[Funland] Tất tần tật về ăn chay

ConCuCauKinh

Xe buýt
Thuận theo tự nhiên mà không biết rằng nhờ ăn tạp nên mới có 1 chủng loài Người phát triển từ linh trưởng ?

Phanthiai

Xe hơi
Em thấy các cụ, mợ trên này phần lớn đã là trung niên, đã trải qua thời kỳ ăn đói mặc rét nên dù muốn hay không cũng nếm trải cảm giác ăn chay (gọi là nửa chừng vì không có thịt mà ăn, có chăng là ít tôm cá tự bắt được) nó như thế nào và nó có tốt hay không? Ăn cái gì nhiều nó cũng thành quen miệng. Em nói đơn cử như món tóp mỡ, bây giờ các cụ không ăn nữa, nhưng ngày xưa là 1 món ăn xa xỉ. Em vừa đọc 1 bài bên voz, em xin phép paste lại để cccm nhớ lại 1 thời kỳ mà các cụ phần lớn cũng đều đã trải qua
Mỡ lợn

Ngày trước mỡ lợn là thứ thức ăn thượng hạng nhờ có nó mà bữa cơm gia đình trở lên ngon lành và sang trọng. Mỡ lợn được rán để lấy phần nước đóng vào các chai thủy tinh hay âu lọ gì đấy để trữ ăn dần . Mỡ rán ra được cho vào chai canh ki na hoặc chai sáu lăm đóng chặt nút lại. Nhà nào khá giả hơn sẽ cho vào âu hoặc liễn cho vào cái dọng mây treo tít lên trần nhà. Mồm lầm bẩm.
- Chó treo, mèo đậy. Cẩn tắc vô áy náy.
Khi nào cần dùng chị tôi sẽ trịnh trọng tháo nút. Trịnh trọng dùng đũa ngoáy vào chai kéo ra một lượng đủ dùng. Chị gái tôi khều mỡ khéo lắm. Cái miệng chai bé như thế mà chị quyện chiếc đũa một vòng, ép cái đũa vào thành chai lấy ra phần mỡ trắng tinh nguyên hình khối to bằng đến ngón chân cái trẻ em. Còn phần tóp mỡ khi rán ra. Vừa béo ngậy vừa giòn thì để ăn kèm với bánh đa , cùi dừa hay ăn với lá chè tươi. Nếu có cũng chỉ dè sẻn ăn một phần. Phần còn laị để chưng với mắm tôm hay mắm mèn để ăn dần. Bình thường mấy thứ mắm vừa mặn vừa hôi vừa khó nuốt ấy. Có tí tóp mỡ nó nâng đời lên ngay. Như anh zai đang đi wawe chuyển sang đi mẹc ấy. Miếng tóp béo ngậy, vừa giòn vừa bùi sẽ cõng ít mắm trở nên thơm ngon và đưa cơm. Trong cái ma trận mắm mặn mặn hôi hôi, dặm dặm miệng ấy khi ăn cắn phải miếng tóp mỡ. Nó ngậy rực lên như bếp than hồng được quạt thổi lửa lên. Nó làm miếng cơm nó ngọt béo đến ngậm ngùi. Mỡ nước thì để rán hoặc nấu món gì cũng được. Rau xào có tí mỡ nó bóng mướt cọng rau. Hành tỏi phi cũng phải có mỡ. Cứ gọi là điếc mũi, tra tấn dạ dày nhà hàng xóm. Có mỡ sẽ có các món xào nấu, sẽ có món canh ngon. Sẽ có món rán giòn. Cứ có mỡ là béo là ngon. Những cái miệng háu ăn của lũ trẻ gầy trơ xương sườn nhạy cảm với mùi thơm của mỡ rán, vị béo ngậy của tóp . Đi đến đâu cái mũi cũng hấp háy dò dò ngửi ngửi tìm mùi để ăn. Và vớ được nhà nào đang rán cá hay phi hành mỡ là hít lấy hít để. Một lần tôi bị đòn khá đau vì tội nô nghịch xô đổ cả giắc măng dê. Chai mỡ bị lăn ra sân . Cái sân thì lồi lõm. Cái chai lăn lộc cộc lộc cộc rồi va vào lan can vỡ tan. Mỡ chảy và dây bẩn cả ra sân. Thế là đến tôi lại tha hồ sờ mông. Xoa xoa những vết rát, nóng ấm. Mềm mềm, sưng sưng.
Những bữa thiếu thức ăn. Cứ lấy mỡ vùi vào bát cơm nóng cho nó chảy mềm mỡ ra rưới tí mắm vào là ăn tùm tụp. Trâu khát nước không phải đè sừng. Bố tôi hay bảo thế. Mỗi khi vào mâm cơm mà chả có thức ăn. Phụng phịu đòi ăn cơm mỡ.
Trẻ con ngày ấy chả phải cần lấy một tiếng gò tiếng ép. Trẻ con bây giờ sung sướng đầy đủ quá. Thành ra coi việc hưởng những sự đầy đủ, tiện nghi ấy là đương nhiên. Những việc cũ là lỗi thời. Chúng chẳng hiểu để có hôm nay. Những thế hệ đi trước đã phải đi qua những ngày gian khó. Để mà có ý thức có nhận thức xây dựng một tương lai tốt đẹp hơn.

