[Funland] Lại câu chuyện cũ, 3ty mua chung cư hay nhà đất trong ngõ của cặp vợ chồng trẻ

Kinnnnn

Xe tải
Dành thời gian đọc rất nhiều toppic, càng đọc càng hiểu ra được nhiều vấn đề.
Em thì cầm 3ty đi tìm cũng mới chỉ được 1 tháng, tham khảo và nghe tư vấn thì đa phần là chung cư.
vợ cũng chuẩn bị đẻ nên em cũng muốn mua ở luôn trước khi em bé ra đời. Nhưng thực sự đi tìm nhà mất rất nhiều thời gian.
Em thì tìm quanh bên khu nhân chính (trước đây ở trọ), cầu giấy, nam từ liêm. Ở và làm việc các khu này nên cũng quen rồi, lại thêm toàn người nhà anh chị ở gần nữa.
Nhà đất thì em chưa đi xem nhiều, với ngân sách đó ở khu vực tìm thì nhà sẽ khoảng 30-45m2
Các cụ đang như em hay trải qua rồi thì trao đổi thêm nhé

badboyvn

Xe tải
kinh nghiệm của e là đặt tiêu chí theo cấp độ ưu tiên
Giá - tiền mình bao nhiêu thì tìm đúng cỡ đó, chỉ đạt điểm 7/10 là quất
Vị Trí - gần nhất theo map xe máy tới nơi vợ làm hoặc con đi học sau này, tiêu chí này cần 8/10
Tiện ích - cơ bản như chợ, trường học mầm non, cấp 1 . còn mấy cái loại như công viên bể bơi dẹp vì mấy khi dùng tới , cáo này 6/10 là ok
Dân trí - miễn ko khu nghiện ngập lao động tay chân là chấp nhận đc , tiêu chí này 5/10
Phong thủy - sau cùng nếu đc hướng mát, gần sông hồ hay thế đất đẹp là đc, cái này 4/10
đó cụ cứ theo cái này mà mua, còn đòi 10/10 thì muôn kiếp đi thuê nhà

Kinnnnn

Xe tải
kinh nghiệm của e là đặt tiêu chí theo cấp độ ưu tiên
Giá - tiền mình bao nhiêu thì tìm đúng cỡ đó, chỉ đạt điểm 7/10 là quất
Vị Trí - gần nhất theo map xe máy tới nơi vợ làm hoặc con đi học sau này, tiêu chí này cần 8/10
Tiện ích - cơ bản như chợ, trường học mầm non, cấp 1 . còn mấy cái loại như công viên bể bơi dẹp vì mấy khi dùng tới , cáo này 6/10 là ok
Dân trí - miễn ko khu nghiện ngập lao động tay chân là chấp nhận đc , tiêu chí này 5/10
Phong thủy - sau cùng nếu đc hướng mát, gần sông hồ hay thế đất đẹp là đc, cái này 4/10
đó cụ cứ theo cái này mà mua, còn đòi 10/10 thì muôn kiếp đi thuê nhà
Chi tiết quá, cảm ơn cụ
tiêu chí về giá em đang đặt nặng nhất vì tài chính có hạn, con cũng sắp sinh nên phải dành lại 1 khoản để nuôi chứ không dám all in

badboyvn

Xe tải
Chi tiết quá, cảm ơn cụ
tiêu chí về giá em đang đặt nặng nhất vì tài chính có hạn, con cũng sắp sinh nên phải dành lại 1 khoản để nuôi chứ không dám all in
chắc chắn là giá e đưa lên số 1 cho cụ đấy, vì mua căn nhà đầu tiên là cả 1 gia tài mà cụ, e hiểu nên mới tư vấn cụ chỉ cần căn nhà đạt thang điểm 7/10 về giá là múc, ví dụ cụ tìm tầm 3ty, căn cụ xem có thể cao hơn hoặc thấp hơn nhưng các tiêu chí dưới đạt thì cụ phải múc ngay. Ko nên vì thiếu tí hoặc do ít hơn mà đi tìm đúng 3ti để đc nhà đẹp

agrimeco

Xe lăn
Chọn đúng chỗ đất chật người đông nhất mà tài chính eo hẹp thì khó mua là phải rồi. Với đk như cụ thớt thì tìm mua cc cũ 2pn là hợp lí thôi :D

Kinnnnn

Xe tải
Theo em là sự đánh đổi thôi, giữa chất lượng cuộc sống (chung cư lợi thế hơn) và giá trị lâu dài (nhà đất lợi thế hơn)
Tầm tài chính này mua nhà đất chắc chỉ được căn nhỏ, và trong ngõ nhỏ. Xu hướng tương lai loại này chắc cũng không tăng giá nhiều nên nếu là em em sẽ quất chung chư
cụ sale bên smart city ạ, em có qua nhà bạn bè ở bên tòa GS2, nhìn trục 07 và 11 khá ổn, lăn tăn vì đi làm xa thôi

