[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chị nói đúng. Đọc hay buồn hơn cái buồn bãng lãng khi nghe nhạc Phú Quang.
Chị đọc thêm:
- Những trích đoạn về các anh
- Đừng nói về chúng tôi.

Nếu nặng nề quá thì chuyển tone sang:
- Võ tòng đánh mèo 1-3
- cuộc sống giốbv như cuộc đời
- cuộc sống đếch giống cuộc đời.
- ký sự đòi nợ thời Sinh viên...
"Nặng nề" là sau khi đọc, thấy mất mát nhiều quá đấy thôi, có những đoạn khóc rưng rức, nhưng cũng không thiếu những đoạn phải bật cười ấy cụ Sơn. "Chất" lính mà...!
Chắc phải kể đến "Nỗi buồn chiến tranh" của chú Bảo Ninh, em nghĩ là ai đọc xong cũng ám ảnh...
Nói đến cuốn nào cũng muốn đọc, nhưng làm sao buông được việc kiếm tiền để mua; làm sao mà chìm mãi trong dư âm của những cuốn sách. Nên gác lại ở một góc, rồi thỉnh thoảng lấy ra "nhâm nhi" dần...

Kyson1

Xe điện
"Nặng nề" là sau khi đọc, thấy mất mát nhiều quá đấy thôi, có những đoạn khóc rưng rức, nhưng cũng không thiếu những đoạn phải bật cười ấy cụ Sơn. "Chất" lính mà...!
Chắc phải kể đến "Nỗi buồn chiến tranh" của chú Bảo Ninh, em nghĩ là ai đọc xong cũng ám ảnh...
Nói đến cuốn nào cũng muốn đọc, nhưng làm sao buông được việc kiếm tiền để mua; làm sao mà chìm mãi trong dư âm của những cuốn sách. Nên gác lại ở một góc, rồi thỉnh thoảng lấy ra "nhâm nhi" dần...
Nỗi buồn chiến tranh + Mãi mãi tuổi 20 + Chân trần chí thép: 3 cuốn nhất định phải đọc để có cái nhìn thực về chiến cuộc 1955-1975.

Sau này chị nên đọc thêm một số cuốn về chiến tranh Biên giới phía Bắc nữa. Đó cũng là những cuốn sách về 1 thời hào hùng.

Mà sách thì cứ phải chị Hoàng Trang

Kyson1

Xe điện
- Đừng nói về chúng tôi.

RedMer 2 cuốn này nên đọc nhé, tác giả Phan Thúy Hà chấp bút. Tuyệt lắm đấy... :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
- Đừng nói về chúng tôi.

RedMer 2 cuốn này nên đọc nhé, tác giả Phan Thúy Hà chấp bút. Tuyệt lắm đấy... :)
Hôm qua, em đã đặt "Nắng Đồng Bằng" theo lời giới thiệu của cụ Su Đình. Thêm cả cuốn sách khác để tặng bác Angkorwat. Hôm nay, em sẽ đặt thêm hai cuốn cụ Sơn giới thiệu. Ở chủ đề này, riêng em, thấy mình nhận được quá nhiều!
Em chân thành cảm ơn cụ Sơn - vì những chia sẻ về các cuốn sách chiến tranh, cho một người xa lạ như em!
Hi vọng, sau này sẽ có duyên hạnh ngộ ở đâu đó, để kể cho cụ Sơn nghe, những cảm nhận của em về những cuốn cụ Sơn đề xuất - ~o)!

P/s: Em không tìm thấy trên Tiki bán ạ. Cụ Sơn cho em xin địa chỉ được không ạ?

Nỗi buồn chiến tranh + Mãi mãi tuổi 20 + Chân trần chí thép: 3 cuốn nhất định phải đọc để có cái nhìn thực về chiến cuộc 1955-1975.

Sau này chị nên đọc thêm một số cuốn về chiến tranh Biên giới phía Bắc nữa. Đó cũng là những cuốn sách về 1 thời hào hùng.

