Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

warmheartvnn

Xe tải
Em đã ở chung cư nhiều năm rồi,và cũng chuyển đi chuyển lại vài nơi rồi nên cũng có 1 vài lưu ý viết lên để hầu các cụ nào đang có nhu cầu chọn mua chung cư. :-bd
Lời đầu tiên em xin gửi tới các cụ nào có ngân sách tầm 2,5 tỷ đổ lại(nhất lại là vợ chồng trẻ)mà còn đang phân vân giữa mua đất và mua chung cư thì em khuyên thật nên mua chung cư mà ở cho sướng-cái “sướng” này thì chắc nhiều cụ sẽ gạch đá nhưng nếu cần lúc khác em sẽ lập 1 thớt khác để so sánh vì sao trong khoảng tiền đó thì chọn CC sẽ có nhiều ưu điểm hơn. %%-
Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:
1.Nên chọn những chủ đầu tư lớn như HUD hoặc Vinaconex- vì mấy ông này hay có đất dự án rộng-đặc biệt ông HUD-nên họ không tận dụng tối đa diện tích để xây dựng.Trước em ở Văn Quán rất khoái vì có nhiều cây xanh.Chọn những toà càng có nhiều không gian chung càng nhiều càng tốt.
2.Nên mua nhà từ khoảng tầng 7-15-Vì ở thấp quá thì cũng nhiều bụi,nhiều muỗi,lại hay bị ồn ào.Cao quá thì đi lại bất tiện và nhỡ có sự cố gì thì cũng khó “chạy” hơn.
3.Nên chọn những nhà có thêm tầng hầm-vì như vậy nếu các cụ có xe oto sẽ đỡ phải vứt ngoài đường.
4.Không nên chọn những toà nhà ở mặt đường lớn,đông người đi lại-Vì sân chơi sẽ ít,con cái đi lại hoặc chơi sẽ nguy hiểm vì nhiều xe cộ.Hoặc là chủ đầu tư cho thuê vài tầng để làm siêu thị thì sẽ bớt đi chỗ gửi xe,bớt chỗ vui chơi…..
5.Chọn những căn xa chỗ đổ rác,xa thang máy.Nên chọn những căn ô góc,càng nhiều mặt thoáng càng tốt.Và tránh những căn có phòng nào đó có cửa sổ hoặc ban công hướng chính Tây.
6.Tuyệt đối tránh những căn mà có phòng nào đo bị bịt kín-không có cửa sổ hướng ra ngoài trời.
7.Tránh hướng cửa chính trực diện sang nhà đối diện-Nhiều khi muốn mở cửa ra cho thoáng rất bất tiện).
8.Nên chọn những căn có trên 1 nhà WC(nhiều khi không dùng đến mấy,hoặc hơi lãng phí nhưng bù lại sẽ có nhiều cái hay các cụ ạ).
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.
10.Phải chú ý số lượng và chất lượng thang máy của toà nhà mình định mua.Bây giờ nhiều nơi có khoảng 3 thang máy chở người + 1 thang máy chở hàng(phục vụ cho việc chuyển nhà-nhưng khi bình thường vẫn dùng để chở người.Vì hằng ngày mình sử dụng cái này rất nhiều.
11.Cộng điểm cho những toà có 2 thang bộ thoát hiểm(tốt nhất là nó cửa sắt ra hành lang và luôn đóng(ko khoá nhé) để đề phòng khi có cháy hoặc sự cố gì thì sẽ không lan nhanh ra lối thoát hiểm và các tầng khác.
……
Phù,em tạm thế đã có gì các bác bổ xung nhé.Chúc các bác mua được căn nhà như ý và không phải nuối tiếc về quyết định của mình.

P/s: Ý kiến trên đây của em có thể đúng,có thể sai mong các cụ góp ý thêm để những ai đang phân vân khi chọn mua 1 căn CC(họ đã quyết định là sẽ ở CC) có thể chọn được cho mình 1 căn hộ như ý nhất.Xin các cụ tập trung giúp em và mọi người vào chủ đề "kinh nghiệm chọn mua CC" nhé đừng lạm bàn sang việc so sánh CC với nhà dưới đất.Nếu cần thiết thì hôm nào em sẽ lập thớt riêng để bàn luận sau ạ.Cảm ơn các cụ,các mợ đã ghé qua và góp ý.

