[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

konachi102

Xe buýt
theo các cụ tiền nhàn rồi giờ chảy vào đâu ah

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vàng lên, đô lên, chứng lên, coin lên, đất nhỉnh lên, cc thì tăng chóng mặt… ra chợ thì cắm mắm, rau, gạo như yếu phẩm cũng tăng. Mỗi tiền trong ví là chưa thấy tăng
Em nghe tháng 7 này các kụ nhà nác tăng ~30% lương. Sướng bỏ xừ

Covid2021

Xe buýt
Em nghe tháng 7 này các kụ nhà nác tăng ~30% lương. Sướng bỏ xừ
tăng lương thì lấy đâu ra nguồn nhỉ :D , chắc chắn là in tiền rồi, lạm phát là cái chắc, nên thằng giá nó tranh thủ chạy trước thằng lương độ 6 tháng - 1 năm cũng đúng quy trình :))

IP man

Tháo bánh
Em thấy có nhiều điểm khác 2008 đấy cụ:
1. Vàng từ 2008 đã được kiểm soát và luôn chênh lệch với TG , biên độ tuỳ thời điểm. Đô đã bị nhốt vào điều hành theo tỉ giá trung tâm, cái này là một phát kiến và vẫn có hiệu quả.
2. Trước Kh 2008 thì cung tiền VN có năm 30% dẫn tới lp phi mã, những năm gần đây chỉ hơn 10%, thậm chí đang cần đẩy mạnh cung tiền để tăng trưởng 2024.
3. Khủng hoảng bds TQ bản chất là vỡ nợ trái phiếu nhưng quy mô trái phiếu của các dn bds TQ đang bao nhiêu vs quy môt nền kt TQ, cụ có thể đưa số liệu để ae hóng tiếp? Em cũng lười tìm hiểu.
- Năm 2008 lạm phát là 21,6% xong đến năm 2011 tiếp tục 1 phát lạm phát 18,58% => việc khống chế vàng hay $ không chắc là khống chế lạm phát được. Ở đây em chỉ nói hiện tượng vàng hay $ tăng điên cuồng trong thời gian ngắn vừa rồi cho thấy sự thiếu tin tưởng vào việc nắm giữ đồng vnd. Và việc đầu cơ vàng hay $, dân đen luôn là người theo cuối cùng vì thông tin là đội ở trển nó sẽ biết trước.
Nếu năm 2022 khi tỷ giá chớm tăng, sbv phản ứng rất nhanh thì tại sao hiện tại ko có phản ứng gì.
- Về tăng trưởng tín dụng, giai đoạn 2016-2017 là 18%/năm. Còn từ 2022 đến nay là 14-15%/năm, chứ ko phải ~ 10%.
- bđs TQ mới bắt đầu vỡ nợ, chưa có nhiều số liệu để đánh giá nhưng hiệu ứng băt đầu lan ra thế giới rồi. Cụ muốn có số liệu thì tự đi tìm thôi. Nhiều lúc cũng mất công đi tìm số liệu để up lên cái forum này nhưng đang máu thì nó lại khoá thớt, xoá bài, đâm ra bây giờ em cũng chẳng có hứng. Chém linh tinh cho vui thôi.

lighting

Xe tải
Tín dụng tăng trưởng âm, số DN rút khỏi thị trường tăng.
Cụ nói sao chứ NN thấy DN vẫn còn "lực" lắm, đang tính rút "máu" hơn nữa đây:

Ba phương án mở rộng người tham gia bảo hiểm y tế

Bộ Y tế đề xuất ba phương án mở rộng người tham gia bảo hiểm y tế, trong đó đưa thân nhân lao động vào diện đóng bắt buộc, nhà nước hỗ trợ 30% tiền đóng.

Bộ Y tế đề xuất đưa thân nhân người lao động vào diện đóng bắt buộc. Nhóm này sẽ được nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng, 70% còn lại do người lao động đóng 1/3 và chủ doanh nghiệp chịu 2/3."

dheIa

Xe điện

Bộ Y tế đề xuất ba phương án mở rộng người tham gia bảo hiểm y tế, trong đó đưa thân nhân lao động vào diện đóng bắt buộc, nhà nước hỗ trợ 30% tiền đóng.

