Laí xe số sàn chyển sang số tự động: cần hỏi các anh chị OF chút về kiến thức: khi khởi động, chuyển số có cần đạp phanh hết cỡ ko hay chỉ cần lưng ch

conkynhong1998

Xe buýt
Laí xe số sàn chuyển sang số tự động: cần hỏi các anh chị OF chút về kiến thức:
khi khởi động, chuyển số có cần đạp phanh hết cỡ (chạm sàn) ko hay chỉ cần lưng chừng là đủ?

Nếu đạp phanh hết cỡ chạm sàn khi chuyển số thì chắc xe chuyển số sẽ ngọt hơn nhưng không biết làm vậy có ảnh hưởng tuổi thọ của phanh không anh chị nhỉ?

Ngoài ra khi đưa xe vào bãi đỗ rồi sắp tắt máy xuống xe thì có cần nhất thiết về số P không hay chỉ cần về số N cũng được các anh chị OF nhỉ?

Quê em có một bãi đỗ xe rất dốc, nếu đỗ đó rồi dùng số P thì có hại hộp số không? Giả sử nếu đỗ xe ở một bãi dốc thì em nên để số P hay số N?

Chỉnh sửa cuối:

conkynhong1998

Xe buýt
- Đạp nhẹ phanh rồi vào số.
- Đổ thì về P, kéo phanh tay. Để N xe trôi mất.
- Đổ chỗ dốc mà đổ lâu nên làm viên gạch.
Chỉ cần đạp nhẹ phanh là được à anh? Không cần đạp hết cỡ chạm sàn?

Nếu đỗ ở chỗ dốc chèn gạch thì nên về P hay N anh?

conkynhong1998

Xe buýt
Hỏi chút: các anh chị OF lái xe số tự động khi cần chuyển từ chế độ D sang R, R sang D thì đạp chân phanh ở mức nào? (hết cỡ hay lưng chừng là đủ?)

Nếu đạp chân phanh hết cỡ thì chắc xe chuyển số sẽ ngọt nhưng ko biết có ảnh hưởng đến tuổi thọ phanh ko?

quangsot

Racing Boy
Chuyển từ D sang R thì khi xe đã phải dừng hẳn. Vì vậy Cụ đạp phanh kiểu gì cho xe nó đứng im đã rồi hãy chuyển số.

Dan du an

Xe cút kít
Chắc cụ này chơi trò đang đi thả trôi cho tiết kiệm xăng à. Nguy hiểm lắm cụ ạ. Đừng chơi trò đó. Đi số tự động cứ xác định là tốn xăng gấp rưỡi số sàn để không phải loăng quoăng đi thế nào tiết kiệm xăng nhất. An toàn của mình và mọi người quan trọng hơn mấy lít xăng. Nếu đã băn khoăn quá về xăng thì đi xe máy hoặc mua xe số sàn hoặc đi xe bus, xe khách đặc biệt tầu hoả cho an toàn.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đỗ xe dốc cứ về P, phanh tay + chèn gạch!

Ngo Rung

Xe lăn
Hỏi chút: các anh chị OF lái xe số tự động khi cần chuyển từ chế độ D sang R, R sang D thì đạp chân phanh ở mức nào? (hết cỡ hay lưng chừng là đủ?)

Nếu đạp chân phanh hết cỡ thì chắc xe chuyển số sẽ ngọt nhưng ko biết có ảnh hưởng đến tuổi thọ phanh ko?
Xe dừng hẳn là được !

quangsot

Racing Boy
Chắc cụ này chơi trò đang đi thả trôi cho tiết kiệm xăng à. Nguy hiểm lắm cụ ạ. Đừng chơi trò đó. Đi số tự động cứ xác định là tốn xăng gấp rưỡi số sàn để không phải loăng quoăng đi thế nào tiết kiệm xăng nhất. An toàn của mình và mọi người quan trọng hơn mấy lít xăng. Nếu đã băn khoăn quá về xăng thì đi xe máy hoặc mua xe số sàn hoặc đi xe bus, xe khách đặc biệt tầu hoả cho an toàn.
Cụ nói hơi quá chứ xe AT nó cũng chỉ tốn nhiên liệu hơn MT cỡ 5-10% thôi chứ làm gì đến gấp rưỡi.