Chỉnh sửa cuối:

cafesuada

Xe điện
E đọc báo có bài ở chung cư khi bố chết phải cõng thang bộ chứ ko được đi thang máy, có phải thế ko cụ chủ ?

TRANGDC

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ, thông tin rất hữu ích, làm em cáng quyết tâm hơn :)>-

warmheartvnn

Xe tải

mất gương

Xe tăng
Hóng tí . Hôm nào có tiền nhờ cụ tư vấn hộ .

mango

Xe tăng
em chưa từng ở CC, các cụ cho em hỏi là nếu nhà có trẻ nhỏ, hay chạy hoặc nhảy từ giường, ghế xuống sàn thì có bị hàng xóm phía dưới lên gõ cửa claim ko?
Ngoài ra, khi gió bão thì CC có bị lung lay theo gió ko?

Em hỏi thế vì có người quen thuê nhà DMC Kim Mã nhưng kêu khó chịu do hàng xóm ở trên liên hoan gây ồn nhiều.

civic1.8at2012

Xe máy
Cụ chủ rất tâm huyết với căn hộ chung cư. Những chú ý của cụ về căn hộ rất chi tiết và hữu ích. Đúng là người ở chung cư lâu năm. Cảm ơn cụ!

amour05

Xe hơi
Theo em cụ cần đưa thêm tiêu chuẩn là CC nằm trong 1 quần thể đồng nhất là tốt nhất: có trường, chợ, siêu thị, cafe, bể bơi, khu tập gym ... Ở khu nào mà xa chỗ mua bán, ăn chơi thì mất thời gian lắm.

nirvana888

Xe máy
BIết là CC có nhiều cái hay nhưng sao em vẫn thích nhà đất ^^

Teeni

Xe đạp
em chưa từng ở CC, các cụ cho em hỏi là nếu nhà có trẻ nhỏ, hay chạy hoặc nhảy từ giường, ghế xuống sàn thì có bị hàng xóm phía dưới lên gõ cửa claim ko?
Ngoài ra, khi gió bão thì CC có bị lung lay theo gió ko?

Em hỏi thế vì có người quen thuê nhà DMC Kim Mã nhưng kêu khó chịu do hàng xóm ở trên liên hoan gây ồn nhiều.
tất nhiên là ngta sẽ khó chịu
còn có lên chỉ mặt nói k là do tính mỗi người
có khi họ sẽ bảo bql cc nhắc nhở
phải cụ cụ có khó chịu k ;))

warmheartvnn

Xe tải
Cố lên cụ,1 đời ta bằng muôn vàn đời nó.Phải đổi mới tư duy cụ ạ,1 đời ta bằng muôn vàn đời nó.Cứ mua chung cư sống cho thoáng,có ô tô về vứt toẹt dưới hầm,bạn bè đến dù có dăm ba chiếc ô tô cũng thoải mái,dân trí lại cao(vì đa số là người trẻ,họ có học thức).Tội gì phải chui vào ngõ ngách mua 3-40m2 leo cầu thang cho ốm,có xe lại fải đi xa để gửi.....
Cám ơn cụ chủ, thông tin rất hữu ích, làm em cáng quyết tâm hơn :)>-

hungnn.vn

Xe buýt
Nếu cháu có tầm 2.5 tỷ như cụ chủ thì đã ngon lành rồi

tulipman

Xe buýt
Em đã ở chung cư nhiều năm rồi,và cũng chuyển đi chuyển lại vài nơi rồi nên cũng có 1 vài lưu ý viết lên để hầu các cụ nào đang có nhu cầu chọn mua chung cư. :-bd
8.Nên chọn những căn có trên 1 nhà WC(nhiều khi không dùng đến mấy,hoặc hơi lãng phí nhưng bù lại sẽ có nhiều cái hay các cụ ạ).
Bài cụ rất hay và ý nghĩa, em vodka cụ.
Mà em hiểu cái đoạn đo đỏ cụ định nói gì đấy ợ =)) =)) =))

bongkhanhlinh

Xe tăng
e là e cứ khoái ở chung cư, thoáng mát, có chỗ đỗ xe, có sân chơi cho trẻ nhỏ, tầm mắt nhìn xa, trời lúc nào cũng trong xanh chứ chui vào ngõ ngách tối om om, 2 xe máy đi vừa là e sợ lắm.