Bộ Y tế đề xuất đưa thân nhân người lao động vào diện đóng bắt buộc. Nhóm này sẽ được nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng, 70% còn lại do người lao động đóng 1/3 và chủ doanh nghiệp chịu 2/3."
Cái gì thì em ko dám có ý kiến nhưng BHYT thì nên ạ.
Ko biết ở nhà mức đóng là bao nhiêu và quyền lợi đc những gì.

Như ở Nhật thì BHYT là bắt buộc. Và mức phí cũng khá cao. Nếu ko đi làm công ty để đc cty đóng đỡ thì với người làm tự do mức phí phải đóng khá cao đâu như gần 2 triệu/tháng.
Đỡ đc rất nhiều cho ai hay ốm đau phải đi viện. Ngược lại thì thiệt cho ai ko chịu ốm đau :D

dheIa

Xe điện
Sao cụ kéo mình vô làm gì? Nhà phố hay chung cư năm ngoái xuống tiền thì giờ này đều tăng mức này, hàng kém như ocp thì tầm 30% từ đáy. Ck tính từ đáy 1020 kéo đến giờ là 18%.
Tôi không có ý định tranh luận với cô này. Xin dừng nhé. Người giao dịch thật nó khác với người cõi ảo.
Hihi.. Giờ mới thấy còm này ^^

Cái cụ kia tự nhiên móc em với chuỵ đại này làm gì ko biết nữa ^^

Mà chuỵ đại đừng chống nạnh lên với em thế đê. Em thì với Bụt hay với Ma đều có trang phục phù hợp chuỵ nha ^^

Việc chuỵ dạy cậu kia cách làm giàu nhưng bị cậu í dạy lại nên cay, hoàn toàn ko liên quan gì đến em nha.
Em chỉ vô tình đi ngang qua thấy hay ho quá thì đứng xem thoi ^^
Em nhớ là em có can rồi nhưng hình như bạn kia vẫn đang đợi để đc cân kèo với chuỵ đó. Em đợi đc xem chuỵ lại dạy cho bạn í thêm bài học về cách làm giàu ntn ạ :D

OTheAh

Xe tăng
Em múa phụ hoạ mí cụ ^^

View attachment 8395357

Bảo sao em ghét bọn đất cát. Chúng nó bắt cả xã hội phải trả giá hộ chúng nó. Lạm phát tăng nhưng vẫn nới lỏng tiền tệ để kíu chúng nó cũng là để kíu bọn bank sân sau nhà chúng nó. Lúc chúng nó phè phỡn thì dân đc miếng nào đâu. Nhưng khi có chuyện là cả xh phải chia sẻ với chúng nó. Quân mất nết.

Tình hình như này rồi mà vẫn ko thấy cô Pink em đâu cả.. huhu
Quá đau đớn cho dân đen

prado2012

Xe điện
Hihi.. Giờ mới thấy còm này ^^

Cái cụ kia tự nhiên móc em với chuỵ đại này làm gì ko biết nữa ^^

Mà chuỵ đại đừng chống nạnh lên với em thế đê. Em thì với Bụt hay với Ma đều có trang phục phù hợp chuỵ nha ^^

Việc chuỵ dạy cậu kia cách làm giàu nhưng bị cậu í dạy lại nên cay, hoàn toàn ko liên quan gì đến em nha.
Em chỉ vô tình đi ngang qua thấy hay ho quá thì đứng xem thoi ^^
Em nhớ là em có can rồi nhưng hình như bạn kia vẫn đang đợi để đc cân kèo với chuỵ đó. Em đợi đc xem chuỵ lại dạy cho bạn í thêm bài học về cách làm giàu ntn ạ :D
Tư duy đầu tư gửi tiền ăn 6% / năm rồi đu btc đã x3 từ đáy thì ghê rồi. Mê btc sao không gom nó hồi 2x mà lại đi gửi 5 tỷ 1 năm ăn 300 tr rồi đu btc giá 6x?