Mà sách thì cứ phải chị Hoàng Trang

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chú thích thì anh lại tặng lại. Chỉ sợ mang tội bất kính với mợ RedMer 😀😀😀
Bác Nam lâu về quá, làm em "cướp" "nhà" hoài. Đến khúc gặp cụ Sơn lại mang đậm chất văn chương nữa. Để em trích đoạn "Đập vỡ cây đàn" trong "Chuyện lính Tây Nam'" cho những ai chưa đọc, vứt bỏ áo cơm, phù phiếm chút, đời có bao lâu mà hững hờ...:D:
[...]
Cây đàn này là thằng Bình cho khi hai đứa về tiểu đoàn khác nhau. Cặp đôi luôn bên nhau như Bá Nha với Tử Kỳ. Chúng tôi nhễ nhại mồ hôi, há hốc mồm thở vì hành quân mang nặng.
...
Trong tình thế này, cây đàn trở thành thừa và vô duyên. Đã thế còn bị đứt mấy dây liền do các ông tai trâu nghịch phá. Đến cái phum bờ sông đầu tiên, tôi bảo anh Ky đưa cây đàn cho em. Tử Kỳ chẳng chút nghi ngờ, chuyển liền tay. Bá Nha thả ba lô, điên tiết nghiến răng phang thẳng cánh cây đàn thân yêu thời học sinh vào cột nhà sàn. Bum một tiếng vang động nhói lòng. Có cả tiếng vang dây ngân cuối cùng trước khi cây đàn thoát xác. Thùng đàn vỡ toang. Tử Kỳ rên lên: "Ơ ơ...thằng này", giằng lại cây đàn vỡ, hoang mang xót xa bất lực. Đã muộn mất rồi cần gì thêm hối tiếc, dẫu hàng phím kia từng sáng lên giai khúc
Đồng xanh, hộp âm kia từng phong kín hương thầm đầu đông hoa sữa. Phải sống đã, sau đó mới lãng mạn bao la được.
...
Sau này khi được xem bộ phim
Bao giờ cho đến tháng Mười, thấy cậu trai làng đốt cánh diều tuổi thơ lúc chia tay người yêu ra trận, tôi cười nhạt cúi đầu nhớ thương cây đàn cũ. Đàn tan diều cháy đã hoá vàng ngày xưa êm ấm thanh bình. Chết chóc chia ly theo chiến tranh kéo đến, giờ thản nhiên hoá kiếp nốt hai chục phím đồng khát khao lãng mạn. Trận mạc lược bỏ đi phù phiếm, tối giản phận lính trụi trần sinh tử còn vương ít nhiều tiếc nuối thuở thanh bình.
...

Nếu lúc nào bác Angkorwat thấy cuộc đời này quá "nặng", có thể bỏ những gì khiến cho đôi vai ấy oằn lên, cuốn sách tặng cho ai, cũng là gửi tâm tư cho người ấy. Em sẽ không vì thế mà cúi mặt buồn đau...

Bastion.P

Xe container
Sao cụ nắm rõ lịch sử Sư 5 thế nhỉ :)

Sư 5 rút về miền Đông chứ không sang Cam. Năm 1970 hai trung đoàn 5 và 6 của F5 sang Cam để tham gia chiến dịch lớn (gần giống chiến dịch đường 9 Nam Lào) và cũng lập nhiều chiến công.

pooka

Xe container
Bác Nam lâu về quá, làm em "cướp" "nhà" hoài. Đến khúc gặp cụ Sơn lại mang đậm chất văn chương nữa. Để em trích đoạn "Đập vỡ cây đàn" trong "Chuyện lính Tây Nam'" cho những ai chưa đọc, vứt bỏ áo cơm, phù phiếm chút, đời có bao lâu mà hững hờ...:D:
[...]
Cây đàn này là thằng Bình cho khi hai đứa về tiểu đoàn khác nhau. Cặp đôi luôn bên nhau như Bá Nha với Tử Kỳ. Chúng tôi nhễ nhại mồ hôi, há hốc mồm thở vì hành quân mang nặng.
...
Trong tình thế này, cây đàn trở thành thừa và vô duyên. Đã thế còn bị đứt mấy dây liền do các ông tai trâu nghịch phá. Đến cái phum bờ sông đầu tiên, tôi bảo anh Ky đưa cây đàn cho em. Tử Kỳ chẳng chút nghi ngờ, chuyển liền tay. Bá Nha thả ba lô, điên tiết nghiến răng phang thẳng cánh cây đàn thân yêu thời học sinh vào cột nhà sàn. Bum một tiếng vang động nhói lòng. Có cả tiếng vang dây ngân cuối cùng trước khi cây đàn thoát xác. Thùng đàn vỡ toang. Tử Kỳ rên lên: "Ơ ơ...thằng này", giằng lại cây đàn vỡ, hoang mang xót xa bất lực. Đã muộn mất rồi cần gì thêm hối tiếc, dẫu hàng phím kia từng sáng lên giai khúc
Đồng xanh, hộp âm kia từng phong kín hương thầm đầu đông hoa sữa. Phải sống đã, sau đó mới lãng mạn bao la được.
...
Sau này khi được xem bộ phim
Bao giờ cho đến tháng Mười, thấy cậu trai làng đốt cánh diều tuổi thơ lúc chia tay người yêu ra trận, tôi cười nhạt cúi đầu nhớ thương cây đàn cũ. Đàn tan diều cháy đã hoá vàng ngày xưa êm ấm thanh bình. Chết chóc chia ly theo chiến tranh kéo đến, giờ thản nhiên hoá kiếp nốt hai chục phím đồng khát khao lãng mạn. Trận mạc lược bỏ đi phù phiếm, tối giản phận lính trụi trần sinh tử còn vương ít nhiều tiếc nuối thuở thanh bình.
...

