Kinh Nghiệm lái xe cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

sondizai

Xe hơi
Em vốn gốc Hải Phòng nhưng hiện cư ngụ tại Hà Nội, tết này em định chạy cao tốc HN- HP để về. Cụ Mợ nào có kinh nghiệm cho em xin ít gạch đá với ợ, các cụ các mợ thông củm vì em mới cầm lái. Nên còn non mà chưa chạy lần nào nên ko rõ dư nào cả, thanks các cụ các mợ :)

new bee

Xe tải
Tốt nhất cụ chạy chậm thôi. Tầm 100 e nghĩ ổn rồi. Cụ có thể chạy làn ngoài cùng, cách xa giải phân cách nhất ấy. Ở đó không có xe xin vượt nên cụ đỡ căng thẳng. Cơ bản là lốp phải ngon và không được buồn ngủ. Chạy đường mới nhàn cái đầu lắm cụ ạ.

Anhtu99

Xe hơi
lúc đầu ko quen chạy 1 2 lần là quen dễ đi mà cụ

KenKing

Xe tải
Đường cao tốc HN-HP mỗi bên được chia làm 3 làm, cụ cứ làn giữa mà chạy, vận tốc thì vít tối đa không quá 120km/h và đừng chậm dưới 60km/h là đc. ai muốn nhanh hơn cho họ vượt cả 2 bên. Cụ chỉ lưu ý lúc vào trạm lấy thẻ và trả tiền trạm cuối là ok (và điều tối kỵ là không dừng đỗ đi vs hay làm gì trên đường nhé ko là các chú xxx lại xin nộp phạt đấy). Chúc cụ vững vàng sau tay lái!

Hikari

Xe buýt
Sáng mùng 1 có nhõn mình em chạy. :))

Na ná Nadal

Xe buýt
Nghiên cứu cung đường trước khi đi, nhập vào chỗ nào, lối ra chỗ nào. Đi làn giữa, vận tốc nên duy trì tầm 110km/h đều (lý do là ở vận tốc này ít phải vượt và bị vượt tiềm ẩn nguy hiểm cao, đi làn giữa để còn nhiều không gian ngọ nguậy khi sự cố). Lái mới không được dùng cruise control rất nguy hiểm vì chân phải dễ xa rời vị trí chiến đấu gây trễ nhất định khi muốn phanh, mà trễ sẽ gây hoảng loạn mất kiểm soát. Nhìn mọi biển báo trên đường, chuyển làn theo nguyên tắc quan sát - xi nhan - quan sát - thực hiện chuyển làn (lý do tại sao phải quan sát trước khi xi nhan là để xe đi sau không bị bất ngờ, vd cụ xi nhan mà ko chuyển làn ngay trong khi xe sau đang thử tốc độ sẽ rất nguy hiểm khi không biết vượt cụ bên nào). Chú ý bắn tốc độ tại vị trí các trạm thu phí, chắc cụ chưa dám đua xe nên ko sợ bắn tốc độ tự động >120km/h. Giữ khoảng cánh với xe đi trước cùng làn theo nguyên tắc 3 giây (tìm hiểu google, xa hơn càng an toàn). Bơm cân 4 lốp đúng tiêu chuẩn 2.2kgf trước khi đi

hoang1987

Xe tải
Nghiên cứu cung đường trước khi đi, nhập vào chỗ nào, lối ra chỗ nào. Đi làn giữa, vận tốc nên duy trì tầm 110km/h đều (lý do là ở vận tốc này ít phải vượt và bị vượt tiềm ẩn nguy hiểm cao, đi làn giữa để còn nhiều không gian ngọ nguậy khi sự cố). Lái mới không được dùng cruise control rất nguy hiểm vì chân phải dễ xa rời vị trí chiến đấu gây trễ nhất định khi muốn phanh, mà trễ sẽ gây hoảng loạn mất kiểm soát. Nhìn mọi biển báo trên đường, chuyển làn theo nguyên tắc quan sát - xi nhan - quan sát - thực hiện chuyển làn (lý do tại sao phải quan sát trước khi xi nhan là để xe đi sau không bị bất ngờ, vd cụ xi nhan mà ko chuyển làn ngay trong khi xe sau đang thử tốc độ sẽ rất nguy hiểm khi không biết vượt cụ bên nào). Chú ý bắn tốc độ tại vị trí các trạm thu phí, chắc cụ chưa dám đua xe nên ko sợ bắn tốc độ tự động >120km/h. Giữ khoảng cánh với xe đi trước cùng làn theo nguyên tắc 3 giây (tìm hiểu google, xa hơn càng an toàn). Bơm cân 4 lốp đúng tiêu chuẩn 2.2kgf trước khi đi
cụ ơi, cái dòng em bôi đỏ, em thấy dùng cruise control thì chân phải để ở phanh luôn, an toàn như khi cụ không dùng cruise control chứ cụ, chẳng lẽ cụ để chân chỗ khác

j23

Xe container
Hồi mới lái em cũng thử Cruise Control và thấy cực kì không nên, món này dành cho tài già đã quen xe quen tốc độ và phải có khả năng phản ứng tình huống cực tốt. Mà ở VN thì vô vàn tình huống phát sinh nên các lái mới tuyệt đối không dùng.
Em nghĩ chỉ khuyến khích cụ chủ dùng cái Limited Speed thôi.