Ai cũng có quyền đầu tư theo cách của mình nhưng ít tuổi mà lên đây thấy ai không hợp với nhận định của mình là ăn nói kiểu công Kích cá nhân thì cô không đủ tư cách nói chuyện với tôi. Bị nhiều người mắng ở nhiều nơi rồi mà không nhớ à? Ở nhật mà không học được tính khiêm cung của người nhật thì chắc cũng hạn chế giao tiếp môi trường văn minh mới vậy.

Có biết câu “ ngưu tầm ngưu mã tầm mã không “ mà nhắc tới Cú bị bịt mõm? Loại như cô tôi không tiễn nhé, trẩu tre hung hăng.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
- Năm 2008 lạm phát là 21,6% xong đến năm 2011 tiếp tục 1 phát lạm phát 18,58% => việc khống chế vàng hay $ không chắc là khống chế lạm phát được. Ở đây em chỉ nói hiện tượng vàng hay $ tăng điên cuồng trong thời gian ngắn vừa rồi cho thấy sự thiếu tin tưởng vào việc nắm giữ đồng vnd. Và việc đầu cơ vàng hay $, dân đen luôn là người theo cuối cùng vì thông tin là đội ở trển nó sẽ biết trước.
Nếu năm 2022 khi tỷ giá chớm tăng, sbv phản ứng rất nhanh thì tại sao hiện tại ko có phản ứng gì.
- Về tăng trưởng tín dụng, giai đoạn 2016-2017 là 18%/năm. Còn từ 2022 đến nay là 14-15%/năm, chứ ko phải ~ 10%.
- bđs TQ mới bắt đầu vỡ nợ, chưa có nhiều số liệu để đánh giá nhưng hiệu ứng băt đầu lan ra thế giới rồi. Cụ muốn có số liệu thì tự đi tìm thôi. Nhiều lúc cũng mất công đi tìm số liệu để up lên cái forum này nhưng đang máu thì nó lại khoá thớt, xoá bài, đâm ra bây giờ em cũng chẳng có hứng. Chém linh tinh cho vui thôi.
Em vodca kụ dồi nhé

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Em còn nghe định hút 400 tấn vàng trong dân. Thế nghĩa là số vàng này nằm ngoài GDP hở các kụ? Kụ nào giỏi vĩ mô thông não cho em 1 phát

prado2012

Xe điện
Em còn nghe định hút 400 tấn vàng trong dân. Thế nghĩa là số vàng này nằm ngoài GDP hở các kụ? Kụ nào giỏi vĩ mô thông não cho em 1 phát
Em nghĩ GDP đo năng lực sản xuất hàng hoá và dịch vụ, chả liên quan gì đến vàng cụ ạ. Việc găm vàng thì coi như nhốt một lượng tiền lớn ko lưu thông. Vàng và ngoại tệ nằm trong mục dự trữ quốc gia.

dheIa

Xe điện
Tư duy đầu tư gửi tiền ăn 6% / năm rồi đu btc đã x3 từ đáy thì ghê rồi. Mê btc sao không gom nó hồi 2x mà lại đi gửi 5 tỷ 1 năm ăn 300 tr rồi đu btc giá 60?

Ai cũng có quyền đầu tư theo cách của mình nhưng ít tuổi mà lên đây thấy ai không hợp với nhận định của mình thì ăn nói kiểu công Kích cá nhân thì cô không đủ tư cách nói chuyện với tôi. Bị mắng ở nhiều nơi rồi mà không nhớ à? Ở nhật mà không học được tính khiêm cung của người nhật thì chắc cũng hạn chế giao tiếp môi trường văn minh mới vậy. Không tiễn nhé!
Hihi.. chuỵ đại đây zồi ^^

Em tin chắc là chưa bao giờ em dưa lê dưa leo gì với chuỵ cả, càng ko bao giờ có chuyện em kể em mua Btc giá bao nhiêu với chuỵ nha! Vì tính em ko thích lang thang kết bạn vớ vẩn :D

Còn tại sao em lại Gtk mà ko all in vào Btc thì là người có trí khôn một chút thôi sẽ ko ai hỏi cái câu ngoo như thế cả. Vì gì thì gì đó là đầu tư mạo hiểm. Mà với món mạo hiểm thì người khôn người ta chỉ chơi 1/10 số vốn thôi, chuỵ hiểu ko :D

