Lac EX - đèn pha tự sáng.

bum

Xe buýt
Lac EX nhà em dạo này đèn pha/cos tự động sáng, trước đây thi thoảng cũng bị nhưng nó tự hết ngay sau đó, 2 hôm nay cứ xoay chìa khoá ON là đèn sáng liên tục thi thoảng lại tắt, đèn táp lô thì vẫn phải bật công tắc đèn mới sáng.
Theo tư vấn của cụ Hardtop có thể công tắc pha cốt bị hỏng, em đã tháo công tắc pha cốt và rút hẳn giắc cắm của công tắc ra, sau đó bật chìa khóa ON thì đèn vẫn sáng như vậy, chứng tỏ không phải tại công tắc.
Em mô tả chi tiết 1 chút ạ:
- Khi đèn tự sáng, gạt sang pha thì đèn pha 2 bên sáng, gạt sang cốt thì đèn cốt 2 bên sáng.
- Lúc đèn bị nhấp nháy em để ý thấy cả 2 bên cùng sáng hoặc cùng tắt ( có thể loại bỏ nghi vấn đoạn từ rơ le đèn đến đèn?).
- Kiểm tra rơle đèn pha/cốt: em rút rơ le đèn và thay 1 rơ le khác vào => đèn vấn sáng.
- Hiện tại em phải rút 2 cầu chì đèn 2 bên ra (đèn tắt) để đi ban ngày (nháy pha vẫn OK ạ).
Các cụ bắt bệnh tiếp giúp em với. Em chuẩn bị sẵn vốt ka rồi ạ.
Thanks các cụ!

DuyThanhSNG

Xe tăng
Cụ kiểm tra Rơle nhưng đã kiểm tra nguồn điều khiển rơle chưa.Đó chính là nguyên nhân cho đèn tắt bật.

bum

Xe buýt
Cụ kiểm tra Rơle nhưng đã kiểm tra nguồn điều khiển rơle chưa.Đó chính là nguyên nhân cho đèn tắt bật.
Em tháo hẳn giắc cắm công tắc ra rồi mà đèn vẫn sáng, không hiểu cái nguồn cấp điện cho rơle nó phát sinh từ đâu nữa

DuyThanhSNG

Xe tăng
Em tháo hẳn giắc cắm công tắc ra rồi mà đèn vẫn sáng, không hiểu cái nguồn cấp điện cho rơle nó phát sinh từ đâu nữa
Cái công tắc nó cấp nguồn cho Rơle điều khiển đèn.Chắc là xe Cụ bị chập chạm đoạn nào rồi nên nó cấp điện cho cái Rơ le điều khiển đèn hoạt động(đoạn từ công tắc tới Rơle)

bum

Xe buýt
Cái công tắc nó cấp nguồn cho Rơle điều khiển đèn.Chắc là xe Cụ bị chập chạm đoạn nào rồi nên nó cấp điện cho cái Rơ le điều khiển đèn hoạt động(đoạn từ công tắc tới Rơle)
Cái đoạn này hơi khoai cụ ạ, chẳng biết kiểm tra kiểu gì nữa, không có hiện tượng chuột cắn

DuyThanhSNG

Xe tăng
Cái đoạn này hơi khoai cụ ạ, chẳng biết kiểm tra kiểu gì nữa, không có hiện tượng chuột cắn
Đúng vậy cho nên mới cần tới thợ,nhiều khi nó chập ngay ở bảng mạch cầu chì......Thôi Cụ mang ra thợ họ có đồng hồ lại thông thạo xe làm cho nhanh hơn và mình học hỏi ít kinh nghiệm.Chúc cụ mau khỏi bệnh và cho ae ít kinh nghiệm nhé

Trai Làng

Xe tải
Chính xác là mang ra thợ đi cụ ơi, chẳng đáng bao nhiêu đâu có điều chọn gara uy tín chút cho nó an tâm.

