[Funland] Kiếm vài trăm củ ngon ơ...

garungrobi

Xe tăng
Em tự mua tự bán mấy cai nhà rồi, khó chịu vì cách làm việc của môi giới, chứ không biết môi giới chiếm phí 3% hợp đồng mua bán như thế này. Thế này thì ngu mới nhờ môi giới, em nói thật. Môi giới nước ta nó gần như chả làm mẹ gì ngoài đi bóc thông thông tin của người mua người bán để giấu đi thôi.
Em còn biết chủ thớt có đợt chuyên đi bóc giấy giao bán nhà của mấy ông ở khu đô thị Vân Canh :P
Cụ cứ tự đi bán nhà xem bao lâu yhif bán dc. Nghề nào nó có đặc thù của nghề đó.

garungrobi

Xe tăng
Em mua bán là đuổi ngay môi giới buôn nước bọt. Thế giới phẳng, mạng xã hội phát triển rồi nên thông tin từ người bán đến thẳng người mua cho nhanh vào việc chứ qua môi giới nhiễu bm, chưa kể nhiều thằng ăn tham hơn chó còn cài giá khiến chủ khó bán khách khó mua nữa :))
Thaèng chủ nhà nào cũng tham muốn bán giá cao, thèng mua nhà nào cũng sợ mua hớ. Môi giới là đaẹt giá hài hòa 2 bên. Nghề môi giới ở VN còn chưa dc trọng vọng như đúng vị thế của nó.

hanoi666

Xe tăng
Thaèng chủ nhà nào cũng tham muốn bán giá cao, thèng mua nhà nào cũng sợ mua hớ. Môi giới là đaẹt giá hài hòa 2 bên. Nghề môi giới ở VN còn chưa dc trọng vọng như đúng vị thế của nó.
Và cũng rất rất nhiều ô môi giới ăn chênh cả 2 đầu cụ ạ. :))

Giao dịch là tự nguyện nên nếu 1 trong 3 bên thấy không ôk có thể cancel mà cụ. Vậy nên em thấy MG ăn chênh cả 2 đầu là bình thường nếu giao dịch vẫn thành công

hahuanvn

Xe buýt
% tuỳ vào thoả thuận vs chủ nhà, tuỳ vào giá trị của bds. Kiếm vài chục đến hàng trăm không dễ đâu.

Mấy tháng mới bán được 1 cái. Có khi gặp thằng chủ nhà đểu( ít chủ nhà tử tế), đưa khách đến, nó có thông tin nhau xong thì môi giới ra rìa nhé.

Nhiều chủ và nhiều cụ ở đây nghĩ về môi giới k làm j, chỉ buôn tí nc bọt mà kiếm tiền chục, tiền trăm.

Mẹ, đăng quảng cáo mỏi tay, mãi mới có khách gọi, dẫn đi mòn cả lốp xe xong k vào việc được. Vài chục khách xem có khi không chốt được. Không cẩn thận lại bị khách và chủ qua mặt.

Ai không kiên trì thì k làm dc. 4,5 tháng k bán dc cái j vêu mõm ngay.

Bán nhà, bán đất muốn nhanh cứ gửi môi giới cho nhanh vào việc.

Các cụ không hiểu cứ tưởng dễ xơi lắm.

Em đã nghỉ cả chục năm nay, nhưng tháng nào cũng cả chục người gọi điện, nhắn tin nhờ bán( chả quen biết nhé). Nhưng em từ chối hết.

2209

Xe hơi
Rất rất nhiều là bao nhiêu vậy cụ. Cụ cứ làm như bên bán và bên mua toàn thằng ngu vậy. Bán được đúng giá chủ nhà đưa ra thì môi giới đã quá tài giỏi rồi. Đằng này cụ còn đòi kê giá. Chắc cái nhà giá 10 tỷ, chủ nhà phát giá 5 tỷ để cụ kê vào 5 tỷ cho mau giàu hả. Có cái ***. Nhà giá 10 tỷ thì chủ nhà phải phát giá 12-15 tỷ, bên mua mặc cả gãy mẹ lưỡi mới xuống 10 tỷ. Ở đó mà kê..

Tony_Le

Xe tăng
Cụ giải thích cho em câu ăn chênh cả hai đầu với ạ, cái này em không hiểu lắm mặc dù mua bán cũng mấy lần và đề qua môi giới cả.

timdailydaunhot

Xe máy
bán nước bọt không bao giờ dễ... cháo ngon nhào vô húp đi mấy bạn mạnh miệng

garungrobi

Xe tăng
Ở nhiều nước cụ muốn bán nhà bắt buộc phải qua môi giới đó cụ. Phí trung bình cho môi giới là 5 % cỵ nhé, khi môi giới dẫn khách xem nhà cấm chủ nhà nói chuyện với khách. Nước mình phí dịch vụ và lao động vẫn còn rẻ mạt lắm.

garungrobi

Xe tăng
Cụ giải thích cho em câu ăn chênh cả hai đầu với ạ, cái này em không hiểu lắm mặc dù mua bán cũng mấy lần và đề qua môi giới cả.
Nhiều căn chủ nhà tham lam hét giá cao, trả phí mg thấp, khách thì thèm mua. Thế nên mg sẽ ép giá chủ nhà và thuoeng lượng xin % với khách mua... Và vài trường hợp khác kiểu vậy.

xe cáng

Xe tăng
Em môi giới thuê nhà xưởng. Xong xuôi hết bên cho thuê cù nhầy trả 1 nửa phí xong bảo bình thường là như thế. Loằng ngoằng mãi em phải bớt cho 50 củ để thu tiền về. Môi giới rất đau đầu.

Tony_Le

Xe tăng
Nhiều căn chủ nhà tham lam hét giá cao, trả phí mg thấp, khách thì thèm mua. Thế nên mg sẽ ép giá chủ nhà và thuoeng lượng xin % với khách mua... Và vài trường hợp khác kiểu vậy.
Cụ nói vây thì môi giới mua sổ xố chờ trúng à? Chuyện này bây giờ mà còn xảy ra thì hạn hữu lắm, lý thuyết vậy chứ thực tế không có. Bây giờ sau khi môi giới thỏa thuận với chủ nhà, dẫn khách, khách đàm phán đến hết hơi mà chủ nhà không chịu giảm nữa thì môi giới cắt phần của mình bù vào để hai bên đến được với nhau.

maxvina.vn

Xe buýt
Em tự mua tự bán mấy cai nhà rồi, khó chịu vì cách làm việc của môi giới, chứ không biết môi giới chiếm phí 3% hợp đồng mua bán như thế này. Thế này thì ngu mới nhờ môi giới, em nói thật. Môi giới nước ta nó gần như chả làm mẹ gì ngoài đi bóc thông thông tin của người mua người bán để giấu đi thôi.
Em còn biết chủ thớt có đợt chuyên đi bóc giấy giao bán nhà của mấy ông ở khu đô thị Vân Canh :P
em thì lại mua nhà rất cần sự môi giới. như môi giới chỗ em họ làm nhiệt tình và là nhân tố thúc đẩy cho công việc thuận lơi. em cảm thấy chi tiền cho họ là xứng đáng cụ ah.

cshs2020

Xe tải
Rao đúng mùa covid thì có vấn đề gì, cụ phải biết nhận định chứ, mua được nhà giá đó thì ngoài các cốp ra còn tụi bên nước ngoài, dịch dã bầu bán vừa hốt một mớ còn chưa xét xử thì cụ bán cho hổ à.

Chờ đi, nhà em mấy cái nhà phố cổ mà vẫn nằm im đây.
Ý e là toàn cò chào đăng tin thôi... còn tin mình đăng toàn trôi về nơi đâu ý ạ

garungrobi

Xe tăng
Cụ nói vây thì môi giới mua sổ xố chờ trúng à? Chuyện này bây giờ mà còn xảy ra thì hạn hữu lắm, lý thuyết vậy chứ thực tế không có. Bây giờ sau khi môi giới thỏa thuận với chủ nhà, dẫn khách, khách đàm phán đến hết hơi mà chủ nhà không chịu giảm nữa thì môi giới cắt phần của mình bù vào để hai bên đến được với nhau.
Kaka, nói chung là 2 bố mua và bán đều khôn ăn người :)). Thế tôi moíe bảo nghề môi giới mình ko dc coi trọng fẫn đến nhiều chủ nhà, khachd mua, môi giới là phường sống chó :))
Còn chuyện bù đó theo thuật ngữ gọi là cắt máu chủ yếu do người mua tham lam là chính. Do đặc thù kinh doanh ở VN mới dẫn đến tùnh trạng đó. Cụ cứ thử tham gia mua bán khu đất mà hot xem, sale nó chửi khách mua như j mà khách mua vẫn năn nỉ em ơi lấy hộ chị đó :)). Vì bản chất ở đây chỉ có 1 chữ thôi: Tham.

hanoi666

Xe tăng
Ở nhiều nước cụ muốn bán nhà bắt buộc phải qua môi giới đó cụ. Phí trung bình cho môi giới là 5 % cỵ nhé, khi môi giới dẫn khách xem nhà cấm chủ nhà nói chuyện với khách. Nước mình phí dịch vụ và lao động vẫn còn rẻ mạt lắm.
Để đc như vậy thì e nghĩ tác phong làm việc và đạo đức nghề nghiệp của họ tốt. Bên này 1 ô môi giới bn chiêu trò, giả khách nọ khách kia, đội lái, nhắn tin, gọi điện....còn chưa kể quan trọng nhất là ko có chứng chỉ hành nghề cụ nhé (ở VN thì đại đa số là ko có, bà bán thịt lợn còn đi làm môi giới đc). Để đc trọng vọng như cụ nói thì môi giới bên nước ng ta cũng phải đáp ứng các tiêu chí cao, thậm chí còn có luật để phạt nữa.

Sợ cái bọn môi giới luôn á!
Em đã thâm nhập vào thế giới của bọn nó, nói chung là muôn hình muôn vẻ. Có 1 bọn ở Hà Nội tuyển dụng môi giới liên tục, số nhân viên của nó rất đông, bọn chúng tỏa đi khắp nơi để tìm thông tin mua bán nhà đất rồi đưa lên 1 group kín do công ty lập ra. Group này chia thành các khu vực và chỉ cho nhân viên đã qua đào tạo được join vào. Trong group đó, bọn nhân viên sẽ tìm thông tin những bất động sản cần bán chia sẻ cho nhau. Những đứa tìm được thông tin đó là đầu mối, sẽ được chia % nếu bất kỳ thành viên nào trong group bán được. Như vậy, 1 miếng đất hay 1 căn nhà muốn bán được sẽ phải trả hoa hồng cho:
1 - Công ty môi giới (người tạo ra group và quản lý, tuyển dụng nhân viên)
2 - Người đầu mối (trực tiếp đi tìm hàng)
3 - Người môi giới trực tiếp bán hàng
Như vậy nên phí hoa hồng bị đẩy cao cũng là 1 điều dễ hiểu.
Em vẫn đang kỳ cạch chiến đấu chống lại tụi môi giới bằng cách show hết thông tin nhà đất chính chủ ở đây: https://nhatoiban.com (NHÀ TÔI BÁN). Hy vọng website của em có thể giúp được các cụ tìm được căn nhà như ý mà không mất các khoản phí vô nghĩa.