiên bản Ford Escape ga điện tử (từ đời 2008) đổ lại, em cũng đã dành thời gian để nghiên cứu tính năng tương tự trên các dòng Fiesta và Ecosport để chia sẻ cùng anh em.
Trước tiên là rất cảm ơn cụ trungkom1102 đã tin tưởng và giao xe cho em thử nghiệm tuần vừa rồi. Qua 1 buổi tối và 1 buổi trưa với tổng thời gian hơn 4 tiếng vừa đo đạc, thi công và trao đổi với các cụ đã được lắp Cruise control trước đây thì kết quả đã đến.

Đánh giá chủ quan:
1. Về độ khó + thời gian thi công: phần cứng đơn giản hơn nhiều so với Escape phần mềm có phức tạp hơn khoảng 5' thao tác. Tổng thời gian dự kiến (sau khi chân tay dẻo) thì khoảng 45'-60'.
2. Về hình thức: do vật tư của Ecosport và Fiesta đều là hàng mới nên lắp lên có tí lung linh hơn cả cái ốp cũ, vô lăng có 2 phím sẽ cân đối hơn trước khi lắp.
3. Về cách thức sử dụng: Các tính năng như Set, Resume/Cancel, +/- và On/off là tương tự. Phím bấm hiện đại hơn và có đèn giúp vận hành đơn giản vào buổi tối. Tuy nhiên cá nhân em thấy khó sử dụng hơn Escape (chắc tại gạt xinhan và gạt mưa nhiều rồi nên quen tay hơn).
4. Về giá thành: chi phí cho CC của Fiesta và Ecosport rẻ hơn Escape. Chi phí cho vật tư hàng hãng Thailand là khoảng 2.3-2.4 tr tuỳ số lượng và phương thức ship.

PS: Fiesta bản Trend vô lăng trọc thì sẽ cần phải thay volăng + bổ sung mặt dưỡng + 2 bộ nút. Nếu cụ nào tình nguyện thì SMS em để em mạnh dạn order và thử nghiệm nhé (vì chi phí cho volăng và ship là lớn).

Đây là ốp vô lăng nguyên bản:

Công tắc và mặt dưỡng hàng Ford Thailand:

Sau khi lắp lên:

Sau khi kích hoạt phần mềm thì chế độ Self test đã kiểm tra tính năng cruise control và đèn đã sáng:

Về tính năng cảnh báo áp suất lốp thì cũng đã kích hoạt lên rồi nhưng các cụ đã được lắp nói là nó cũng có vẻ không chính xác lắm vì hoạt động không dựa trên cảm biến áp suất. Em cũng chưa nghiên cứu cách sử dụng.

Một lần nữa cám ơn cụ trungkom1102 vì tinh thần chuột bạch không biên giới! Chúc cụ lái xe an toàn và chúc anh em hội Eco HN vui

Update ngày 19/07/2016: sau 1 tháng rưỡi thì số lượng Ecosport lên CC là 23 chiếc, Fiesta là 5 chiếc trong đó có 1 chiếc bản Trend. Focus và Ranger là Không (0) :).
https://www.otofun.net/threads/kich-hoat-cruise-control-dieu-khien-am-thanh-cho-focus-va-ranger.1066954/

Chỉnh sửa cuối:

duongnhatvnn

Xe tăng
Cụ có ship đồ về Vn không ạ. Hôm nào mang em Eco qua ạ

phuong98a

Xe hơi
@papeda ủng hộ cụ 2 tay 2 chân. Cụ hỏi xem xe fiesta trend lên cc thì hết bao nhiêu nhé để anh em fiesta trend có cơ hội lên cc.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Vodka cụ chủ, em xin đi theo học nghề mà cụ chủ không cho.
https://www.otofun.net/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-khong-kho-nhu-cac-cu-nghi.1032589/page-12#post-28945928

Tiếp nối sau khi kích hoạt thành công tính năng Cruise control (ga tự động) trên các phiên bản Ford Escape ga điện tử (từ đời 2008) đổ lại, em cũng đã dành thời gian để nghiên cứu tính năng tương tự trên các dòng Fiesta và Ecosport để chia sẻ cùng anh em.
Trước tiên là rất cảm ơn cụ trungkom1102 đã tin tưởng và giao xe cho em thử nghiệm tuần vừa rồi. Qua 1 buổi tối và 1 buổi trưa với tổng thời gian hơn 4 tiếng vừa đo đạc, thi công và trao đổi với các cụ đã được lắp Cruise control trước đây thì kết quả đã đến.

Đánh giá chủ quan:
1. Về độ khó + thời gian thi công: phần cứng đơn giản hơn nhiều so với Escape phần mềm có phức tạp hơn khoảng 5' thao tác. Tổng thời gian dự kiến (sau khi chân tay dẻo) thì khoảng 45'-60'.
2. Về hình thức: do vật tư của Ecosport và Fiesta đều là hàng mới nên lắp lên có tí lung linh hơn cả cái ốp cũ, vô lăng có 2 phím sẽ cân đối hơn trước khi lắp.
3. Về cách thức sử dụng: Các tính năng như Set, Resume/Cancel, +/- và On/off là tương tự. Phím bấm hiện đại hơn và có đèn giúp vận hành đơn giản vào buổi tối. Tuy nhiên cá nhân em thấy khó sử dụng hơn Escape (chắc tại gạt xinhan và gạt mưa nhiều rồi nên quen tay hơn).
4. Về giá thành: chi phí cho CC của Fiesta và Ecosport rẻ hơn Escape. Chi phí cho vật tư hàng hãng Thailand là khoảng 2.3-2.4 tr tuỳ số lượng và phương thức ship.

