[Funland] Kinh nghiệm cho vay bằng giấy viết tay

TECHVANMINH

Xe máy
Website
vanminhtech.vn
coi chừng mất hết.

tieunhupha

Xe điện
2 tháng sau con nợ k bán xe thì cụ tính sao :)) cụ cầm giấy bán xe đi làm việc với ai hay sang xích xe của con nợ
Vậy em mới bảo là để rời giấy mà cụ. Nghĩa là họ đã bán xe cho mình rồi và mình cho mượn lại. Còn sau 2 tháng mình đòi lại xe thôi. Giấy thỏa thuận bán là giấy rời mà cụ.

lx125_black

Xe container

phuongmit

Xe cút kít
Vậy em mới bảo là để rời giấy mà cụ. Nghĩa là họ đã bán xe cho mình rồi và mình cho mượn lại. Còn sau 2 tháng mình đòi lại xe thôi. Giấy thỏa thuận bán là giấy rời mà cụ.
Hihi cách này hội cầm đồ cho vay làm chục năm nay rồi cụ ạ. Xe con nợ vẫn đi, lúc nó bễ e đố cụ bắt nó giao xe trong vui vẻ đấy, trừ khi cụ cho hội xanh đỏ sang xích xe nó. Lý thuyết là bán, là có giấy nhưng thực tế xe con nợ đang đi thì đòi k dễ như nói đâu cụ :))

kduc.1

Xe máy
Ra NH làm thủ tục cầm cố xe, cụ chủ trả lãi hộ họ.

tieunhupha

Xe điện
Hihi cách này hội cầm đồ cho vay làm chục năm nay rồi cụ ạ. Xe con nợ vẫn đi, lúc nó bễ e đố cụ bắt nó giao xe trong vui vẻ đấy, trừ khi cụ cho hội xanh đỏ sang xích xe nó. Lý thuyết là bán, là có giấy nhưng thực tế xe con nợ đang đi thì đòi k dễ như nói đâu cụ :))
Vâng cụ. Em cũng nghĩ là chỉ là hình thức để thắt chặt hơn khoản vay thôi. Chứ mình ko phải dân giang hồ thì quá khó để đòi khi chẳng may con nợ vỡ và cùn. Mà người có chút quan hệ với nhau thì ko nên cho vay kiểu này nếu ko phải là dân chuyên, còn nếu nặng tình hơn chút thì cho vay 1 khoản xác định là ko trả được thì cho luôn thôi.

Cún em

Xe buýt
với 90 tr, mà Ae trong nhà thì coi như cúng dường. cúng công sinh thành bố mẹ sinh ra 2 ace ruột. Sau biết mà tránh. Cụ đàn ông tiếc 1 chứ vợ cụ tiếc 10.
Coi như không có khoản này cho vợ chồng thoải mái.
cám ơn cụ đã chia sẻ, e cũng xác định là mất cụ ạ.

Cún em

Xe buýt
Nếu cụ không khó khăn quá thì thôi bỏ qua đi cụ. Để chị em tự xử với nhau. Còn nếu cụ thực sự khó khăn thì cụ nên nói chuyện với gấu xem món nợ này thế nào rồi, rồi để gấu đòi. Chứ ai mình lại ra mặt đòi :D :D
e không quá khó khăn cụ ạ, khoản đấy nói thực ra là em xác định là mất, chỉ cay 2 cái: 1 là vợ cho vay mà không hỏi gì mình, 2 là nó vay cũng không thèm hỏi gì mình và không đúng hẹn thôi.

Cún em

Xe buýt
100tr thấm tháp gì so với cái nhà mà cần phải vay nhỉ?
Tớ cho cậu em mượn 650tr, ko hẹn ngày trả (nói dùng để mua lô đất vừa tìm được), nhưng nó cứ đòi trả cho bằng được. Tớ kêu "chừng nào anh cần thì anh mới lấy, cứ để đó mà làm ăn".
Đến lúc tôi tìm được lô đất cần mua mới hỏi nó, hôm công chứng nó mang tiền lên cùng để tôi bỏ vào cho đủ số.
Mua nhà chung cư cũ ở tỉnh lẻ nên không nhiều tiền cụ ạ. Vả lại nếu trực tiếp hỏi vay em và cũng không hẹn ngày trả thì nó đỡ bực, đằng này chị em lại dấm dúi với nhau, hơn nữa lại hẹn lịch trả nợ nhưng không làm được nên mới bực mình.

e không quá khó khăn cụ ạ, khoản đấy nói thực ra là em xác định là mất, chỉ cay 2 cái: 1 là vợ cho vay mà không hỏi gì mình, 2 là nó vay cũng không thèm hỏi gì mình và không đúng hẹn thôi.
Kinh nghiệm của em: nhà đứng tên chung, tiền, ck cho vợ đứng tên cho nó sướng, vận hành và điều tiết trạng thái em quyết. Cho vay: chỉ bố mẹ và anh chị em ruột, có hạn mức tổng và hạn mức cụ thể từng người. Số tiền cho vay sẵn sàng mất.

TalaMit

Xe hơi
Nếu cụ muốn còn bạn thì không cho vay còn cho vay là mất bạn. Người đi vay tiền người thân đã kém trừ trường hợp ốm đau. Mà người cho vay càng vớ vẩn hơn.
Em thì xác định nếu bảo là thương ban như cụ thớt thể cho không dc bao nhiêu thì cho, dc trả lại thì tốt, mà ko dc trả lại coi như cũng biết từ đầu, coi như giúp bạn. Còn đã đắn đo như cụ thớt thì công chứng rõ ràng, ko thì 2 tháng sau lại có thớt mới " Làm sao đòi dc tiền???"
Em thì chưa bao h đi vay các món to nhỏ từ bạn bè, nhưng mất khá nhiều bạn vì cho vay, đa phần là e chán,ko muốn giữ mối qh nữa, ngược lại nhà e thì các anh, chị em lại có thể hỗ trợ dc nhau, từ lúc khó khăn đến giờ, chưa có khả năng cho dc món to nhưng cần thì lúc nào cũng sẵn sàng, và bao nhiêu năm rồi chưa có xích mích chueyenj tiền bạc vì rất là rõ ràng

mazda3_pro

Xe lăn
Mua nhà chung cư cũ ở tỉnh lẻ nên không nhiều tiền cụ ạ. Vả lại nếu trực tiếp hỏi vay em và cũng không hẹn ngày trả thì nó đỡ bực, đằng này chị em lại dấm dúi với nhau, hơn nữa lại hẹn lịch trả nợ nhưng không làm được nên mới bực mình.
Đã là vợ chồng thì có chuyện gì cũng cần phải nói với nhau, là tớ thì tớ cũng bực.

Naponeon

Xe tải
Bẩm các cụ.

Số là em có người quen muốn vay tiền, mình cũng thấy họ khó khăn nên cũng muốn cho vay ko lãi. Số tiền là 150 triệu trong 2 tháng. Nhưng dù sao vẫn phải cần chắc chắn, rõ ràng tránh phiền phức sau này. Nên sau trao đổi thì sẽ viết giấy ghi nợ, trong đó có ghi thêm thông tin của chiếc xe ô tô họ đang lái, số khung, số máy và có cam kết là nếu sau 2 tháng ko trả dc nợ thì chiếc xe này sẽ bị mang đi thanh lí để trả nợ.

Tất nhiên là ko ai mong muốn ra tòa sau này, và viết tay cũng chỉ là lý thuyết. Tuy nhiên các cụ thấy phương án đấy có ok ko ạ ? Và ai từng cho vay bằng giấy viết tay rồi thì cho nhà cháu xin ít kinh nghiệm dc ko ạ ?

Cháu xin cám ơn. Đừng cụ nào bảo cháu ko cho vay nhé, vì cũng thương họ nên muốn giúp đỡ. Nhưng cũng muốn phải chắc chắn, tránh rủi ro về phía mình nhất có thể.
Em đã rơi vào hoàn cảnh này, cho người ta vay 200 củ có lãi, hẹn mấy tháng sẽ trả. Ho mang cả xe ô tô của họ đến đậu ở kho nhà mình, họ ko đưa ĐK vì đã cắm ở bank, ko công chứng, chỉ giấy vay nợ tiền. Đến mấy năm sau nó cũng ko có khả năng thanh toán, xe vứt kho mốc hết nội thất,khoang máy toàn mùi chuột...
Gọi nó xuống trả xe lấy gốc nó cũng ko chịu, bảo đưa ĐK xe để làm thủ tục mua bán nó cũng ko, gọi công an thì họ nói đây là giao dịch dân sự ko vào. Cụ đừng cầm chym cho người khác tè !

TRANGDC

Xe tăng
Bạn hỏi vay 10 ngày, đến giờ còn 2 ngày nữa là tròn năm :((