Oceanboy

Xe buýt
Lời đầu tiên em xin gửi tới các cụ nào có ngân sách tầm 2,5 tỷ đổ lại(nhất lại là vợ chồng trẻ)mà còn đang phân vân giữa mua đất và mua chung cư thì em khuyên thật nên mua chung cư mà ở cho sướng-cái “sướng” này thì chắc nhiều cụ sẽ gạch đá nhưng nếu cần lúc khác em sẽ lập 1 thớt khác để so sánh vì sao trong khoảng tiền đó thì chọn CC sẽ có nhiều ưu điểm hơn. %%-
Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:
1.Nên chọn những chủ đầu tư lớn như HUD hoặc Vinaconex- vì mấy ông này hay có đất dự án rộng-đặc biệt ông HUD-nên họ không tận dụng tối đa diện tích để xây dựng.Trước em ở Văn Quán rất khoái vì có nhiều cây xanh.Chọn những toà càng có nhiều không gian chung càng nhiều càng tốt.
2.Nên mua nhà từ khoảng tầng 7-15-Vì ở thấp quá thì cũng nhiều bụi,nhiều muỗi,lại hay bị ồn ào.Cao quá thì đi lại bất tiện và nhỡ có sự cố gì thì cũng khó “chạy” hơn.
3.Nên chọn những nhà có thêm tầng hầm-vì như vậy nếu các cụ có xe oto sẽ đỡ phải vứt ngoài đường.
4.Không nên chọn những toà nhà ở mặt đường lớn,đông người đi lại-Vì sân chơi sẽ ít,con cái đi lại hoặc chơi sẽ nguy hiểm vì nhiều xe cộ.Hoặc là chủ đầu tư cho thuê vài tầng để làm siêu thị thì sẽ bớt đi chỗ gửi xe,bớt chỗ vui chơi…..
5.Chọn những căn xa chỗ đổ rác,xa thang máy.Nên chọn những căn ô góc,càng nhiều mặt thoáng càng tốt.
6.Tuyệt đối tránh những căn mà có phòng nào đo bị bịt kín-không có cửa sổ hướng ra ngoài trời.
7.Tránh hướng cửa chính trực diện sang nhà đối diện-Nhiều khi muốn mở cửa ra cho thoáng rất bất tiện).
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.
10.Phải chú ý số lượng và chất lượng thang máy của toà nhà mình định mua.Bây giờ nhiều nơi có khoảng 3 thang máy chở người + 1 thang máy chở hàng(phục vụ cho việc chuyển nhà-nhưng khi bình thường vẫn dùng để chở người.Vì hằng ngày mình sử dụng cái này rất nhiều.
11.Cộng điểm cho những toà có 2 thang bộ thoát hiểm(tốt nhất là nó cửa sắt ra hành lang và luôn đóng(ko khoá nhé) để đề phòng khi có cháy hoặc sự cố gì thì sẽ không lan nhanh ra lối thoát hiểm và các tầng khác.
……
Phù,em tạm thế đã có gì các bác bổ xung nhé.Chúc các bác mua được căn nhà như ý và không phải nuối tiếc về quyết định của mình.
Em đồng ý nhất với cái đo đỏ ạ.

bongkhanhlinh

Xe tăng
giờ e mới nhìn cái câu "có nhiều cái hay" của cụ, vâng, đúng là hay thật nhưng nếu ham hố quá cũng mất hay đấy :D

vandinh

Xe container
- Có 1 tỷ em sẽ mua cái nhà tập thể gần trung tâm
- có 2,5 tỷ em sẽ mua cái chung cư bình dân
- có 5 tỷ em sẽ mua cái chung cư cao cấp
- có 10 tỷ em sẽ mua liền kề hoặc biệt thự

Chỉnh sửa cuối:

mango

Xe tăng
Là em thì em cũng khó chịu :)
Nhưng em nghĩ đây cũng là yếu tố bất tiện khi ở CC vì F1 thì ko phải lúc nào cũng chú ý điểm này.

tất nhiên là ngta sẽ khó chịu
còn có lên chỉ mặt nói k là do tính mỗi người
có khi họ sẽ bảo bql cc nhắc nhở
phải cụ cụ có khó chịu k ;))