[Thảo luận] Lái xe với cửa đóng kín - bao lâu thì hết oxy, chết vì khí CO?

tienhungtech

Đi bộ
Em có câu hỏi ngu tí. Nếu lái xe với cửa đóng kín, máy lạnh hoạt động ở chế độ lấy gió trong thì người lái SỐNG được bao lâu. Em biết trong môi trường kín này, ngạt thở và hy sinh sẽ do:
- Cạn kiệt oxy
- Nhiễm độc CO2 (Em xin lỗi trong tiêu đề là CO2 chứ không phải CO ạ)

Bình thường, khí trời có 21% là oxy và 0,5% là CO2. Khi nồng độ CO2 trong khí thở lên đến 15% thì người ta lên thiên đình.
Dĩ nhiên thực tế đường xá ở ta cũng chẳng lái lâu mà không có chuyện phải dừng xe mở cửa, hạ kính làm gì đấy như mua vé cầu đường,... nên chưa cụ nào chết ngợp trong xe :))

Với băn khoăn trên, em tính toán với các tham số đầu vào như sau :
- Thể tích không khí trong xe khoảng 3,5m3 (cái này tùy xe, em lấy trung bình thôi)
- Hàm lượng Oxy trong không khí ban đầu là 21%, CO2 là 0,5% (bình thường của khí quyển)
- Tốc độ hít thở khi lái xe :11l/phút (căn cứ nghiên cứu của Canada http://www.arb.ca.gov/research/resnotes/notes/94-11.htm)
- Khi thở ra, không phải toàn bộ Oxy bị hấp thu hết. Nếu khi hít vào khí có nồng độ Oxy là 21% thì sau khi thở ra nồng độ Oxy chỉ còn 13% (9% đã bị hấp thu) và nồng độ CO2 tăng từ 0,5% lên 5% (kết quả của việc cơ thể đốt Oxy)

Lấy 3.500l (3,5m3) chia cho 11 thì được 318 phút hay khoảng 5h20 phút. Sau 5h20 phút này, nồng độ Oxy giảm từ 21% xuống 13% và CO2 tăng từ 0,5% lên 5%. Cảm nhận khó thở chắc sẽ rõ nét sau khi các cụ hít thở thêm 3,5m3 nữa, lúc này nồng độ CO2 chắc lên đến 10%, chỉ cách 5% nữa là tèo.

Như vậy, em đã tính ra kết quả. Nếu xe kín bưng, nói chung tài xế chỉ sống được cỡ 10-15 tiếng thôi nhé. Và nhớ là chỉ lái xe, không làm gì "căng thẳng" thêm - sẽ hao tốn Oxy và thải ra nhiều CO2 gây ngộ độc.

Các cụ nhất trí thì
(b) cho em cái, còn không thì ném đá nhẹ tay nhé.

Trên sedan, dòng khí nó chảy ra vào xe thế này đây, nhưng với lưu lượng thế nào khi xe dừng, chạy, điều hòa lấy gió trong ngoài,... thì chưa tìm được thông tin cụ tỉ

Chỉnh sửa cuối:

namdh5

Xe máy
Câu hỏi của cụ hay quá. Có hôm 2 vợ chồng em đi đóng kín cửa điều hòa lấy gió trong 30 phút mà ko có cảm nhận gì. Hay xe em không kín. Em cũng chẳng biết nữa.

anchibui

Xe điện
Em chưa thấy ai chết trong trường hợp này...
Em nghĩ xe ko kín mít khi đóng hết kính...
Xưa hồi 2008 lúc Hà Nội lụt, có 2 chú chết khi ngủ trong xe đóng kín. Chờ nước rút
Em nghĩ vì nước ngập gần sàn xe... nên bít kín mấy cái khe nhỏ ở sàn nên thiếu dưỡng khí.