hoangminh3B

Xe tăng
CỤ cứ bình tĩnh và tuân thủ tốc độ là được. Làn giữa ta đi

Na ná Nadal

Xe buýt
cụ ơi, cái dòng em bôi đỏ, em thấy dùng cruise control thì chân phải để ở phanh luôn, an toàn như khi cụ không dùng cruise control chứ cụ, chẳng lẽ cụ để chân chỗ khác
Vấn đề là chân phải ko đc ngọ nguậy sẽ mất tính linh động và cảm giác kém chuẩn, lớ ngớ còn để chân ra chỗ khác thật ý chứ

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ mới lái thì chạy làn giữa khoảng từ 80 rồi tăng dần đến 90-95km/h thôi; chú ý quan sát gương chiếu hậu và giữ khoảng cách với xe trước để không tự đưa mình vào tình huống nguy hiểm; việc đi từ HN đến HP mới ra khỏi cao tốc thì không lo đi "lạc". Ai cũng có lần đầu, cụ cứ bình tĩnh mà đi, xi nhan chuyển làn đầy đủ, đi thong thả sẽ đến nhà an toàn cụ ạ.

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ trên nói hết rồi,
Em chỉ bổ sung để ý tụi lợn lái xe đi cao tốc như đường làng :D

sentayho

Xe hơi
đi cao tốc HN-HP nên cách xe trước đúng cự li, và đừng quá tốc độ thôi ạ.

thangpicanto

Xe buýt
Em vốn gốc Hải Phòng nhưng hiện cư ngụ tại Hà Nội, tết này em định chạy cao tốc HN- HP để về. Cụ Mợ nào có kinh nghiệm cho em xin ít gạch đá với ợ, các cụ các mợ thông củm vì em mới cầm lái. Nên còn non mà chưa chạy lần nào nên ko rõ dư nào cả, thanks các cụ các mợ :)
Cụ xuống HP ở quãng nào thế? Em ở An Dương, xuống lối rẽ đường 10, xong lòng vòng độ gần 20km mới về tới nhà.
Theo em, cụ nên nghiên cứu kỹ điểm xuống chỗ nào cho tiện. HP thì thường xuống 2 chỗ: đường 10 hoặc Đồ Sơn. Đình Vũ em thấy ít người xuống đó.
Về tốc độ chạy trên đường, em nghĩ cụ chưa tự tin thì đóng tầm 100, làn giữa, chú ý mấy bác SUV vì em thấy đường này các cụ nhà mình hổ báo lắm. Có hôm em kéo 120 mà véo 1 phát, đã thấy có cụ đi Lexus vượt qua :D

sondizai

Xe hơi
Cụ xuống HP ở quãng nào thế? Em ở An Dương, xuống lối rẽ đường 10, xong lòng vòng độ gần 20km mới về tới nhà.
Theo em, cụ nên nghiên cứu kỹ điểm xuống chỗ nào cho tiện. HP thì thường xuống 2 chỗ: đường 10 hoặc Đồ Sơn. Đình Vũ em thấy ít người xuống đó.
Về tốc độ chạy trên đường, em nghĩ cụ chưa tự tin thì đóng tầm 100, làn giữa, chú ý mấy bác SUV vì em thấy đường này các cụ nhà mình hổ báo lắm. Có hôm em kéo 120 mà véo 1 phát, đã thấy có cụ đi Lexus vượt qua :D
Em Định xuống đoạn đi về An Lão - Đường 10 cụ nhỉ :), rồi chạy về Quán Toan cụ ah. Ngồi xe khách nhiều rồi nhưng tự đi thì chưa. Chắc phải vài lần mới khôn đc cụ ah, thanks cụ đã gạch đá :D

thangpicanto

Xe buýt
Về Quán Toan thì cụ xuống chỗ đường 10 là chuẩn rùi. Cụ để ý thấy biển đến địa phận HP là chuẩn bị tới chỗ rẽ đấy. Qua 1 cái cầu cao là rẽ phải luôn :D
Xuống đến đường 10, rẽ trái rồi đâm thẳng chắc tới Quán toan

vietran

Xe ba gác
Lưu ý bắn tốc độ 80, 60 khi đến soát vé
Lưu ý không đè đảo mềm (kẻ sọc) và xin nhan đầy đủ, đi đúng làn đường, k đè vạch liền lúc xuống từ cao tốc.

sondizai

Xe hơi
Lưu ý bắn tốc độ 80, 60 khi đến soát vé
Lưu ý không đè đảo mềm (kẻ sọc) và xin nhan đầy đủ, đi đúng làn đường, k đè vạch liền lúc xuống từ cao tốc.
cụ cho em xin chi tiết vụ bắn tốc độ với ah, nghĩa là ko đc chạy dưới 60 và trên 80 hả cụ :(