[Funland] Ko kí hợp đồng chỉ kí thỏa thuận đặt cọc có xuất hóa đơn gửi khách đc ko các cụ?

levinhhien

Xe tải
Em là bên B, bên em với khách đã kí thỏa thuận đặt cọc từ năm ngoái. Theo thỏa thuận đặt cọc, thì sau 30 ngày kí thỏa thuận đặt cọc 2 bên kí hợp đồng. Khách cũng đã ck tiền đặt cọc vào tk cty em từ năm ngoái. Nhưng sau đó khách ko chịu kí hợp đồng trong khi bên em đã hoàn thành gần xong hạng mục công việc.

Nếu kí hợp đồng, bên em bàn giao thì khách sẽ phải trả thêm chi phí ngoài phí đặt cọc.
Giờ khách nói ko cần nhận bàn giao gì nữa, họ ko có nhu cầu nữa :( họ đòi bên em xuất hóa đơn cho khoản họ đã cọc.
Theo em hiểu thì cần thảo thêm cái hợp đồng mới xuất hóa đơn hợp lệ đc???

Khách nói ko kí đc hợp đồng vì ông sếp kí cái thỏa thuận đặt cọc với bên em đã nghỉ việc. Khách y/c bên em chế 1 biên bản nghiệm thu phần công việc theo thỏa thuận đặt cọc đã kí rồi xuất hóa đơn trả họ là xong.
Trường hợp này, em ko biết làm văn bản gì để bên em xuất hóa đơn trả khách hợp lệ?

* Trong thỏa thuận đặt cọc, ko có điều khoản phạt khi 1 trong 2 bên đơn phương chấm dứt, cũng ko có điều khoản xử lý khoản đã cọc ra sao, cũng ko có điều khoản quy định bên em phải có trách nhiệm xuất hóa đơn cho phần khách đã cọc. Điều khoản lỏng lẻo nên giờ khó xử lý.

Mong các cụ tư vấn. Em cảm ơn các cụ nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác

matizvan2009

Xe ba gác
Em là bên B, bên em với khách đã kí thỏa thuận đặt cọc từ năm ngoái. Theo thỏa thuận đặt cọc, thì sau 30 ngày kí thỏa thuận đặt cọc 2 bên kí hợp đồng. Khách cũng đã ck tiền đặt cọc vào tk cty em từ năm ngoái. Nhưng sau đó khách ko chịu kí hợp đồng trong khi bên em đã hoàn thành gần xong hạng mục công việc.
Nếu kí hợp đồng, bên em bàn giao thì khách sẽ phải trả thêm chi phí ngoài phí đặt cọc.
Giờ khách nói ko cần nhận bàn giao gì nữa, họ ko có nhu cầu nữa :( họ đòi bên em xuất hóa đơn cho khoản họ đã cọc.
Theo em hiểu thì cần thảo thêm cái hợp đồng mới xuất hóa đơn đc???
Khách nói ko kí đc hợp đồng vì ông sếp kí cái thỏa thuận đặt cọc với bên em đã nghỉ việc. Khách y/c bên em chế 1 biên bản nghiệm thu phần công việc theo thỏa thuận đặt cọc đã kí rồi xuất hóa đơn trả họ là xong.
Trường hợp này, em ko biết làm văn bản gì để bên em xuất hóa đơn trả khách hợp lệ?
Một bút toán thì cần chứng từ gốc. Trường hợp này không có chứng từ gốc thì khó thực hiện lắm

zaiwaz123

Xe điện
Khi đặt cọc họ chuyển khoản từ tk cty sang tk cty , bây giờ cần báo cáo thuế khoản đó nên yêu cầu xuất HĐ, nhưng theo HĐ kinh tế khoản đặt cọc là để đảm bảo 2 bên thực hiện đúng những gì ghi trong HĐ, có gì trục trặc thì phải đàm phán lại và có phụ lục nếu ký HĐ không hủy ngang thì mất tiền cọc. Trường hợp chưa ký HĐ mà chỉ thỏa thuận mồm thì tìm phương án hài hòa.

Esse82

Xe tăng
Theo em hiểu thì cần thảo thêm cái hợp đồng mới xuất hóa đơn đc???
Cụ không phải chế mà làm cái biên bản nghiệm thu rôit xuất hoá đơn thôi. Với tư nhân thì không có quy định giá trị bao nhiêu thì cần có hợp đồng mà ở đây ký hợp đồng là ràng buộc trách nhiệm giữa 2 bên và làm căn cứ để khởi kiện ra toà. Bên cụ trước không ký hợp đồng nên giờ chịu rủi ro là vì thế

Esse82

Xe tăng
Một bút toán thì cần chứng từ gốc. Trường hợp này không có chứng từ gốc thì khó thực hiện lắm
Biên bản nghiệm thu chính là chứng từ gốc do 2 bên ký nhận hoàn thành phần việc thực tế đó cụ ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Biên bản nghiệm thu chính là chứng từ gốc do 2 bên ký nhận hoàn thành phần việc thực tế đó cụ ạ
bên kia họ xù không nhận sp, chấp nhận mất tiền cọc đã chuyển. Nhưng họ cần hóa đơn để hợp thức hóa khoản tiền mất đấy. Họ nói mồm.
Chứng từ duy nhất hiện có là phiếu báo có của NH đối với khoản tiền.

levinhhien

Xe tải
bên kia họ xù không nhận sp, chấp nhận mất tiền cọc đã chuyển. Nhưng họ cần hóa đơn để hợp thức hóa khoản tiền mất đấy. Họ nói mồm.
Đúng rồi cụ. Đời sếp mới phía k/h ko chịu kí hợp đồng, ko chịu nhận bàn giao chỉ đòi hóa đơn để hợp thực hóa khoản đã cọc cho bên em.

