Chi hội Kính nhờ các bác kia cd5 giúp đỡ ạh!

mrtuan9005

Xe đạp
Xin phép được trình bày thế này:
Xe có hiện tượng ăn dầu, vào một ngày đẹp trời đang đi có hiện tượng bỏ máy đi cà giật, chạy cố vào gara kiểm tra thì thấy mobin bi nứt ở cổ, thợ quấn băng dính thì nổ được, chạy về khoảng 3km thì lại bị như hiện tượng ban đầu, ra gara thay mobin mới thì nổ ngon lành. Hôm sau đi quãng đường khoảng 120km không bị bỏ máy nữa nhưng có hiện tượng xe bị yếu, vài hôm sau thì yếu hẳn ra gara nhấc đầu máy thì bị thổi doăng mặt máy, thay xéc măng, phớt gis xong đi lại bị bỏ máy tiếp, nghi mobin nên thay cũng không thay đổi (hiện giờ lại lắp mobin nứt cổ nhưng đã dùng keo silicon dán), thay bộ chia điện cũng vẫn vậy, cuối cùng thay toàn bộ bugi thì hết nhưng giờ thì khi đạp ga để chuyển số (hầu như số nào cũng bị) thì bị lịm máy rồi mới trở lại, khi chạy đường trường đạt tốc độ từ 60 - 80km/h thì không bị lịm và giật nữa. Nói dài dòng như vậy để các cụ hiểu cho là tôi đã thử thay mobin và bộ chia điện nhưng đều không được. Có lẽ nào bộ chia điện và mobin của gara không ổn, (thay dây cao áp mới vào không nổ, dây cũ nổ bình thường), 2 ngày nay đem xe ra chỉnh mà vẫn chưa khắc phục được. Mai qua bảo thợ kiểm tra chế (chế vệ sinh được 1 năm).
Kính mong các cụ chơi xe lâu năm có kinh nghiệm cho tôi biết nó bị sao và nếu phải mua mobin và bộ chia điện thì mua đồ mới có được không? tôi thường mua ở số 5 Nguyễn Công Trứ.
Chân thành cảm ơn!

vuahung105

Xe container
Theo e thì cần thêm thông tin thì mới chính xác. Ví dụ bác bị lịm máy khi bật điều hòa hay k ?
Còn bác thay đồ ở gara thì đa phần là hàng k xịn ( may ra thì dc hàng hàn quốc là tốt rồi )
Bọn e hay mua ở phụ tùng Hải Đăng hoặc Phạm gia ( bác tìm google là thấy ) họ bán ghi rõ hàng loại nào, giá nào. Rồi thuê thợ lắp thì yên tâm nhất.
Tuy nhiên máy của bác ăn dầu, tức là lọt hơi rồi, nên bugi sẽ dính dầu và nhanh ngỏm hơn, bên cạnh đó mã lực cũng giảm sút nên nếu kéo thêm điều hòa thì rễ bị hụt hơi.
Dù sao bác cứ đi vệ sinh chế hòa khí. Có khi cũng hết bệnh đấy.
Chúc bác may mắn :)

mrtuan9005

Xe đạp
Nó chỉ bị lịm máy khi đạp ga và chuyển số thôi bác ah, bình thường xe chạy vẫn khoẻ, vòng tua máy khoảng 2100 vòng khi ở tốc độ 80km.

bluestar2006

Xe container
Nó chỉ bị lịm máy khi đạp ga và chuyển số thôi bác ah, bình thường xe chạy vẫn khoẻ, vòng tua máy khoảng 2100 vòng khi ở tốc độ 80km.
Bác cứ vệ sinh và chỉnh lại chế hòa khí, lưu ý ko để nước mưa lọt vào bầu lọc gió. Chỉnh lửa cho đúng nữa bác ạ.
Nếu ko hết lại tính đến các yếu tố khác.