Kinnnnn

Xe tải
Chọn đúng chỗ đất chật người đông nhất mà tài chính eo hẹp thì khó mua là phải rồi. Với đk như cụ thớt thì tìm mua cc cũ 2pn là hợp lí thôi :D
đông thật cụ ạ, vì người thân ở đó nên muốn gần nhau, giúp đỡ nhau dễ

agrimeco

Xe lăn
  • Vodka
Reactions: 202

_MQ_

Xe tăng
Dành thời gian đọc rất nhiều toppic, càng đọc càng hiểu ra được nhiều vấn đề.
Em thì cầm 3ty đi tìm cũng mới chỉ được 1 tháng, tham khảo và nghe tư vấn thì đa phần là chung cư.
vợ cũng chuẩn bị đẻ nên em cũng muốn mua ở luôn trước khi em bé ra đời. Nhưng thực sự đi tìm nhà mất rất nhiều thời gian.
Em thì tìm quanh bên khu nhân chính (trước đây ở trọ), cầu giấy, nam từ liêm. Ở và làm việc các khu này nên cũng quen rồi, lại thêm toàn người nhà anh chị ở gần nữa.
Nhà đất thì em chưa đi xem nhiều, với ngân sách đó ở khu vực tìm thì nhà sẽ khoảng 30-45m2
Các cụ đang như em hay trải qua rồi thì trao đổi thêm nhé
mấy khu chung cư cũ ở trung hoà nhân chính, đoạn dọc Lê Văn Lương đc đấy cụ. vừa với tài chính 3 tỷ, lại có thang máy, tiện đi lại. khu này thì yên tĩnh.

Huyyy98

Đi bộ
Em cũng không có nhiều kinh nghiệm. Nhưng em vote cho cụ là mua chung cư. Nó thoải mái, tiện nghi hơn nhà đất rất nhiều. 3 tỷ cụ mua chung cư cũ 2 ngủ thì thoải mái. Còn về việc nhà đất giữ giá hơn chung cư thì khỏi phải bàn. Nói chung là phải đánh đổi. Em cũng vừa mới mua chung cư, vợ em cũng sắp đẻ y hệt cụ luôn.

quachuoi

Xe tải
Mua chung cư chất lượng tương đối tí là ổn cụ ạ

huylinht

Xe buýt
Vợ chồng trẻ nên chọn chung cư cho sự phát triển tốt nhất của mẹ và con.
Giá 3 tỷ ở mấy khu vực đấy chỉ được cái nhà bé tý 30m2 trong ngõ sâu, mùa nồm thì ẩm ướt, mùa hè thì bí bách trèo lên trèo xuống hết hơi. Chưa kể nói dại có hỏa hoạn không biết chạy đi đâu

hungtom11

Xe tải
Em đề xuất phương án cũ nữa là gửi ngân hàng dc~20tr/tháng. Lấy tiền đấy đi thuê nhà, thuê khu nào cụ đã nghía trước, có khi ở vài tháng lại vợt được căn ngon trong tầm giá.

Kinnnnn

Xe tải
Em cũng không có nhiều kinh nghiệm. Nhưng em vote cho cụ là mua chung cư. Nó thoải mái, tiện nghi hơn nhà đất rất nhiều. 3 tỷ cụ mua chung cư cũ 2 ngủ thì thoải mái. Còn về việc nhà đất giữ giá hơn chung cư thì khỏi phải bàn. Nói chung là phải đánh đổi. Em cũng vừa mới mua chung cư, vợ em cũng sắp đẻ y hệt cụ luôn.
Cụ mua cc nào vậy ạ

Kinnnnn

Xe tải
Em đề xuất phương án cũ nữa là gửi ngân hàng dc~20tr/tháng. Lấy tiền đấy đi thuê nhà, thuê khu nào cụ đã nghía trước, có khi ở vài tháng lại vợt được căn ngon trong tầm giá.
Công nhận nếu ko vội thì thuê đúng chỗ muốn mua để nắm được ưu nhược điểm thế nào bác nhỉ. Em cũng đang túc tắc, chứ ko còn vội như tháng trước mới bắt đầu tìm nữa

thudoll88

Xe tăng
3 tỷ sao đủ tiền mua nhà đất được mà còn phải hỏi. Vote chung cư

Chekmate

Xe điện
Vợ chồng trẻ nên chọn chung cư cho sự phát triển tốt nhất của mẹ và con.
Giá 3 tỷ ở mấy khu vực đấy chỉ được cái nhà bé tý 30m2 trong ngõ sâu, mùa nồm thì ẩm ướt, mùa hè thì bí bách trèo lên trèo xuống hết hơi. Chưa kể nói dại có hỏa hoạn không biết chạy đi đâu
em cũng vote chung cư, vì một không gian sống rộng rãi văn minh hơn là ôm lấy cái nhà đất bé tí chật chội thiếu ánh sáng

hahalulu

Xe hơi
mình có cậu bạn mua nhà ngõ ở 3 năm giờ đổi qua chung cư rồi, bất tiện khoản gửi oto phết