Kinh nghiệm đổ đèo với xe số tự động

huonga4dethuong

[Tịch thu bằng lái]
Các Bác cho em hỏi khi mình đi xe số tự động, lúc đổ đèo mình hãm xe có những cách nào vậy? Em mới đi có vài tháng thôi nên có mỗi trò về số thấp hơn kèm nhấp thăng nhẹ 1 phát để hãm. Nhưng thấy vẫn chưa đủ an toàn cho lắm.
Các Bác đi lâu năm chỉ em với. Em cảm ơn!

teacher.TrungAT

Xe tải
Các Bác cho em hỏi khi mình đi xe số tự động, lúc đổ đèo mình hãm xe có những cách nào vậy? Em mới đi có vài tháng thôi nên có mỗi trò về số thấp hơn kèm nhấp thăng nhẹ 1 phát để hãm. Nhưng thấy vẫn chưa đủ an toàn cho lắm.
Mỗi cách về D1 và nhấp phanh. Nếu cần an toàn hơn thì mợ dừng xe về N kéo phanh tay chặt sau đó chèn gạch vào bánh xe........

..cuối cùng thì xuống xe đi bộ.:))

hoangminh3B

Xe tăng
Mợ về số thấp và nhấp phanh thấy tốc độ nào điều khiển dễ nhất là ok thôi

HI CHÀO BẠN hôm nay mình mới tham gia otofun lần đầu thì gặp bạn xin mạo muội chia sẻ để bạn lái xe được an toàn
Bạn lái xe số tự động.sơ đồ và ý nghĩa như sau P: Là đỗ xe, R: Số lùi, :D: số tiến bình thường S, hoặc L hoặc 1,2 là mức số thấp dùng khi xe lên dốc cao,xuống dốc cao đi đường trơn trượt ,lầy lội,ngập nước mục đích để tăng sức kéo và độ ma sát cho xe khi leo dốc,dùng động cơ hãm tốc độ khi xuống dốc, Nếu khi đi đường bình thường bạn vào mức số này sẽ thấy xe rung giật mạnh khi tăng và giảm ga và gằn máy.
Đặc biệt khi đổ đèo hay xuống dốc dài bạn tuyệt đối không được rà chân phanh thường xuyên làm cho đĩa phanh nóng lên làm cháy copen phanh gây hiện tượng mất phanh cực kỳ nguy hiểm,bạn nên phanh cho xe chậm hẳn rồi lại thả ra cho xe chạy xuống dốc cùng mức số thấp,khi thấy xe nhanh bạn phanh lặp lại như vậy sẽ an toàn,chúc bạn thượng lộ bình an, néu có gì cần hỏi bạn có thể alo 0975.637.626 mình hướng dẫn khi cần thiết nhé

duongtm

Xe tăng
Ngoài về số thấp và thi thoảng đệm phanh thì theo em còn trick gì nữa :)

Có khi phải đánh lái loằng ngoằng để giảm tốc độ nữa

LuckyCar

Xe container
Vào số lùi, lùi lên dốc, nó trượt xuống từ từ là vừa ạ. :D

gocart

Xe cút kít
Xe mợ là A4 thì chọn chức năng Hill Descent Control-Hỗ trợ đổ đèo.
Đọc Hướng dẫn sử dụng.
Nút nó đây:

Chỉnh sửa cuối:

toan_dsr

Xe hơi
MỖi trò về số thấp kèm thắng nhẹ một phát để hãm là mợ nắm được cơ bản rồi, còn xử lý tình huống trên đường nữa thôi ạ. Hạn chế rà phanh liên tục, đi số thấp đảm bảo kiểm soát tốc độ là ok thôi.
Chúc các cụ mợ vạn dặm bình an

huonga4dethuong

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề số tự động của xe mợ có những mức số nào, chứ mợ cứ hỏi chung chung ntn thì các cụ đập choai cũng khó tư vấn lắm :)
Dạ em xin bổ sung thông tin: Xe em đang đi là con mer C200 đời 2016. Số thì có mỗi tiến, lùi, đỗ, mo. Còn phần số ở trên vô lăng có 2 thanh nhấp lên xuống số cụ ạ.

huonga4dethuong

[Tịch thu bằng lái]
HI CHÀO BẠN hôm nay mình mới tham gia otofun lần đầu thì gặp bạn xin mạo muội chia sẻ để bạn lái xe được an toàn
Bạn lái xe số tự động.sơ đồ và ý nghĩa như sau P: Là đỗ xe, R: Số lùi, :D: số tiến bình thường S, hoặc L hoặc 1,2 là mức số thấp dùng khi xe lên dốc cao,xuống dốc cao đi đường trơn trượt ,lầy lội,ngập nước mục đích để tăng sức kéo và độ ma sát cho xe khi leo dốc,dùng động cơ hãm tốc độ khi xuống dốc, Nếu khi đi đường bình thường bạn vào mức số này sẽ thấy xe rung giật mạnh khi tăng và giảm ga và gằn máy.
Đặc biệt khi đổ đèo hay xuống dốc dài bạn tuyệt đối không được rà chân phanh thường xuyên làm cho đĩa phanh nóng lên làm cháy copen phanh gây hiện tượng mất phanh cực kỳ nguy hiểm,bạn nên phanh cho xe chậm hẳn rồi lại thả ra cho xe chạy xuống dốc cùng mức số thấp,khi thấy xe nhanh bạn phanh lặp lại như vậy sẽ an toàn,chúc bạn thượng lộ bình an, néu có gì cần hỏi bạn có thể alo 0975.637.626 mình hướng dẫn khi cần thiết nhé
Ôi tuyệt quá cảm ơn cụ nhiều ạ. đọc cmt của cụ em học ra được nhiều điều. Dạ nhưng xe em là mer C200 2016 em không thấy có mấy số L1,L2. mà có mấy cái cơ bản như P,R,S,L thôi ạ :(

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online

huonga4dethuong

[Tịch thu bằng lái]
MỖi trò về số thấp kèm thắng nhẹ một phát để hãm là mợ nắm được cơ bản rồi, còn xử lý tình huống trên đường nữa thôi ạ. Hạn chế rà phanh liên tục, đi số thấp đảm bảo kiểm soát tốc độ là ok thôi.
Chúc các cụ mợ vạn dặm bình an
xin cảm ơn ý kiến của cụ
Chúc cụ đi đường luôn gặp nhiều niềm vui và may mắn nhé