Nếu lúc nào bác Angkorwat thấy cuộc đời này quá "nặng", có thể bỏ những gì khiến cho đôi vai ấy oằn lên, cuốn sách tặng cho ai, cũng là gửi tâm tư cho người ấy. Em sẽ không vì thế mà cúi mặt buồn đau...
Mợ lãng mạn thật đấy.
Cơ mà đọc trích đoạn trên, em thắc mắc có ông nào vừa bắn vừa hát không nhỉ. KK

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ lãng mạn thật đấy.
Cơ mà đọc trích đoạn trên, em thắc mắc có ông nào vừa bắn vừa hát không nhỉ. KK
Tác giả là bác Trung Sỹ lãng mạn chứ, :D. Ngoài những ngày nằm nhìn mưa rừng, ngủ vùi không phải đi gác, thì họ cũng có những giây phút phù phiếm, như em với cụ đi nghe ca nhạc thôi mà. Chiến trường đã trần trụi, khốc liệt rồi, chẳng lẽ không cứu rỗi mình thì sống sao nổi?!
Đọc cả mấy cuốn viết về chiến trường K, thì thấy những trích đoạn tựa tựa như thế này, nó ngân vang, len lỏi ngọt ngào vào trong lòng độc giả. Nhưng chắc cụ sẽ khóc nhiều hơn: "Phải sống đã, sau đó mới lãng mạn bao la được", kiểu kiểu vậy. Lúc bắn nhau, họ cũng ghê gớm, chửi ngoa ngoắt như bao người. Nhưng khi bên nhau, lại là đồng chí, anh em, thương nhau như ruột thịt. Em chỉ là trích lại, để ai đó đọc cho tạm quên đi chiến tranh, chứ bắn nhau, em cũng là tay súng cừ phết, :P...

pooka

Xe container
Tác giả là bác Trung Sỹ lãng mạn chứ, :D. Ngoài những ngày nằm nhìn mưa rừng, ngủ vùi không phải đi gác, thì họ cũng có những giây phút phù phiếm, như em với cụ đi nghe ca nhạc thôi mà. Chiến trường đã trần trụi, khốc liệt rồi, chẳng lẽ không cứu rỗi mình thì sống sao nổi?!
Đọc cả mấy cuốn viết về chiến trường K, thì thấy những trích đoạn tựa tựa như thế này, nó ngân vang, len lỏi ngọt ngào vào trong lòng độc giả. Nhưng chắc cụ sẽ khóc nhiều hơn: "Phải sống đã, sau đó mới lãng mạn bao la được", kiểu kiểu vậy. Lúc bắn nhau, họ cũng ghê gớm, chửi ngoa ngoắt như bao người. Nhưng khi bên nhau, lại là đồng chí, anh em, thương nhau như ruột thịt. Em chỉ là trích lại, để ai đó đọc cho tạm quên đi chiến tranh, chứ bắn nhau, em cũng là tay súng cừ phết, :P...
Mợ giới thiệu là bông hồng gai luôn còn gì.
Nhưng mà em nghe các cụ lính kể với đọc hồi ký của các cụ như hồi ký Topic này, đúng là các cụ lính cực kỳ lãng mạn và đầy cảm xúc chứ không phải là trần trụi thực dụng trong chiến đấu.

