Lại vấn đề đăng ký xe: tên hóa đơn khác với tên người đăng ký, có Cụ nào chỉ giúp ???

chuvoicon

Xe tăng
Mẹ e trúng thưởng 1 chiếc xe mà hóa đơn đi kèm đã viết tên Cụ rồi nhưng Cụ lại muốn đăng ký cho con đi, đi ra đường yên tâm không bị bắt lỗi XE KHÔNG CHÍNH CHỦ, giờ e phải làm dư lào để đăng ký được tên e các Cụ nhỉ?, các Cụ rành chỉ e đường nào đơn giản với, HĐ VAT mới viết có 1 tuần thôi nhưng lại là hóa đơn của Head Honda trong Nghệ An, liệu có yêu cầu Head Honda sửa lại tên và địa chỉ trên hóa đơn để đăng ký được không các Cụ?
E xin rót riệu vốt nhiệt tình ợ

chuvoicon

Xe tăng
E cũng chưa hiểu rõ lắm, vì e có hỏi một vài nơi là làm Hợp đồng (mua bán, cho tặng) thì xe phải có đăng ký rồi mới đc, mong Cụ chỉ rõ e cái
Không cần viết lại HĐ, cụ làm hợp đồng công chứng nối qua tên cụ là ok. Cụ thắc mắc gì alo em, em tư vấn thêm Cuongbazoka 0969806186

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
E cũng chưa hiểu rõ lắm, vì e có hỏi một vài nơi là làm Hợp đồng (mua bán, cho tặng) thì xe phải có đăng ký rồi mới đc, mong Cụ chỉ rõ e cái
Theo hóa đơn thì người mua bán cho người tiếp theo được mà cụ

chuvoicon

Xe tăng
Oh thế thì còn gì bằng, e qua Phòng công chứng bảo làm A cái HĐ mua bán hoặc cho tặng để a sang tên xe máy thì E nó nói bên e k làm đc vì xe chưa có đăng ký, chả hiểu thế nào là đúng nữa,
E có hỏi Thuế thì họ tư vấn thêm là nếu là HĐ cho tặng thì người được tặng xe phải nộp thuế thu nhập cá nhân tận 10% giá trị xe...ặc ặc, còn mua bán lại chỉ phải nộp 1% thuế trước bạ, thế có nghĩa là mặc dù là người thân cũng phải làm HĐ mua bán mới có lợi chứ HĐ cho tặng lại quá tội, thế mới oái ăm

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Oh thế thì còn gì bằng, e qua Phòng công chứng bảo làm A cái HĐ mua bán hoặc cho tặng để a sang tên xe máy thì E nó nói bên e k làm đc vì xe chưa có đăng ký, chả hiểu thế nào là đúng nữa,
E có hỏi Thuế thì họ tư vấn thêm là nếu là HĐ cho tặng thì người được tặng xe phải nộp thuế thu nhập cá nhân tận 10% giá trị xe...ặc ặc, còn mua bán lại chỉ phải nộp 1% thuế trước bạ, thế có nghĩa là mặc dù là người thân cũng phải làm HĐ mua bán mới có lợi chứ HĐ cho tặng lại quá tội, thế mới oái ăm
Làm mua bán hay hơn. Xe mới thì nộp thuế mới

Vie.ABC

Xe điện
Mẹ e trúng thưởng 1 chiếc xe mà hóa đơn đi kèm đã viết tên Cụ rồi nhưng Cụ lại muốn đăng ký cho con đi, đi ra đường yên tâm không bị bắt lỗi XE KHÔNG CHÍNH CHỦ, giờ e phải làm dư lào để đăng ký được tên e các Cụ nhỉ?, các Cụ rành chỉ e đường nào đơn giản với, HĐ VAT mới viết có 1 tuần thôi nhưng lại là hóa đơn của Head Honda trong Nghệ An, liệu có yêu cầu Head Honda sửa lại tên và địa chỉ trên hóa đơn để đăng ký được không các Cụ?
E xin rót riệu vốt nhiệt tình ợ
Cụ gọi công chứng đến bảo : Làm cho tôi cái " THỎA THUẬN PHÂN CHIA TÀI SẢN HỘ GIA ĐÌNH " như vậy sẽ không phải nộp thuế 2 lần . Nếu làm HĐ mua bán em sợ địa phương đó bắt bác nộp thuế lần 2 thì sao ( có thể đơn vị trả thưởng yêu cầu bác không được chuyển nhượng trong một thời gian đấy ...bác kiểm tra lại xem !...)

XTrailDiezen

Xe hơi
vấn đề này trước em cũng gặp, lằng ngoằng ra phết!

Vie.ABC

Xe điện
Làm mua bán hay hơn. Xe mới thì nộp thuế mới
Vấn đề là Công chứng viên có ký cho hay không vì : Chỉ dừng lại ở HÓA ĐƠN ĐỎ VAT thì được gọi là QUYỀN SỞ HỮU CHƯA TRỌN VẸN của người được đứng tên trên VAT . Phải có quyền sở hữu trọn vẹn mới BÁN XE được ( tức là phải đăng ký xe sau mới bán ...)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Vấn đề là Công chứng viên có ký cho hay không vì : Chỉ dừng lại ở HÓA ĐƠN ĐỎ VAT thì được gọi là QUYỀN SỞ HỮU CHƯA TRỌN VẸN của người được đứng tên trên VAT . Phải có quyền sở hữu trọn vẹn mới BÁN XE được ( tức là phải đăng ký xe sau mới bán ...)
1. Về nguyên tắc đại đa số không làm.
2. Về tình thần ofer : cụ mang qua em... e ký giúp okey

Vie.ABC

Xe điện
Cụ mang qua bên em, ký luôn và ngay. Cuongbazoka 0969806186
Bác có thò bút vào ký không ? ( bác có phải CCV không ? ) . hay chỉ là nhân viên đi gom hồ sơ , ký song tội vạ đâu có Công chứng viên và Sở tư pháp ngồi với nhau phải không ? ... Lúc đấy bác đang an toàn ở phương nào ?...Một đồng cũng quí nhưng bắt buộc phải an toàn cho cả hai bên và sau này ( hồ sơ lưu có 20 năm thôi ạ ) . Trường hợp này là qoan hệ CHA và CON trực hệ sao phải làm HĐ MUA BÁN ?...sao phải làm theo cách ...Có thể phát sinh tiềm ẩn thủ tục hoặc tốn phí ...