CAP_bl

Xe điện
Bác chủ thớt thế là chưa nghiên cứu kỹ rồi.
Trừ một số xe đặc biệt kín, còn lại xe của các cụ đang dùng không kín đến mức không có trao đổi khí để thiếu oxy.
Còn vụ đóng cửa xe nổ máy thì do nhiễm độc CO, CO2 mới bị như vậy.

now_what

Xe điện
Trước và sau cốp xe đều có cửa thông gió - chuồng gà nhà em thì thế, ko biết siêu xe thì thế nào. Kết cấu kiểu mang cá xe đang chạy thì chả hết đc oxi đâu, hơn nữa cứ sau mỗi 70km các bác phải hạ kính refres không khí rồi (mua vé đường mà).
Cụ nào chạy sedan mà độ thêm cái cảm biến hay camera lùi thì thường phải đi dây qua cái cửa gió phía sau cốp này.
Em dự là dừng xe mới chết chứ chạy trên đường thì cửa này đủ để lưu thông gió (định luật vật lý Becnuli)

tran_thuat_lai

Xe lăn
bủ mệ, em phải khoan ngay mấy mũi lên trần để thông hơi mấy được...ke ke

tienhungtech

Đi bộ
Nhu cầu về thở khi đang lái xe đây ợ. Trung bình khi đang lái xe, mỗi cụ hít vào và thở ra hết 11 Lít/phút
Nhưng khi chạy chậm (~10km/h) thì con số này tăng lên mấy lần. Do vậy em dự khi xxx chắc còn kinh hơn nữa

buggy

Xe tăng
Em nghĩ xe ko kín, nên chắc chắn trường hợp cụ chủ thớt nêu ra, ko ai chết.

Trường hợp chui vào xe đóng kín cửa mà chết vì xe đỗ ở chỗ kín, cái máy xe nó đốt hết oxy nên mới chết.

TonHanhGia

Xe hơi
Theo em hiểu thì trong thực tế ko co xe nào kin bưng đến mức không có không khí lọt vào được, kể cả khi cụ đóng kín hết các cửa. Nhưng, khi đó lượng không khí trao đổi với bên ngoài rất ít, nếu trong xe đông người, chạy lâu (trên 1h) thì mọi người đều cảm thấy ngột ngạt, khó chịu, buồn ngủ vì thiếu oxi. Tình trạng đó không có lợi cho sức khỏe. Nếu đi đường dài cụ nên để chế độ lấy gió ngoài khi đi qua những chỗ bụi nhiều, bẩn thì để chế độ lấy gió trong. Nhiều xe hiện có chế độ lấy gió tự động, nếu xe có chế độ dó thì nền để chế độ ấy khi môi trường bẩn bụi thì xe lấy gió trong, hết khu vực bẩn thì nó tự chuyển sang chế độ lấy gió ngoài. Đương nhiên, nếu cụ ngủ trong xe mà đóng kín hết các cửa thì khá nguy hiểm vì ngủ khoảng 2h thì có nguy cơ ê văn mê lê văn mệt rồi sau vài tiếng nữa là êt văn hết... ch... luôn. Nhiều lần đi đường dài phải ngủ trong xe em khóa cửa xe, hạ kính của cả 4 cửa xuống 1-2cm thấy rát OK.
Cá nhân em thì khi đi ra ngoài thành phố, nhất là đi trên các tỉnh lộ, ngoài khu vực dân cư, công trường em mở hé cửa kính khoảng 0,5cm hít thở không khí trong lành tránh buồn ngủ, tỉnh táo, sảng khoái, lái ngon hơn.
Mấy lời chia sẻ với cụ chủ thớt, ko biết có giúp gì được cho cụ ko, néu ko mong cụ lượng thứ.

tienhungtech

Đi bộ
Bác chủ thớt thế là chưa nghiên cứu kỹ rồi.
Trừ một số xe đặc biệt kín, còn lại xe của các cụ đang dùng không kín đến mức không có trao đổi khí để thiếu oxy.
Còn vụ đóng cửa xe nổ máy thì do nhiễm độc CO, CO2 mới bị như vậy.
Cụ cứ đưa ra chính xác xe nó thông khí thế nào, bao nhiêu khí mới vào, cụ "ăn" bao nhiêu OXY và "thải" ra bao nhiêu CO2 nhé.

