[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

hatinhquechoa

Xe tăng
Thế mà cụ Long 1 tay hạ được cả thằng này lẫn chủ của nó thì cũng thuộc dạng siêu cao thủ rồi.
Quả võ bokator của dân Cam nguy hiểm hơn Muay Thái nhiều. Thằng cần vụ cao thủ thế, chưa kể thằng d trưởng nữa mà cụ Long chén gọn được cả đôi thì cao thủ thật!
Thế mà Cụ Long Pôn Pốt 1 mình xơi 2 thầy trò nhà nó, trói bằng giây rút cuần đùi... dong về

Quá nể ạ
Thế mà ông Long Polpot một mình cân được cả 2 thằng lính Pot thì khủng quá cụ nhỉ!
Có đoạn này mà các cụ: "Ngay từ sáng sớm, ngủ dậy đã không thấy thằng Long và súng của nó đâu rồi."

DurexXL

Tháo bánh
Chắc kiểu "cắn trộm" cụ nhể :))
Không biết là nếu như chế độ Khmer Rouge nó ko bị diệt mà co về xây dựng 1 góc lãnh thổ
Thì quân sử của tiểu đoàn có tay d trưởng bị tóm kia sẽ chép như nào các Cụ nhể

Chả có nhẽ chép: Ngày tháng năm ... tồng chí Kamasutra d trưởng cùng cần vụ trên đường đi địa bàn, bị 1lính Việt Nam đi tìm rượu phát hiện
Sau khi anh dũng chiến đấu, tồng chí d trưởng cùng cần vụ đã bị lính VN kia bắt sống và trói bằng dây cuần đùi
:D:D:D

Kyson1

Xe điện
Không biết là nếu như chế độ Khmer Rouge nó ko bị diệt mà co về xây dựng 1 góc lãnh thổ
Thì quân sử của tiểu đoàn có tay d trưởng bị tóm kia sẽ chép như nào các Cụ nhể

Chả có nhẽ chép: Ngày tháng năm ... tồng chí Kamasutra d trưởng cùng cần vụ trên đường đi địa bàn, bị 1lính Việt Nam đi tìm rượu phát hiện
Sau khi anh dũng chiến đấu, tồng chí d trưởng cùng cần vụ đã bị lính VN kia bắt sống và trói bằng dây cuần đùi
:D:D:D
Cái gì cũng liên tươnth đc. Tài thậc... :D:D

niceshot

Xe container
Có đoạn này mà các cụ: "Ngay từ sáng sớm, ngủ dậy đã không thấy thằng Long và súng của nó đâu rồi."
Tức là giơ súng bắt nó đầu hàng hả cụ?
Thế còn lúc trói nó thì sao? Và 3 ông vệ binh áp giải cũng có súng cả đấy chứ, mà vẫn bị thằng cần vụ kia nó tẩn đấy thôi!

dracula_bg

Xe điện
Thế còn lúc trói nó thì sao? Và 3 ông vệ binh áp giải cũng có súng cả đấy chứ, mà vẫn bị thằng cần vụ kia nó tẩn đấy thôi!
em nghĩ phải oánh ngất thì mới trói được, đến đoạn sau trói rồi, 3 ông áp giải mà nó còn sút cho tung mông nữa là lúc ấy cụ long có một mình, nếu chĩa súng thì chỉ có một là bắn bỏ, hai là nó úp ngược chứ em nghĩ không bắt được.

Payroll

Xe điện
Cụ Long này có phải Nguyễn Sỹ Long đang sống ở Tây nguyên không ạ.
Cùng là lính K, quê Nghệ An và là lính trinh sát giỏi võ

comiki

Xe lăn
Cụ Long này có phải Nguyễn Sỹ Long đang sống ở Tây nguyên không ạ.
Cùng là lính K, quê Nghệ An và là lính trinh sát
Đặng Văn Long ạ, hay bác ấy có bí danh khác :D
Viết về mình mà không viết về đồng đội về những người anh em cùng vào sinh ra tử thì quá bạc bẽo. Câu chuyện tới là một đồng đội cùng tổ "Tam tam" với em.

THẰNG LONG “POLPOT”

Tên thật của nó là Đặng Văn Long, sinh năm 1963. Nó được sinh ra và lớn lên tại thành phố Vinh, Nghệ An. Cha nó nguyên là sĩ quan của Công an vũ trang (sau này chuyển sang Bộ quốc phòng và đổi tên thành bộ đội biên phòng). Nó gia nhập quân đội là do lý tưởng muốn phụng sự Đảng và nhà nước cũng như muốn tiếp nối truyền thống gia đình, khác xa với hoàn cảnh nhập ngũ của gã và thằng Đực.

Nghe nó kể lại, cụ tổ nhà nó nguyên là 1 võ tướng dưới trướng của Quang Trung - Nguyễn Huệ. Khi theo đoàn quân của vua Quang Trung tiến ra Bắc thành để chinh phạt vương triều của Lê Chiêu Thống và chống lại đại quân của Mãn Thanh, lúc đến đất Nghệ An đã để lại 1 giọt máu, nơi khởi thủy cho chi họ Đặng nhà nó. Chính vì vậy mà cha nó đã dạy võ cho nó từ lúc 5 tuổi, cũng như dạy cho nó sự tự hào về truyền thống 1 gia đình con cháu nhà võ tướng của vua Quang Trung từ lúc nó còn bé tẹo. Đến tuổi nhập ngũ nó xin đăng ký vào lực lượng “khọm” (bộ đội đặc công - bộ đội đặc biệt tinh nhuệ).