KunBoy

Xe buýt
Dạo trước xe E công tắc pha cos cũng có vấn đề, nhưng của E bị khác cụ chủ. Xe E bật pha thì pha không sáng, cos sáng bt, nếu nháy pha cos thì lại đầy đủ cả pha + cos :-/.
E mang ra gara thợ kiểm tra tưởng hỏng công tắc, lấy công tắc mới ra thay cũng không đc ^#(^
Kiểm tra cầu chì + lung tung cuối cùng thợ kết luận đường điện xe e có vấn đề, giờ muốn biết có vấn đề ở đâu phải tháo tung táp lô ra kiểm tra [-X
E hỏi là kiểm tra có lâu không thì nhận đc câu trả lời là chưa biết ^#(^
E có việc nên không làm, may thế nào hôm rồi ngồi nói chuyện với ông thợ khác, ông ý bảo bệnh đấy ông ý chữa đc, e cho thi công luôn, ông ý tháo công tắc đèn pha cos xe e ra rồi câu kẹo chỗ giắc cắm thế nào mà giờ xe e lại ok mới chết :> thi công hết 15p và 50k tiền công >:D<

bum

Xe buýt
Chính xác là mang ra thợ đi cụ ơi, chẳng đáng bao nhiêu đâu có điều chọn gara uy tín chút cho nó an tâm.
chính vì cái này mà em mới cần sự tư vấn của các cụ ạ. Không cẩn thận thì lợn lành thành lợn què, các chú thợ bây giờ liều mạng lắm

phuongtv_76

Xe container
chính vì cái này mà em mới cần sự tư vấn của các cụ ạ. Không cẩn thận thì lợn lành thành lợn què, các chú thợ bây giờ liều mạng lắm
Cụ ra cụ vòi bên gia lâm nhé, hoặc cụ Sơn rách ở gara Tiên phong ở láng hạ

bum

Xe buýt
Báo cáo các cụ sáng nay em đưa bà 2 đi viện kiểm tra. Bác sĩ chuyên khoa điện-điều hòa, người Đà Nẵng nhiều kinh nghiệm.
Em mô tả chi tiết triệu chứng bệnh của bà 2, bác sĩ sau khi nghe xong bắt đầu tiến hành khám bệnh và chẩn đoán: Hiện tượng nhiễu điện, lí do điện áp cấp cho rơle rất nhỏ và rơle rất nhạy.
Bác sĩ bắt đầu tìm vị trí bị nhiễu: Tháo hộp cầu chì, rút giắc cắm hộp cầu chì, tìm đúng sợi dây điện cấp điện cho rơle đèn,..., thử trực tiếp bằng dụng cụ chuyên môn => khẳng định đoạn từ công tắc đến hộp cầu chì OK => Kết luận: Nhiễu điện tại hộp cầu chì.
Phẫu thuật hộp cầu chì: Mở hộp cầu chì: mạch điện có hiện tượng ẩm, khả năng đay là nguyên nhân nhiễu điện ( vì mạch điện chạy sát nhau ). Tiến hành vệ sinh bằng khí nén và sấy khô bảng mạch. Cắm vào và bật chìa khóa điện => đèn không tự động sáng nữa.
Thời gian chẩn đoán và phẫu thuật hết 30 phút.
Thanh toán tiền: 50k, rẻ quá!
Bắt tay, cảm ơn bác sĩ và đưa bà 2 về để theo dõi tiếp.

vietthuy

Xe buýt
Báo cáo các cụ sáng nay em đưa bà 2 đi viện kiểm tra. Bác sĩ chuyên khoa điện-điều hòa, người Đà Nẵng nhiều kinh nghiệm.
Em mô tả chi tiết triệu chứng bệnh của bà 2, bác sĩ sau khi nghe xong bắt đầu tiến hành khám bệnh và chẩn đoán: Hiện tượng nhiễu điện, lí do điện áp cấp cho rơle rất nhỏ và rơle rất nhạy.
Bác sĩ bắt đầu tìm vị trí bị nhiễu: Tháo hộp cầu chì, rút giắc cắm hộp cầu chì, tìm đúng sợi dây điện cấp điện cho rơle đèn,..., thử trực tiếp bằng dụng cụ chuyên môn => khẳng định đoạn từ công tắc đến hộp cầu chì OK => Kết luận: Nhiễu điện tại hộp cầu chì.
Phẫu thuật hộp cầu chì: Mở hộp cầu chì: mạch điện có hiện tượng ẩm, khả năng đay là nguyên nhân nhiễu điện ( vì mạch điện chạy sát nhau ). Tiến hành vệ sinh bằng khí nén và sấy khô bảng mạch. Cắm vào và bật chìa khóa điện => đèn không tự động sáng nữa.
Thời gian chẩn đoán và phẫu thuật hết 30 phút.
Thanh toán tiền: 50k, rẻ quá!
Bắt tay, cảm ơn bác sĩ và đưa bà 2 về để theo dõi tiếp.
Cụ chia sẻ cho ae biết tên bác sỹ và gara.nào vậy