Esse82

Xe tăng
Bên họ đã hoàn thành gần xong hạng mục công việc rồi cụ ạ, vì vậy 2 bên làm biên bản nghiệm thu phần đó tương ứng với đặt cọc và xuất hoá đơn thôi ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Bên họ đã hoàn thành gần xong hạng mục công việc rồi cụ ạ, vì vậy 2 bên làm biên bản nghiệm thu phần đó tương ứng với đặt cọc và xuất hoá đơn thôi ạ
Cụ chả chịu đọc ý của cụ chủ.

Esse82

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Đời sếp mới phía k/h ko chịu kí hợp đồng, ko chịu nhận bàn giao chỉ đòi hóa đơn để hợp thực hóa khoản đã cọc cho bên em.
Họ làm thế cũng là tốt cho bên cụ rồi chứ giờ họ cứ đòi thì cụ cũng khổ thôi, tiền không thể cứ treo mãi bên Có TK 131 được mà đưa vào thu nhập khác 711 thì đóng thuế tndn nhiều hơn thôi

NNS

Xe ngựa
Cái này là cọc bình thường chắc chắn không xuất hóa đơn.
Cụ chủ hỏi là phía bên kia họ chịu mất cọc và họ cần hóa đơn cho khoản chi phí chịu mất đấy
e nghĩ cũng ko phải hóa đơn, hợp đồng đc rồi, phạt hợp đồng, toạch cọc chả cần hóa đơn, vì đã thể hiện trên hạp đồng, có biên nhận hay chuyển khoản vvv,

levinhhien

Xe tải
Cái này là cọc bình thường chắc chắn không xuất hóa đơn.
Cụ chủ hỏi là phía bên kia họ chịu mất cọc và họ cần hóa đơn cho khoản chi phí chịu mất đấy
Ban đầu họ còn đòi em tiền cọc cơ. Giờ họ nói ko đòi cọc chỉ cần xuất trả họ hóa đơn cho phần cọc mà hợp đồng ko kí nên em ko biết làm sao để xuất hóa đơn hợp lệ.

matizvan2009

Xe ba gác
e nghĩ cũng ko phải hóa đơn, hợp đồng đc rồi, phạt hợp đồng, toạch cọc chả cần hóa đơn, vì đã thể hiện trên hạp đồng, có biên nhận hay chuyển khoản vvv,
Cũng chả có hợp đồng ah. Không ký.

Esse82

Xe tăng
Cụ chả chịu đọc ý của cụ chủ.
Em cũng đọc ý của chủ thớt, đại loại bên kia đặt cọc và bên chủ thớt làm gần xong nhưng không ký hợp đồng, bên kia cần hoá đơn để đưa chi phí đã đặt cọc đó vào chi phí hợp lý ạ

levinhhien

Xe tải
Họ làm thế cũng là tốt cho bên cụ rồi chứ giờ họ cứ đòi thì cụ cũng khổ thôi, tiền không thể cứ treo mãi bên Có TK 131 được mà đưa vào thu nhập khác 711 thì đóng thuế tndn nhiều hơn thôi
Cảm ơn cụ nhiều!

NNS

Xe ngựa
Cũng chả có hợp đồng ah. Không ký.
thỏa thuận, bien bản ghi nhớ vvv đc rồi, thì cũng phải có cái gì nó mới cọc chớ
túm lại là cụ chủ xơi mớ cọc đó rồi giải tán, mặc mẹ thằng A, éo phải quan tâm đến nó làm gì nữa

Esse82

Xe tăng
thỏa thuận, bien bản ghi nhớ vvv đc rồi, thì cũng phải có cái gì nó mới cọc chớ
túm lại là cụ chủ xơi mớ cọc đó rồi giải tán, mặc mẹ thằng A, éo phải quan tâm đến nó làm gì nữa
Sổ sách kế toán không kệ được cụ ạ, xơi rồi nó nằm trong sổ sách hết ạ, người mua không lấy hoá đơn thì người bán cũng phải xuất hoá đơn, nếu họ cọc tiền mặt thì dễ xử chứ chuyển ngân hàng là không dấu hoặc kệ được ạ. Nghiệp vụ thuế họ tìm ra ngay ạ

matizvan2009

Xe ba gác
cái này chắc giống OFer đi xe dính lỗi, không lập bb dúi cho xxx mấy lít nhưng cứ đòi xxx có bằng chứng để về thanh toán/quyết toán với vợ ở nhà.