Phanthiai

Xe hơi
Em thì không ăn chay, nhưng ăn giảm động vật, tăng thực vật cũng là tốt cho cơ thể mà lại đỡ được ối tiền chi tiêu cho ăn uống. Thỉnh thoảng làm bữa nhiều thịt nó mới ngon. Chả khác gì mâm cỗ nhiều món quá nên lúc ăn chẳng cảm thấy ngon, nhưng ăn ở nhà chỉ 1, 2 món trong mâm cỗ đó thì lại ngon.

Phanthiai

Xe hơi
Ăn tươi ai chả muốn, nhưng vệ sinh an toàn khó đảm bảo, gỏi, tiết canh, bò tái đều tốt nếu vệ sinh
để em trích nguyên văn đoạn trong sách Hành trình về phương đông cụ xem nhé. Trước là em nhớ mang máng nội dung thế em viết ra chắc cụ hiểu nhầm. Còn 1 đoạn nói chi tiết hơn về năng lượng trong động vật và thực vật thì em ko tìm thấy.
Người tập phải tránh đồ ăn “tỉnh” vì nó làm thể xác hôn
mê, lười biếng, bất động. Các thức ăn có đặc tính “tỉnh” là các món đang lên
men, các thứ đồ khô, các loại rượu. Các món ăn có đặc tính “động”, như thịt,
cá, thường đem lại các kích thích hăng hái nhất thời, xác chết thú vật gồm
nhiều nguyên tử nặng nề bởi các thú tính thấp hèn không thích hợp cho việc
tu hàn, thanh lọc. Chỉ có các món ăn “điều hoà” là thứ có khả năng tăng
trưởng, chứa nhiều sụ sống như ngũ cốc, vì nó đâm mầm, nẩy lộc, các loại
trái cây vốn tràn đầy nhựa sống, các loại rau cỏ vốn hấp thụ khí thái dương
cần thiết cho một thể xác cường tráng, nhạy cảm

danleduc

Xe điện
Em có thắc mắc, không biết Nhà sư ăn chay cả đời không hay có lúc cũng ăn như người thường nhỉ ?! :D
Nếu cả đời không ăn thịt thì rất mất cân bằng, cơ thể sẽ rất yếu và thiếu chất. Chả biết các cụ thế nào chứ em mà không ăn có chất thịt thì mệt lắm, ngay cả bộ não em nó cũng không muốn làm việc nữa, cơ bắp không tuân theo ý muốn của mình. Em tâm sự thật.

tratida

Xe container
Em có thắc mắc, không biết Nhà sư ăn chay cả đời không hay có lúc cũng ăn như người thường nhỉ ?! :D
Nếu cả đời không ăn thịt thì rất mất cân bằng, cơ thể sẽ rất yếu và thiếu chất. Chả biết các cụ thế nào chứ em mà không ăn có chất thịt thì mệt lắm, ngay cả bộ não em nó cũng không muốn làm việc nữa, cơ bắp không tuân theo ý muốn của mình. Em tâm sự thật.
Cả đời ăn chay ko chết cụ ơi. Cũng như cả đời cụ không ăn khoai tây thịt cừu thôi, nó quen hết ấy mà, còn tối ưu hay không là chuyện khác. Cơ thể con người tuyệt vời lắm

long.time.ago

Xe máy
Dạo này Vợ em nó toàn làm món chay. Nó bảo ăn cho giảm mỡ máu, cá nhân em thì lâu láu ăn một bữa thì được chứ ăn nhiều cũng oải lắm. Không biết Cụ, Mợ trên này có thường xuyên ăn chay không ạ?

catking113

Xe điện
Cụ ko thích thì hôm nào ăn chay thì cũng ngủ chay luôn, cho noá biết ăn chay tốt cho sk thế nào

Nhạc

Xe container
Ngon thế kia cơ mà. Cụ cứ vui vẻ ăn đồ healthy, cần bổ sung đạm thì đi quà sáng. Tuần chắc gấu cụ nấu 5 ngày chay chứ chả nhẽ cả 7 ngày.

tuyenlc

Xe tải
Cụ tốt phúc đó, em ko ăn thịt đây, vợ em ko biết nấu món chay nào, em ăn lạc với rau suốt

jazzzzz

Xe lăn
An toàn ăn chay gián tiếp thoai.

windy1

Xe điện
Ăn chay lúc đầu không quen, cảm thấy rất mau đói. Khi bụng quen rồi thì mọi việc bình thường . Thức ăn trong hình nhìn thấy ngon. Vợ cụ nầy thương chồng quá xá.

Nhạc

Xe container
E ko phải dân ăn chay, nhưng cứ có mấy món như dưa, ghém, nộm chua ngọt, rau luộc, lạc rang, nấm khô, cà muối giòn, sung muối, kim chi... thì e thấy ngon hơn ăn thịt.

New layer

Xe tải
Em thề bữa nào không có thịt động vật là vợ em không chịu nổi, giờ bụng vợ to hơn bụng mình. Mấy lần gợi ý thử tháng làm bữa ăn chay nó gạt phắt đi.

ok.

Xe tăng
Bác để ý mà xem, phàm trong tự nhiên con nào mà ăn thực vật thì là giống bị bắt nạt & săn đuổi. Hơn nữa tuổi thọ của loài ăn cỏ không cao bằng các loài ăn tạp.

Dư con gấu chẳng hạn nó phải ăn cả cá & côn trùng dư ong nữa mới không bị bắt nạt, hay dư con rùa chẳng hạn để sống lâu thế thì ngoài rêu, tảo nó phải xực cả tôm, cá.

Con người cũng vậy thôi, ăn cỏ nhiều là đứt sớm mí lại hay rối loạn đường lắm. :))