Trong thời gian huấn luyện ở trường, nó đánh nhau với đồng đội (nguyên nhân vì sao thì không bao giờ nó hé răng và gã cũng chưa bao giờ hỏi nó lý do), nên bị kỷ luật chuyển về 1 đơn vị bộ binh đóng quân tại Việt Nam. Nhưng nó đề đạt nguyện vọng xin đi chiến trường K (lý tưởng + sản mà), cũng do ông già nó nhờ quan hệ thân quen và cũng 1 phần cấp trên thấy tiếc cho 1 thằng có tố chất trinh sát nên chuyển nó sang đại đội trinh sát luồn sâu sư đoàn 7 đang chiến đấu tại mặt trận 479, chiến trường Campuchia.

Nơi có tổ tam tam, mà sau này đã trở thành mái nhà thứ 2 của nó và cả 3 thằng còn lại, nơi chứa đựng nhiều vui buồn, máu và nước mắt của 1 thời chinh chiến. Thằng này có biệt tài để súng AK ở nấc liên thanh nhưng điểm xạ 3 viên một cực chụm. Dù là bia số 4 hay số 7, bắn ngày hay đêm, ở tư thế đứng, nằm hay quỳ nó bắn cực nhanh và cũng cực chính xác, vì lý do đó mà nó mới được điều về trinh sát luồn sâu. Với kiểu AK bắn nhanh của nó, nhiều sĩ quan trong quân đoàn đã qua đào tạo tại các trường lục quân 1, lục quân 2 bị mất thuốc lá khá nhiều với nó khi thách nhau bắn nhanh, bắn chính xác...

hatinhquechoa

Xe tăng
Để cụ Giã từ vũ khí vào giải thích. Em thì nghĩ là dí AK vào mẹt thì bảo gì chẳng phải làm.

Joker2k

Xe tải
Để cụ Giã từ vũ khí vào giải thích. Em thì nghĩ là dí AK vào mẹt thì bảo gì chẳng phải làm.
Các cụ lại xem phim hơi nhiều rồi, thực chiến không có như vậy, nhất là với lính trinh sát. Ưu tiên 1 luôn là hạ gục nhanh đối phương, không có chuyện dí súng bắt thằng này trói thằng kia như phim ảnh đâu ạ.

CuongXD

Xe hơi
Nhà e hóng tiếp cụ ơi

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Các cụ lại xem phim hơi nhiều rồi, thực chiến không có như vậy, nhất là với lính trinh sát. Ưu tiên 1 luôn là hạ gục nhanh đối phương, không có chuyện dí súng bắt thằng này trói thằng kia như phim ảnh đâu ạ.
Chắc phải nhờ cụ Giã từ vũ khí vào giải ngố chứ phương án nào em thấy cũng khó:
- Giả định cụ bị đối phương dí AK vào thì chắc cũng phải khô máu vì tình huống sống/chết
- Nếu cụ Long xử bằng võ thì cụ Long quá giỏi và có máu liều

angkorwat

Xe điện
Thời đó tăng mang sang K chắc không nhiều vì đường sá không tốt, không đảm bảo hậu cần. Hơn nữa giai đoạn sau thì đánh trận kiểu dàn quân quy ước với Polpot rất hiếm, đánh vào cứ của Pot thì chủ yếu dùng hỏa lực tầm xa của các loại pháo cối.
Hồi đó mang tăng và M.113 sang nhiều cụ ạ. Dọc đường vào Phnom penh bên địch thường đào các hào chống chiến xa kiểu xương cá từ hai vệ đường đâm ra, hào rộng hơn 2m dài 3m để ngăn tăng mình tiến vào thủ đô. Sau này đi từ Mộc bài sang P.P mất một ngày vì mấy cái hào đó.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Để em vodka anh. Ae mình đi đâu mà thiệt. Bao j a gặp chị Chăn Thả đấy.
Khi nào gặp sẽ nhắn riêng cho chú trên nhóm, cũng nhanh thôi.😋 quý nhất chú với cụ Xúc mà.
Mối tình lãng mạn, ẩn sau đó là sự khốc liệt của chiến tranh dù không có 1 từ nào nói về chiến tranh, em đọc đi đọc lại chuyện chị Chan Tha

angkorwat

Xe điện
Xúc động thật sự !
Cuộc chiến biên giới Tây nam kéo dài 10 năm, hy sinh mất mát cũng không nhỏ. Nhưng bên các cụ tuyên huấn nhà mình không tuyên truyền nhiều. Khen thưởng rất ít, phong anh hùng càng ít, nên lính chiến ở K thiệt thòi nhiều.
Riêng đại đội em thì bị bỏ quên, thậm chỉ phụ cấp và quân trang cũng bị quên không phát. Nên đến khi rời quân đội mới đc phong hạ sĩ 😂

angkorwat

Xe điện
Mối tình lãng mạn, ẩn sau đó là sự khốc liệt của chiến tranh dù không có 1 từ nào nói về chiến tranh, em đọc đi đọc lại chuyện chị Chan Tha
Khi nào cụ sang Xiêm Riệp tìm cty du lịch " Sorya" logo là cái mặt trời ( vì tiếng K Sorya là mặt trời) có lẽ sẽ gặp Chan Tha.