PS: Fiesta bản Trend vô lăng trọc thì sẽ cần phải thay volăng + bổ sung mặt dưỡng + 2 bộ nút. Nếu cụ nào tình nguyện thì SMS em để em mạnh dạn order và thử nghiệm nhé (vì chi phí cho volăng và ship là lớn).

Đây là ốp vô lăng nguyên bản:

Công tắc và mặt dưỡng hàng Ford Thailand:

Sau khi lắp lên:

Sau khi kích hoạt phần mềm thì chế độ Self test đã kiểm tra tính năng cruise control và đèn đã sáng:

Về tính năng cảnh báo áp suất lốp thì cũng đã kích hoạt lên rồi nhưng các cụ đã được lắp nói là nó cũng có vẻ không chính xác lắm vì hoạt động không dựa trên cảm biến áp suất. Em cũng chưa nghiên cứu cách sử dụng.

Một lần nữa cám ơn cụ trungkom1102 vì tinh thần chuột bạch không biên giới! Chúc cụ lái xe an toàn và chúc anh em hội Eco HN vui.

tanhoang

Xe điện
Khi nào em về HN alô cụ chủ nhá

Pabeda

Xe tải
Cụ có ship đồ về Vn không ạ. Hôm nào mang em Eco qua ạ
Em không phải (hay chưa phải) kinh doanh chuyên nghiệp nên chỉ có ai đặt gạch thì em order giúp thôi anh. Anh em nào muốn lắp thì em lắp giúp và em cũng không lấy tiền công.

Pabeda

Xe tải
@papeda ủng hộ cụ 2 tay 2 chân. Cụ hỏi xem xe fiesta trend lên cc thì hết bao nhiêu nhé để anh em fiesta trend có cơ hội lên cc.
Fiesta vô lăng trọc thì em đang nghiên cứu phí ship. Theo em nghĩ thì chỉ có cách bay sang Thailand là rẻ nhất nếu lấy vài cái vô lăng 1 lúc (em đoán cũng phải 4kg một cái). Ai biết chỗ mua vé máy bay rẻ HN-Bangkok thì PM em phát để em lên chi phí cho mọi người nhé.

Pabeda

Xe tải

mrsalem0208

Xe hơi
xe fiesta bản trend có up được mấy cái như kiểu đo nhiệt độ ngoài trời, tính mức hao nhiện liệu như bản titanium ko cụ
Nếu được cụ giúp em với ạ :)

kduc

Xe container
Hay rồi, cụ nào muachung để cụ chủ sịp 1 lô cho FF về đê, e máu nâng con 1.0 của gấu rồi.

duongnhatvnn

Xe tăng
Cụ
Em không phải (hay chưa phải) kinh doanh chuyên nghiệp nên chỉ có ai đặt gạch thì em order giúp thôi anh. Anh em nào muốn lắp thì em lắp giúp và em cũng không lấy tiền công.
Cụ In box em chi phí để em gom lúa ạ...=))

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Hix. Em là nghiệp dư, cụ là chuyên nghiệp. Cụ bảo em dạy nghề CNTT thì chắc em dám nhận :)
Ơ em chuyên nghiệp gì đâu cụ ơi?
Xe của em, em còn phải nhờ Cụ Hải lắp CC mà cụ ơi.
Em muốn theo Cụ học để vọc vạch những cái khác của Ô tô ạ.

xuduku

Xe máy
Fiesta 2011 em lên CC tổng thiệt hại hết bn hả cụ?

Pabeda

Xe tải
xe fiesta bản trend có up được mấy cái như kiểu đo nhiệt độ ngoài trời, tính mức hao nhiện liệu như bản titanium ko cụ
Nếu được cụ giúp em với ạ :)
Cụ qua Timescity thì ới em để em cắm máy activate xem nhé. Trip computer thì được nhưng cái cảm biến em ko chắc là có bị cắt đi không.

Pabeda

Xe tải
Ơ em chuyên nghiệp gì đâu cụ ơi?
Xe của em, em còn phải nhờ Cụ Hải lắp CC mà cụ ơi.
Em muốn theo Cụ học để vọc vạch những cái khác của Ô tô ạ.
Hix, tại em nhìn cái số km với mã lực của cụ gấp 100 lần em :)

Pabeda

Xe tải
Em sơ bộ như thế này nhé. Em ko có xe và mới chỉ làm trên Fiesta 2013 và Ecosport 2014 nên có thể có xe đời khác bị cắt option mà em ko biết.

Chi phí lắp đặt: 0 đồng. Em bận nên chỉ làm tối và cuối tuần.

Các cụ có xe để ý hộ em phía trên chân phanh có đủ 2 cái cục đen và xanh trắng như hình dưới chưa với nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vnpeace

Xe tải
Website
www.yesprovider.com
Em sơ bộ như thế này nhé. Em ko có xe và mới chỉ làm trên Fiesta 2013 và Ecosport 2014 nên có thể có xe đời khác bị cắt option mà em ko biết.

Chi phí lắp đặt: 0 đồng. Em bận nên chỉ làm tối và cuối tuần.

Các cụ có xe để ý hộ em phía trên chân phanh có đủ 2 cái cục đen và xanh trắng như hình dưới chưa với nhé.
E thích cụ quá :) cái mindmap thật dễ hiểu, cụ bổ sung thêm nhánh giá tiền mỗi loại xe nữa sẽ rõ nữa :)

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Pabeda

Xe tải