Lại vấn đề về chống loài gặm nhấm phá khoang động cơ

Zune.Ngô

Xe buýt
Hôm nay rảnh rang, làm một bài chủ để khá hưu ích cho các cụ nào đã bị giống em, và các cụ chưa bị cũng có thể tham khảo để phòng tránh.
Em vừa rồi đến khổ sở vì chuột thường xuyên vào thăm quan khoang động cơ xe em, sinh hoạt, tập thể thao, mài răng và ị *** bừa bãi trong đó! Thử hết các cách cổ truyền lẫn hiện đại do các cụ nhà ta chỉ bảo hòng đánh đuổi lũ gặm nhấm xâm lược đi mà không ăn thua. Mà cái trò này nó ác cái là chuột đã ra vào rồi, có mùi hơi đồng loại nó ở đó là y như rằng chúng nó càng quen mui cứ phải lên xe mình chơi bời ỉa *** phá phách nó mới chịu cơ ạ. Sân bãi rộng ngoài kia thì chúng nó không chơi. Cho dù em có rửa sạch khoang động cơ đi thì chỉ được 1-2 tuần là họ hàng cụ kị nhà nó lại chui vào phá, không có cách nào đuổi hết đi được, băng phiến hay long não và tất cả các dụng cụ đuổi chuột đều vô nghĩa. Cũng may là chúng nó chưa cắn dây điện hay ống nào quan trọng khiến xe ko thể hoạt động, nhưng dây điện đèn đóm thì cũng đã đứt một vài lần, và hơn nữa cứ cài đà này thì kiểu gì xe em cũng sẽ phải mang đi mà thay toàn bộ dây điện và ống mất thôi. Nghĩ đến là em chán lắm rồi! Thêm nữa xe em lại không phải ngày nào cũng lăn bánh nên càng là điều kiện lý tưởng cho chúng nó lựa chọn làm căn cứ phá hoại.

Và cuối cùng sau bao ngày tìm tòi mày mò em đã nghĩ ra một tuyệt tình kế thật đơn giản, dễ ứng dụng, có hiệu quả ngay và chi phí rẻ tiền. Đó là lọ dụng cụ phụ trợ đắc lực mà phần lớn các cụ nhà ta đều có sẵn, bảo đao RP7! Cách sử dụng để chống chuột của em như sau: rửa sạch sẽ khoang động cơ, đặc biệt mọi vị trí còn liên quan và có mùi của chuột ở đó như phân chuột, các phần vỏ dây hoặc nhựa đã bị gặm nhấm dở dang.. hòng tránh chuột đánh hơi thấy mùi quen để tìm đến. Sau khi vệ sinh xong, cố gắng xác định các vị trí chuột hay dừng lại nghỉ, ngồi hoặc nằm (thường là các khoảng trống rộng rãi, có mặt phẳng) Và cuối cùng xin mời cụ nâng bảo đao RP7 lên, lắc đều và xịt các vị trí đó, đảm bảo cho vị trí xịt đủ ẩm ướt. Theo kinh nghiệm của em nếu xịt RP7 mà xe để nguyên không vận hành thì khoảng 3 ngày mới hết ẩm và có thể tới 4-5 ngày mới hết mùi ở vị trí xịt. Còn đối với xe vận hành nóng thường xuyên thì cũng phải được 2 ngày.
Vấn đề là nếu xe cụ đang bị chuột tấn công mạnh thì phải làm thường xuyên cho chuột mất thói quen và mỗi khi tới gần xe đã thấy mùi dầu mỡ nên chán bỏ đi ngay. Sau khi đã thành công rồi, như em hiện nay 1 tuần hoặc hơn mới phải xịt một lần để phòng tránh chuột mới. Mấy hôm đầu mới làm thậm chí khi xe đỗ ổn định cụ có thể xịt quanh 4 bánh xe nơi chuột bắt đầu leo lên từ đó để hạn chế ngay từ dưới mặt đất.
Cuối cùng đương nhiên cách ứng dụng hiệu quả và phù hợp nhất vẫn là do tự các cụ áp dụng trong hoàn cảnh của mình thôi. Còn chuyện của em thì em đã làm thực tế như vậy.
Chia sẻ chút để các cụ tham khảo cho vui, cụ nào thấy hay nhớ cho em xin 1 ly vodka ạ, đang khát quá ạ! ;))

NoobDriver

Xe tải
trước em cũng dùng RP7 như cụ nhưng sau này phát hiện ra RP7 là chất dùng để phá rỉ sét nhưng lại cũng là chất gây rỉ set nếu không rửa đi nên em ko dùng nữa

lap1670

Xe hơi
Cách tốt nhất là cụ bôi dầu luyn vào. Bôi một lần là hết luôn.

vucanhtung

Xe tăng
Ối giời ơi, xịt rp7 vào chỗ có ống cao su hoặc nhựa mềm coi chừng tèo đấy cụ, nó ko chịu đc rp7 đâu. Có vẻ các cụ bị chuột bọ là ko thể ngồi yên đc, ngày đêm tìm cách đuổi chuột :)

moimuaxe2013

Xe tăng
Cách tốt nhất là cụ bôi dầu luyn vào. Bôi một lần là hết luôn.
Cụ đùa chăng, xe ông hàng xóm em ắc cọc cũ 1992 , máy bẩn dầu nhớt lem nhem - có cả mùi dầu nhớt bẩn trrên nắp dàn cò mà chuột tha cả xương vào làm tổ đấy

do_gia_hai

Xe đạp
Em bôi dầu cao Sao Vàng vào trong khoang máy ,xung quanh chuồng xe và gầm xe em rải Băng phiến .Rốt cục cũng thấy hết Chuột đấy các cụ ạ

luannissan

Xe tăng
tóm lại là nhà cháu dùng các kiểu, cuối cùng ra đầu Nguyễn Chí Thanh, làm 1 gói chống chuột STORM của VN.Cho vào khoang máy, mỗi lần khoảng 4 viên( tìm chỗ chuột hay ị mà để).Khoảng tháng sau thì gần như là không còn nữa......Tuy nhiên là cách này phải làm thường xuyên và chỗ đậu xe phải cách xa cống ạ

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Xưa em cũng làm đủ cách như bác mà nó vẫn phá, sau chơi bài Diệt thì mới hết được :D