Vie.ABC

Xe điện
Cụ chẳng hiểu gì về luật lại còn cố cãi, đây là quan hệ dân sự, chẳng dính dáng gì cha con ở đây cả! Còn việc trách nhiệm cụ không cần phải lo, nếu làm sai để chỉ nhận một vài đồng, chả ai làm đâu cụ ợ!
Sợ nhất cò liều và lươn ...chặt chém . Công chứng viên do BỘ TƯ PHÁP bổ nhiệm , Sở tư pháp tỉnh thành qoản lý ,kiểm soát ...Mọi giao dịch ký tá phải ký trước mặt CCV ngoại lệ khi có phiếu ,đơn yêu cầu công chứng ngoài trụ sở ...Bác còn muốn tranh khôn về luật công chứng không ?...Sao kết luận người ta là không hiểu về luật ?

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Cuongbazoka nói chuẩn đấy ạ, làm HĐ cho tặng hay bán xe mới chưa đăng ký giữa 2 người là phù hợp với luật pháp nên không có gì sai ở đây cả nhưng có điều e sợ là bên CA đăng ký họ có đồng ý vào tên Giấy đăng ký xe mới theo tên người được cho tặng mua xe trong HĐ hay không thôi, lý do là luật mình không rõ ràng, hiểu theo cách nào cũng đc, mà CA thì bao giờ chẳng nghĩ mình đúng mới khổ
Cái cụ không hiểu chính là điều cụ đang nói đấy ạ. Cụ có hiểu thế nào là QUY TRÌNH và CƠ CHẾ không? Nếu hiểu thì hãy tranh luận tiếp. Mà thôi em cũng chẳng có nhiều thời gian để tranh luận cùng cụ. Chúc cụ luôn thành công trong cuộc sống.

manhktqd

Xe hơi
Tốt nhất bảo mẹ cụ đi đăng ký rồi cứ thế mà chạy. Bao giờ có tiền thì sang tên. Làm kiểu sang tên luôn khi chưa đăng ký lằng nhằng lắm mặc dù đúng luật.

TranThiBich

Xe tăng
cụ nên làm hợp đồng mua bán công chứng hơn, khi đó cụ chỉ mất thêm phí công chứng và nộp thuế trước bạ như xe mới bình thường

chuvoicon

Xe tăng
E xin chân thành cám ơn Cụ Cuongbazoka, Cụ Kieninnova đã tư vấn nhiệt tình cho e, kết quả là e đã vượt qua cửa ải Nộp Thuế Trước Bạ XE MÁY MỚI 100% với tên người đăng ký là E dù Mẹ e đứng tên mua xe trong Hóa đơn VAT
E cũng chia sẻ với các Cụ OFers kinh nghiệm muốn chuyển tên đăng ký cho xe máy mới 100% dù chưa bấm biển và có giấy đăng ký bằng cách sử dụng HĐ Mua Bán Xe Máy là HOÀN TOÀN HỢP PHÁP nhé, nhờ có 2 Cụ Cuonhbazoka và Kieninnova mà e đã cố gắng tìm hiểu và nắm rõ về nghĩa vụ và quyền lợi của mình khi đi đăng ký xe, tránh trường hợp đi đăng ký xe mà mình không biết làm thế là Đúng hay Sai, đâm ra bị quay như chong chóng
Không cần viết lại HĐ, cụ làm hợp đồng công chứng nối qua tên cụ là ok. Cụ thắc mắc gì alo em, em tư vấn thêm Cuongbazoka 0969806186
được hả cụ? giờ e mới biết. Vodka cụ :))
1. Về nguyên tắc đại đa số không làm.
2. Về tình thần ofer : cụ mang qua em... e ký giúp okey
Cụ mang qua bên em, ký luôn và ngay. Cuongbazoka 0969806186
cụ nên làm hợp đồng mua bán công chứng hơn, khi đó cụ chỉ mất thêm phí công chứng và nộp thuế trước bạ như xe mới bình thường

Chỉnh sửa cuối:

krutoi

Xe tải
Cụ chủ thớt cho e hỏi hd mua bán hay hdong nối mà cụ cuongbazoka nói chỉ phải nộp 1% trước bạ thôi vag có phát sinh gì nữa ko ạ? trường hợp em là 2 người k cùng trong gia đình ạ.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Cụ chủ thớt cho e hỏi hd mua bán hay hdong nối mà cụ cuongbazoka nói chỉ phải nộp 1% trước bạ thôi vag có phát sinh gì nữa ko ạ? trường hợp em là 2 người k cùng trong gia đình ạ.
1 lần thuế thôi cụ nhé

krutoi

Xe tải
Cám ơn cụ Kieninnova nhé, cụ pm cháu kinh phí và thủ tuc vào chỗ kín nhé

Quang Huy Huy

Xe tải
E đang muốn đăng kí xe mới mà hóa đơn người khác như cụ chủ k biết còn cụ nào làm k ạ