197716102003

Xe container
Tiếc là ko biết mợ thích loại sách này sớm. Hôm ra mắt mình có đi dự và xin thêm đc mấy cuốn cho vài ae offer có đề tặng của tác giả. Sách hiện chưa phát hành rộng. Để mình liên lạc xin thêm cho mợ một cuốn xem có đc không ? Vì tác giả là ông anh rất thân thiết thuộc lứa bộ đội 1971.
Con " cháu gái " ngồi hóng tều cả mỏ ra mà chả bao giờ thấy chú nhón tay làm phúc . Chú có lịch bay chưa ạ?

197716102003

Xe container

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ giới thiệu là bông hồng gai luôn còn gì.
Nhưng mà em nghe các cụ lính kể với đọc hồi ký của các cụ như hồi ký Topic này, đúng là các cụ lính cực kỳ lãng mạn và đầy cảm xúc chứ không phải là trần trụi thực dụng trong chiến đấu.
Cụ hiểu nghĩa bóng giùm em. Nghĩa đen em chưa đủ tầm với ạ...
Nhà em có 10 người Chú, Bác cùng với Bố em đều là những Cán bộ, Lính chiến và đều tham gia chiến tranh chống Mỹ + Biên giới Tây Nam. Những ngày cuối năm, dịp Tảo mộ, cả nhà quây quần nghe chuyện thời chiến của các Bác, các Chú, đều bị hút vào - y như những chia sẻ trong đây (hay là cả những dòng Hồi ký đã được xuất bản).
Họ đều đọc thơ, hát nhạc Đỏ hào hùng như ai. Đều có những kỷ niệm sâu sắc với chiến trường, thuộc nằm lòng những câu thơ của "Tây Tiến", "Tiểu đội xe không kính",...và nhiều người nữa. Quyết liệt, hào sảng và mang một phong cách khó trộn lẫn, dù giờ tóc đã hai màu.
Đấy, em yêu màu áo xanh từ những điều như thế. Nhưng em không phải là bông hồng. Em là một PN như bao người, yêu ghét, và nhiều thứ chưa được "vẹn tròn". Nhưng riêng chủ đề này, em, cụ và các cụ/mợ khác, cứ để mình trôi theo những dòng Ký ức đi. Cuộc sống đã quá mỏi mệt rồi...!

angkorwat

Xe điện
Đi chụp nhiều ảnh và về mở thớt chú nhé. Cháu hóng ảnh tu viện Đa Mình.
Chắc cái tu viện ấy vẫn còn vì nó đc xây dựng khá đẹp và là tài sản của tòa thánh nên khó bị phân lô.

xukthal.

Xe lăn
Để gọi điện xin riêng cho cô cháu một cuốn vậy. Có lịch bay rồi.
Em tưởng tuần trước bay rồi :D Chả thấy ông anh gọi liên hoan =))
Lại nhớ hồi xưa liên hoan đi lính với đi học Đh...toàn xập xình Sharp với National ...ăn kẹo hút thuốc :))

angkorwat

Xe điện
Em tưởng tuần trước bay rồi :D Chả thấy ông anh gọi liên hoan =))
Lại nhớ hồi xưa liên hoan đi lính với đi học Đh...toàn xập xình Sharp với National ...ăn kẹo hút thuốc :))
À, chuyến kia thì đi rồi và về rồi. Cưỡi ngựa xem hoa và giúp họ mấy việc thôi.

4banhxequay

Xe điện
Năm 1970 Mỹ và VNCH đưa quân sang Campuchia nhằm tiêu diệt đầu não của Trung ương cục và phá hủy hệ thống kho tàng hậu cần của quân giải phóng. Có thể bác ấy hy sinh đầu tháng 5/1970 khi sư đoàn 5 phản công tiêu diệt địch tại hai tỉnh này.
Tên chiến dịch này tiếng Việt là Toàn Thắng, tiếng Anh là Complete Victory !

197716102003

Xe container
Chắc cái tu viện ấy vẫn còn vì nó đc xây dựng khá đẹp và là tài sản của tòa thánh nên khó bị phân lô.
Cháu cũng tò mò về nơi này vì đó là nơi sơ khai thành lập Đảng CMND CPC nhưng cháu lại không được có tí gì ký ức về nơi đấy.

Khuc_thuy_du

Xe tải
Cháu giã 1 mạch 90 trang từ 5h sáng đến giờ.

Tiếc là ko đọc sớm để dự ọp 23-10. Vậy hẹn các cụ tháng 11 ạ!

KÍNH