Kinh doanh online - thất bại và trả giá

lenguyen457

Xe điện
Em mạo muội mở thớt này để nghe CCCM chia sẻ, giãi bày về những thất bại và trả giá trong quá trình kinh doanh online.
Theo thiển ý của em thì Kinh doanh online có những rủi ro tập trung vào những nội dung sau:
1/ Website: chi phí lập, vận hành, SEO
2/ Nguồn hàng: không đa dạng, giá không tốt, chất lượng không đảm bảo, nhà sản xuất phá cam kết
3/ Giao hàng: mất hàng, không đúng kế hoạch, vấn đề shipper
4/ Thanh toán: bị nợ, bị xù..., nếu thanh toán online thì rủi ro thanh toán online
5/ Bảo hành, bảo trì: xác định lỗi khách hàng gây ra, hay lỗi do nhà sản xuất..
6/ Vốn/ chi phí/ nhân công: đảm bảo duy trì
7/ Còn nhiều điều bất ngờ nữa:
CCCM đã trải nghiệm, hay chứng kiến sự vụ nào chưa ạ

Bùi Minh Tiến

Xe buýt
Em chưa, nhưng toàn thấy qc "dịch vụ chu đáo nhất","bán hàng uy tín nhất","cam kết giá rẻ nhất"... em hãi hãi là.

lenguyen457

Xe điện
Em chưa, nhưng toàn thấy qc "dịch vụ chu đáo nhất","bán hàng uy tín nhất","cam kết giá rẻ nhất"... em hãi hãi là.
Một phần cũng là do "kiến thức của người tiêu dùng-NTD". Thứ nhất là người tiêu dùng phải biết quyền lợi của mình và tự bảo vệ quyền lợi của mình, nhưng những hành động trên phải được thực hiện theo một chuẩn mực chấp nhận được. Thứ hai là phải hiểu đúng thế nào là chất lượng của sản phẩm và dịch vụ.

Về vấn đề chất lượng sản phẩm và dịch vụ. Chất lựợng, về lý thuyết thì có nhiều trên mạng. Nhưng hiểu nôm na chất lượng SP, DV là những cái mà Nhà sản xuất - NSX (đối với sản phẩm) và nhà cung cấp - NCC (đối với dịch vụ) cam kết thực hiện hoặc tuân thủ theo một chuẩn mực chung/ hoặc do chính NSX/NCC công bố. Như vậy, không thể có khái niệm chất lượng cao, hay chất lượng thấp, hay dịch vụ tốt nhất, dịch vụ tốt nhì được. Chất lượng chỉ phù hợp với Tiêu chuẩn/ Yêu cầu kỹ thuật nào đó, không có cao, không có thấp.

Em lấy ví dụ như sau:
2 chiếc oto được sản xuất cho 2 thị trường, 1 chiếc được xuất cho thị trường có yêu cầu cao về khí thải (ví dụ theo TC EURO3), một chiếc sản xuất cho thị trường có yêu cầu cao về độ ồn (tức là độ ồn thấp nhất), thì không thể nói cái nào chất lượng cao hơn cái nào.

huybizweb

Xe tải
Một thực tế mà em thấy từ kinh doanh online là CCCM chưa thực sự quan tâm và hiểu xem trong ví mình có bao nhiêu tiền, cùng với đó là mặt hàng kinh doanh có hợp với quảng cáo online nào.

lenguyen457

Xe điện
Một thực tế mà em thấy từ kinh doanh online là CCCM chưa thực sự quan tâm và hiểu xem trong ví mình có bao nhiêu tiền, cùng với đó là mặt hàng kinh doanh có hợp với quảng cáo online nào.
Em hiểu ý của cụ là ngân sách đầu tư cho hạ tầng kinh doanh, cụ thể là đầu tư vào xây dựng web với quy mô nào là phù hợp, và lựa chọn chương trình quảng bá nào cho phì hợp đúng không cụ?

kdtrieuan

Xe tải
Website
remcuasaigon.org
Em chưa thất bại, nhưng với kinh nghiệm của em , em sẽ chia sẻ kinh nghiệm của em cho các cụ

kdtrieuan

Xe tải
Website
remcuasaigon.org
Theo em hầu như xã hội giờ bất cứ mặt hàng nào cũng có thể quảng cáo online. Chẳng qua các cụ có đủ kinh nghiệm và mặt hàng của các cụ cạnh tranh mức độ nào. khả năng đến đâu. Kinh phí duy trì và chi phí bỏ ra seo như thế nào

lenguyen457

Xe điện
Theo em hầu như xã hội giờ bất cứ mặt hàng nào cũng có thể quảng cáo online. Chẳng qua các cụ có đủ kinh nghiệm và mặt hàng của các cụ cạnh tranh mức độ nào. khả năng đến đâu. Kinh phí duy trì và chi phí bỏ ra seo như thế nào
Cụ cho 1 cáse cho anh em dễ hiểu được không?

kdtrieuan

Xe tải
Website
remcuasaigon.org
Cụ cho 1 cáse cho anh em dễ hiểu được không?
:D ví dụ vậy, lúc em mới bắt đầu bán hàng online , em còn chả có tiền để làm web, Em lân là từ blogspot+ fapage em tự làm. :)) Với vốn tự có em bắt đầu đi rao vặt. :T Sau bên em kinh doanh rèm cửa khấm khá hơn tý bắt đầu làm web, :)) . Nói chung bạn em kinh doanh điều hoà online thôi,. cũng ổn

lenguyen457

Xe điện
:D ví dụ vậy, lúc em mới bắt đầu bán hàng online , em còn chả có tiền để làm web, Em lân là từ blogspot+ fapage em tự làm. :)) Với vốn tự có em bắt đầu đi rao vặt. :T Sau bên em kinh doanh rèm cửa khấm khá hơn tý bắt đầu làm web, :)) . Nói chung bạn em kinh doanh điều hoà online thôi,. cũng ổn
Thôi thì thủa hàn vi, cụ làm thủ công, không nhắc đến nữa.
Cụ kể từ cái lúc cụ "khấm khá hơn" bắt đầu làm web. web của cụ lúc đó đầu tư bao nhiêu, quy mô ntn, chi quảng bá bao nhiêu hả cụ

kdtrieuan

Xe tải
Website
remcuasaigon.org
Thôi thì thủa hàn vi, cụ làm thủ công, không nhắc đến nữa.
Cụ kể từ cái lúc cụ "khấm khá hơn" bắt đầu làm web. web của cụ lúc đó đầu tư bao nhiêu, quy mô ntn, chi quảng bá bao nhiêu hả cụ
Quảng cáo em không làm cụ ạ, em tự seo mà. web em làm hết 1.5tr. e seo tay, vừa đi làm vừa cày. fanpage của em cũng không quảng cáo. Giờ cũng đc cỡ gần 1k like. web thì em thấy cùi bắp, em đang làm web mới cho chuẩn seo

haoanh8889

Xe hơi
em thì thấy rằng đó là do mỗi người có một cung cách kinh doanh như nào để vânh hành được cái mình đang bán hay không thôi cụ ạ nó cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau khi kinh doanh nữa ạ

thanhnguyen.mh

Xe tải
Cháu thì bị mấy lần đặt hàng ảo

Cháu bán tv box, ở quận 4, hcm. Có người kêu ship hàng ra tận quảng bình, phí tầm 80k, đến khi giao hàng không bắt máy, cháu gọi cũng ko bắt máy, 3 ngày liên tục, đành chuyển hàng về

Cũng có lần chuyển từ hcm ra Quảng Ninh, rồi cũng gặp trường hợp như trên, toàn bị mấy cuốc giá cao ko!

(nói chung bán hàng online đành phó mặt cho trời :(, bị đối thủ chơi xấu thì bó tay luôn )

zico

Xe hơi
Em nghĩ kinh doanh quan trọng nhất là mặt hàng mình làm chiếm được thị trường như thế nào?
Chưa nghĩ ra được mặt hàng nào thì sao làm quảng cáo được ạ :(

lenguyen457

Xe điện
Em nghĩ kinh doanh quan trọng nhất là mặt hàng mình làm chiếm được thị trường như thế nào?
Chưa nghĩ ra được mặt hàng nào thì sao làm quảng cáo được ạ :(
em đang tham khảo ý kiến các cụ về bài học kinh nghiêm và trả giá của bất kỳ loại hàng hóa nào kinh doanh online mà cụ

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Cái này thì em ủng hộ ý kiến của cụ.
Cho nên, các doanh gia VN mãi không lớn lên được, nhưng có ai lý giải được tại sao lai cứ "to phát đứt luôn" không?
to thì bị soi thế thôi cụ ơi!

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
em làm rồi, giống như kiểu thả gà ra đuổi, bỏ vốn ra tiền toàn nằm lại ở hàng tồn... tóm lại là cũng mệt lắm chứ ko nhàn hạ như vẫn nghĩ.