TungThoc

Xe điện

Rà phanh sâu sâu chút không cần phải khựng hẳn lại đâu để giảm tốc độ xuống dưới 30km/h là chuyển số thoải mái gần như không nghe tiếng hộp số kêu hay máy gằn cụ nhé, em đi đèo dốc chuyển D sang M, N cứ như vậy bình thường không vấp váp gì. Còn sang R số lùi thì đương nhiên là để dừng hẳn rồi chuyển có đạp phanh nông hay sâu đều vào số R bình thường ngọt ngào. Em hiện giờ đi Cam, hồi xưa đi Vios, FordEcosport, Rondo, Tucson, Madza, C200 cũng toàn vậy chưa bị hỏng hóc hộp số bao giờ.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Cụ nói hơi quá chứ xe AT nó cũng chỉ tốn nhiên liệu hơn MT cỡ 5-10% thôi chứ làm gì đến gấp rưỡi.
Thì em cứ xác định thế cho nó thanh thản. Giống xe em mua lúc đầu người ta cũng bảo nhà phải có cây xăng. Đến lúc đi lên xe ai cũng hỏi xe này chắc tốn xăng lắm. Đúng là đi tắt điều hoà có vẻ tiết kiệm xăng thật nhưng bụi lắm. Em nghĩ đã xác định mua nó thì vận hành kiểu gì cho nó an toàn và bền nhất, tiết kiệm thêm được độ 1-2 triệu tiền xăng một tháng mà hít bụi thì khác gì đi 2 bánh nên em kệ cứ bật vô tư... Kể cả mấy hôm lạnh bật sưởi ngồi rõ sướng nhìn bên ngoài mưa rét... Suy cho cùng tính toán quá thì đúng là em đi taxi có khi tiết kiệm hơn nhiều nhưng nó không có cái cảm giác lái xe....

Crazy Car VN

Xe tải

Tôi đạp đủ mạnh, tất nhiên là ko lưng chừng. Ngoài ra tuổi thọ phanh chả liên quan gì tới việc bạn đạp hết cỡ hay lưng chừng cả. Do xe bạn vẫn đứng yên chứ có di chuyển gì đâu.

Dan du an

Xe cút kít
Tôi đạp đủ mạnh, tất nhiên là ko lưng chừng. Ngoài ra tuổi thọ phanh chả liên quan gì tới việc bạn đạp hết cỡ hay lưng chừng cả. Do xe bạn vẫn đứng yên chứ có di chuyển gì đâu.
Em nghĩ ý cụ chủ nói là khi đang di chuyển cụ ạ

Cuongnh5256

Xe điện
R là lùi mà D là tiến mà nhỉ 8->
Cứ đạp thế nào cho xe dừng hẳn thì chuyển số thôi, e toàn làm thế:D

conkynhong1998

Xe buýt
Rà phanh sâu sâu chút không cần phải khựng hẳn lại đâu để giảm tốc độ xuống dưới 30km/h là chuyển số thoải mái gần như không nghe tiếng hộp số kêu hay máy gằn cụ nhé, em đi đèo dốc chuyển D sang M, N cứ như vậy bình thường không vấp váp gì. Còn sang R số lùi thì đương nhiên là để dừng hẳn rồi chuyển có đạp phanh hay không chẳng liên quan gì đến hộp số cả. Em hiện giờ đi Cam, hồi xưa đi Vios, FordEcosport, Rondo, Tucson, Madza, C200 cũng toàn vậy chưa bị hỏng hóc hộp số bao giờ.
Em tưởng đang đi 25-30km/h mà chuyển D sang R sẽ vỡ hộp số chứ?

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Đổi tiến sang lùi thì đạp hết cỡ cho xe dừng đã chứ
Mà xe là cái phương tiện thôi chứ các cụ nâng niu vừa thôi, đi làm sao thấy thoải mái và an toàn là được. Nghe từ vợ 2 nghe nó chối tai và dị ứng kinh.

TungThoc

Xe điện
Em tưởng đang đi 25-30km/h mà chuyển D sang R sẽ vỡ hộp số chứ?
25-30 là D sang M (số sàn bán tự động), sang N (thả trôi). Còn D sang R phải dừng hẳn xe mới chuyền được số đạp phanh thế nào cũng chuyển được số R em thấy cần số đều nhẹ nhàng như nhau