Mà thoi, ko dông dài mí chuỵ làm gì. Chuỵ cứ quen thói cả vú lấp miệng em :">

Từ việc chuỵ lên giọng dạy bạn thanh niên kia cách làm giàu, ko may lại trúng phải bạn đang ôm một đống tiền để bị bạn í dạy lại. Đến chuyện chuỵ khích bác bỉ bôi bạn í này nọ, tới lúc bị bạn í lôi ra bắt kèo thì chuỵ chạy mất... Em chứng kiến cả nên chắc vì thấy em biết chuyện nên chuỵ cay sang em phải ko :))

Còn tính khiêm cung hay khiêm nhường thì chuỵ nên xem lại mình chuỵ ạ ^^
"Sông sâu tĩnh lặng, lúa chín cúi đầu..." chính là câu em nhắc bạn kia nhịn đi khi thấy bạn í bị chuỵ khích bác "dạy dỗ" đó nha :">

Mà chuỵ còn thói nói điêu nữa nhỉ (thói của đám con buôn?) Chuỵ lấy hộ em cái ví dụ ai mắng em cái, mà chuỵ dám bẩu em bị mắng bao lần. :">

Có tuổi rồi thì càng nên bớt sống ảo đi chuỵ. Mấy chuỵ có tuổi mà có đc tí tiền là rất hay thích lên mạng tinh tướng để đc ve vuốt. Là em nghe bẩu thế đó chuỵ :">

toyota219

Xe điện
Tư duy đầu tư gửi tiền ăn 6% / năm rồi đu btc đã x3 từ đáy thì ghê rồi. Mê btc sao không gom nó hồi 2x mà lại đi gửi 5 tỷ 1 năm ăn 300 tr rồi đu btc giá 60?
E tưởng có cách đầu tư, ví dụ đang giữ BTC mà nó xuống dưới 20k thì bán, vì nó còn xuống nữa. Cũng vậy mốc 60k, nếu qua đấy thì mợ ấy lên tàu😂😂😂😂 nhằm ăn tới 64 70 100...
Ôm như cụ cũng đc, nhưng đôi khi nhảy ra vào chổ khác nữa...

prado2012

Xe điện
E tưởng có cách đầu tư, ví dụ đang giữ BTC mà nó xuống dưới 20k thì bán, vì nó còn xuống nữa. Cũng vậy mốc 60k, nếu qua đấy thì mợ ấy lên tàu😂😂😂😂 nhằm ăn tới 64 70 100...
Ôm như cụ cũng đc, nhưng đôi khi nhảy ra vào chổ khác nữa...
Long short như bạn nói mà margin rất dễ cháy tài khoản. Mua bán thế nào tuỳ người, nhưng thời điểm từ năm ngoái tới nay cầm tiền gửi tiết kiệm thì hiệu suất đều thua tất cả các kênh khác. Coin là thị trường có tính đầu cơ cao nhất nên nó cũng chỉnh sớm nhất và mạnh nhất rồi khi trở lại cũng vậy, tăng sớm và mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em nghĩ GDP đo năng lực sản xuất hàng hoá và dịch vụ, chả liên quan gì đến vàng cụ ạ. Việc găm vàng thì coi như nhốt một lượng tiền lớn ko lưu thông. Vàng và ngoại tệ nằm trong mục dự trữ quốc gia.
Chả đây là gì kụ ây. Của kụ là GDP theo phương pháp sản xuất còn đây là GDP theo phương pháp tiêu dùng
GDP=C + I + G + NX
C= Consumption=chi tiêu cá nhân
I= Investment= đầu tư
G= Goverment spending= chi tiêu chính phủ
NX= Net export= xuất khẩu- nhập khẩu
Vậy 400 tấn vàng này có nằm trong GDP không các kụ nhể

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Dự trữ quốc gia này có nằm trong GDP không kụ nhể

khanhnguyen09

Xe container
ơ thế cụ chả lãi 2 năm 2 tỷ rồi còn rì ;))
Nói là lãi thế thôi chứ thấy cũng ảo lắm, ko biết có giao dịch thật ko. E có căn mua từ năm 17 giờ lãi 2,5 lần cũng nghe nói.:))

Chỉnh sửa cuối: