[Thảo luận] Kinh nghiệm đi Hà Nội _ Vinh cho xe chưa đăng ký

suppersi

Xe máy
Tình hình là e chuẩn bị lấy con Honda city cho ông cậu, đặt xe ở TP Vinh thì tận tháng 9 mới có xe. Nên đành phải ra Hà Nội lấy xe đỡ phải chờ đợi.
Chủ nhật tuần này em ra ngoài lấy xe về, cụ nào đã từng mua xe ở Hà Nội và sau đó chạy về Vinh thì cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.
- Nên đi đường Hồ Chí Minh hay đường Quốc lộ?
- Đi vào ban đêm hay là ban ngày ạ?
- Nếu gặp chốt thì vé qua chốt là khoảng bao nhiêu tiền vậy ạ?
Cụ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ thêm giúp em với...

minhhai985

Xe lăn
Theo em bác nên thuê xe chuyên dụng chở về, mất vài triệu mà đỡ được bao nhiêu cái lo trên đường. Em hôm trước cũng chở xe ford ranger từ tận cảng Hiệp Phước Sài Gòn về Hải Dương.

trinhtaicb

Xe buýt
Tình hình là e chuẩn bị lấy con Honda city cho ông cậu, đặt xe ở TP Vinh thì tận tháng 9 mới có xe. Nên đành phải ra Hà Nội lấy xe đỡ phải chờ đợi.
Chủ nhật tuần này em ra ngoài lấy xe về, cụ nào đã từng mua xe ở Hà Nội và sau đó chạy về Vinh thì cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.
- Nên đi đường Hồ Chí Minh hay đường Quốc lộ?
- Đi vào ban đêm hay là ban ngày ạ?
- Nếu gặp chốt thì vé qua chốt là khoảng bao nhiêu tiền vậy ạ?
Cụ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ thêm giúp em với...
Hình như salon sẽ làm cho cụ cái biển tạm chạy như biển bình thường luôn cụ ạ. Cụ cứ hỏi salon nơi bán xe cho cụ xem sao, nếu không được và để yên tâm hơn thì cụ cho e nó lên tàu để về nhà cho nhẹ nhàng và an toàn.

suppersi

Xe máy
Hình như salon sẽ làm cho cụ cái biển tạm chạy như biển bình thường luôn cụ ạ. Cụ cứ hỏi salon nơi bán xe cho cụ xem sao, nếu không được và để yên tâm hơn thì cụ cho e nó lên tàu để về nhà cho nhẹ nhàng và an toàn.
Em cũng hỏi salon Honda Tây Hồ rồi cụ à... không có biển tạm và cũng ko có giấy lưu thông 15 ngày.
Cũng muốn cho nó lên xe chuyên dụng nhưng mà giá là 7 triệu... em thấy nó chát quá cụ ah

htlongbien

Xe điện
Về lý thuyết và đảm bảo pháp lý thì cụ mua xe ở địa phương nào thì sẽ đi đăng ký biển tạm để di chuyển về nơi đăng ký biển chính thức, phí thì chắc chắn phải có rồi vfa việc đó sẽ do đại lý xe làm nhanh được.
Thực tế vẫn có thể: cụ in chữ xe mới nhận hoặc xe đi đăng ký bằng giấy A4 chữ to lên cài đầu xe và dán ở mít xe: gặp lực lượng người ta cũng không đến mức gây khó dễ lắm đâu, vì căng lắm nhìn vào số công tơ mét cũng biết là xe mới tinh tươm mà.
Em đã từng 2 lần di chuyển xe mới và làm như thế! cẩn thận hơn em in cả số di dộng của em vào tờ giấy đó để đảm bảo là minh bạch mặc dù việc làm đó không giải quyết mặt pháp lý.

coolpix8700

Xe ngựa
Về lý thuyết và đảm bảo pháp lý thì cụ mua xe ở địa phương nào thì sẽ đi đăng ký biển tạm để di chuyển về nơi đăng ký biển chính thức, phí thì chắc chắn phải có rồi vfa việc đó sẽ do đại lý xe làm nhanh được.
Thực tế vẫn có thể: cụ in chữ xe mới nhận hoặc xe đi đăng ký bằng giấy A4 chữ to lên cài đầu xe và dán ở mít xe: gặp lực lượng người ta cũng không đến mức gây khó dễ lắm đâu, vì căng lắm nhìn vào số công tơ mét cũng biết là xe mới tinh tươm mà.
Em đã từng 2 lần di chuyển xe mới và làm như thế! cẩn thận hơn em in cả số di dộng của em vào tờ giấy đó để đảm bảo là minh bạch mặc dù việc làm đó không giải quyết mặt pháp lý.
Tất cả chỉ là may rủi!
Chẳng phải lý thuyết mà phải như vậy, nhưng nếu mua biển tạm thì sẽ tốn tiền, nếu muốn mua chắc chắn nhờ đại lý sẽ nhanh hơn nếu người mua xe không thông thuộc lắm!
Cũng là thực tế thì các đại lý trừ vận chuyển trên xe của họ, còn tự lái ra khỏi cảng về đến sa lông họ đều mua biển tạm, nhưng thời hạn cho đến lúc mình đến hỏi, rồi mua xong thì cái biển tạm ấy cũng hết hạn từ lâu rồi.
Và cũng thực là theo quy định mọi tờ giấy dán vào xe mà không phải biển số do xxx cấp phát (biển chính thức hay biển tạm) đều không có ý nghĩa gì với xxx. Dán giấy càng to, càng giúp họ nhìn thấy từ xa... Đi trót lọt hay không thì cứ chờ đợi vào may rủi thôi!
Chỉ có với 2B trước đây thì em có thấy Yamaha hay tổ chức các nhóm di chuyển, có cả cờ hiệu khi đưa xe họ tự nhà máy về HN (từ lâu rồi họ vận chuyển bằng xe Tấn Thành nên không thấy nữa và cũng không biết khi tổ chức các nhóm ấy họ có xin phép hay không).

Hoathanhtao

Xe điện
Như Cụ là chuẩn đấy:-bd thêm nữa là lái xe quen đường,biết chỗ xxx làm,gần đến nơi chịu khó bám đuôi xe khác cho xxx khỏi để ý!:D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nhiều lần làm vụ này rồi mà.
Bác chủ cứ ra đăng ký cái Biển tạm, đi cho nó đúng quy định. NHờ bên bán xe họ làm cho, có trả phí.
Thậm chí có thể mua Bảo hiểm than vỏ cho xe, nếu muốn.

cá nhân tôi cho là nên đi ban đêm , ít xe, và đi đường HCM, cho nó lành.

quyenh1000

Xe buýt
cụ cứ chạy đường mòn.tầm 22h xuất phát tại hà nội về đến vinh vừa sáng.trước tết em vừa đưa 1 con về đô lương cho ông anh.

quyenh1000

Xe buýt
Tất cả chỉ là may rủi!
Chẳng phải lý thuyết mà phải như vậy, nhưng nếu mua biển tạm thì sẽ tốn tiền, nếu muốn mua chắc chắn nhờ đại lý sẽ nhanh hơn nếu người mua xe không thông thuộc lắm!
Cũng là thực tế thì các đại lý trừ vận chuyển trên xe của họ, còn tự lái ra khỏi cảng về đến sa lông họ đều mua biển tạm, nhưng thời hạn cho đến lúc mình đến hỏi, rồi mua xong thì cái biển tạm ấy cũng hết hạn từ lâu rồi.
Và cũng thực là theo quy định mọi tờ giấy dán vào xe mà không phải biển số do xxx cấp phát (biển chính thức hay biển tạm) đều không có ý nghĩa gì với xxx. Dán giấy càng to, càng giúp họ nhìn thấy từ xa... Đi trót lọt hay không thì cứ chờ đợi vào may rủi thôi!
Chỉ có với 2B trước đây thì em có thấy Yamaha hay tổ chức các nhóm di chuyển, có cả cờ hiệu khi đưa xe họ tự nhà máy về HN (từ lâu rồi họ vận chuyển bằng xe Tấn Thành nên không thấy nữa và cũng không biết khi tổ chức các nhóm ấy họ có xin phép hay không).
cụ nói chuẩn.may rủi thôi chứ đi qua các tỉnh nó mà vẫy cũng rách việc phết

_F4_

Xe tăng
Cụ làm biển tạm đi, mất khoảng 1tr đến hơn 1tr đi cho lành, cấp biển tạm chắc mất 1 ngày (b)

honza

Xe tải
Vậy cụ nói là thế thôi tôi không mua nữa là có cách khác ngay!
em cũng hỏi salon honda tây hồ rồi cụ à... Không có biển tạm và cũng ko có giấy lưu thông 15 ngày.
Cũng muốn cho nó lên xe chuyên dụng nhưng mà giá là 7 triệu... Em thấy nó chát quá cụ ah

AuD

Xe đạp
Thuê tầu chở về đi bạn, đơn giản nhất mà phí không cao.

giangcoi79

Xe điện
Em thật. Cụ nên làm biển tạm đi. Chi phí khoảng 1,2 đến 1,5T thôi. Nó sẽ cấp cho cụ tuyến đường đi từ HN đến Vinh. Con nếu cụ chấp nhận may ruỉ em sợ đi qua địa phận HN thôi cụ đã mất nửa phần tiền gửi xe về Vinh rồi. Năm 2010 em cũng mang xe như cụ cứ qua mỗi chốt nó làm 1 củ ( đấy là ở địa phân HN thôi đấy nhé còn các tỉnh em không biết). Ít hơn nó không nhận đâu. Mà từ hồi đấy đến giờ xxx nó mồm rộng hơn nhiều rồi. Chúc cụ may mắn.

caca

Xe tải
chắc cụ lo xa quá chứ xxx đâu đến nỗi bắt chẹt vụ xe chờ đi dky đâu, cùng lắm gọi lại hỏi han tí rồi cho đi thôi, cụ cứ dán xe đi dky to vào mà chạy

thanhxuan21

Xe buýt
Bác cứ làm cái biển tạm + giấy đăng kiểm tạm thời vào mà chạy, hiệu lực thông thường có giá trị trong vòng 7 ngày. Đi cho nó an tâm, xe mới mà đã bị phạt mất hay

duna3

Xe điện
7 triệu tiền vận chuyển thì nhiều thật đó.
Như này cụ chủ nhé, HN-Vinh, Đi đường IA: khoảng 300 km x 7 lít/100km (Xe mới nên ăn xăng cụ nhé) x 25k/lít (làm tròn cho dễ tính) = 525k tiền xăng
Tiền đường: (Pháp vân - Ninh Bình) 70k (em nhớ vậy) + Thanh Hóa 20k + Hoàng Mai 10k = 100k
Về vinh rửa xe tại nơi xin nhất nhé 70 k (spa 3-2)
Tổng 695k làm tròn 700k
Chênh lệch 7000 - 700 = 6.300k
Quy tắc 50/50: 6.300/2 = 3.150 k
Cụ đưa em 3.150k em mối lái người chạy về Vinh cho, xăng xe cầu đường cụ chịu, làm luật dọc đường em chịu, lời thì em được , mất thì em cũng cười :))
Được không cụ chủ?

Chỉnh sửa cuối:

hn03

Xe điện
lÀM CÁI biển tạm hết 2h. và mất 1tr2. Chạy thoải mái.

Ac080

Xe tăng
Cụ cứ bảo với salon là tôi cần làm biển tạm về Vinh luôn coi như điều kiện để mua xe ở salon đó. Nếu không làm, thì chăc cũng ít nhất 1 triệu/chốt. Thậm chí có biển tạm bọn ở Thanh hóa vẫn tuýt và khen sếp mới mua xe mới đẹp quá cho anh em xin cốc nước rửa xe. Cũng có khi thoát nếu cụ căn giờ chuẩn.