Dung tích xe thì khoảng 2-4m3. Khi lái xe, trung bình mỗi cụ hít thở 11 Lít khí/phút.
Đấy là lái xe thôi nhá. Khi chạy bộ chậm chậm (10km/h) số khí tiêu thụ tăng gấp 5 lần. Em dự là khi xxx thì chắc hao khí hơn nhiều nữa :))

hoanggiaphim

Xe tải
siêu xe thì em ko biết nhưng bình thường em thấy chả sao cả

xe bò lốp

Đi bộ
chết thế nào được chứ . Không xe nào kin được như vậy cả , nếu kín được như vậy thì xe đó có thể lặn dưới nước rồi

tienhungtech

Đi bộ
Đóng kín mà không bật điều hòa mới chết. Chưa thấy vụ nào có bật điều hòa, ở trong xe mà thăng cả
Điều hòa lấy gió TRONG thôi nhé cụ. Lấy gió ngoài thì không có chiện gì để nói rồi ợ

BinhminhCDS

Xe buýt
Cụ ơi làm gì mà kín bưng như thế được ợ. Kín bưng như thế chỉ có xe đông lạnh thôi ợ. Nếu kín bưng như thế em dự là chi được vài tiếng là teo huyền ngay thôi ợ! Vả lại hơi ngộp thở 1 chút là cụ lại phải lấy gió vào rồi chứ ạ. Ai lại đang lái mà không ý thức được chuyện đó chỉ trừ khi đang bị mê man thôi cụ nhỉ.. :))

xe365vn

Xe container
có trường hợp nào bật điều hòa gió trong mà hết oxi đâu
chỉ có trường hợp tắt máy đóng kín cửa 1 chỗ thì mới tạch

new bee

Xe tải
Đại loại là nếu đi trong HN và có một mình hoặc thêm 1 người nữa thì em chả bật cái gì cả nếu trời mát mẻ (mùa đông hoặc thu) và cửa thì đóng kín mít. Dưng mà cứ đi từ 3 người trở lên là em thấy nó cứ bí bí như là thiếu oxy ấy là lại phải bật cái gì đó (quạt, gió trong, gió ngoài đều ok hết). Có mấy khi đi quá 1h mà không dừng xe mở cửa đâu mà. Thế còn đi ra đường cao tốc thì em cứ bật điều hòa lấy gió ngoài, vừa đỡ ồn nghe nhạc vi vu, vừa mát mẻ.

Bobby Car

Xe buýt
Còn tùy thuộc vào thời tiết nếu ngoài trời nắng nóng 36° C , trong xe khoảng 55-60° C , thì xác xuất thăng rất nhanh .

Còn nếu muốn tự tử thì em thấy có người lấy ống cao su nối với ống xả cho vào trong xe rồi nổ máy .............thì nhanh đi lắm

tienhungtech

Đi bộ
Với băn khoăn trên, em tính toán với các tham số đầu vào như sau :

- Thể tích không khí trong xe khoảng 3,5m3 (cái này tùy xe, em lấy trung bình thôi)
- Hàm lượng Oxy trong không khí ban đầu là 21%, CO2 là 0,5% (bình thường của khí quyển)
- Tốc độ hít thở khi lái xe :11l/phút (căn cứ nghiên cứu của Canada http://www.arb.ca.gov/research/resnotes/notes/94-11.htm)
- Khi thở ra, không phải toàn bộ Oxy bị hấp thu hết. Nếu khi hít vào khí có nồng độ Oxy là 21% thì sau khi thở ra nồng độ Oxy chỉ còn 13% (9% đã bị hấp thu) và nồng độ CO2 tăng từ 0,5% lên 5% (kết quả của việc cơ thể đốt Oxy)

Lấy 3.500l (3,5m3) chia cho 11 thì được 318 phút hay khoảng 5h20 phút. Sau 5h20 phút này, nồng độ Oxy giảm từ 21% xuống 13% và CO2 tăng từ 0,5% lên 5%. Cảm nhận khó thở chắc sẽ rõ nét sau khi các cụ hít thở thêm 3,5m3 nữa, lúc này nồng độ CO2 chắc lên đến 10%, chỉ cách 5% nữa là tèo.

Như vậy, em đã tính ra kết quả. Nếu xe kín bưng, nói chung tài xế chỉ sống được cỡ 10 tiếng thôi nhé. Và nhớ là chỉ lái xe, không làm gì "căng thẳng" thêm - sẽ hao tốn Oxy và thải ra nhiều CO2 gây ngộ độc.

tienhungtech

Đi bộ
Còn tùy thuộc vào thời tiết nếu ngoài trời nắng nóng 36° C , trong xe khoảng 55-60° C , thì xác xuất thăng rất nhanh .

Còn nếu muốn tự tử thì em thấy có người lấy ống cao su nối với ống xả cho vào trong xe rồi nổ máy .............thì nhanh đi lắm
Đề bài của em là bật máy lạnh, lấy gió trong (không lấy khí ngoài).
Đây là điều anh em rất hay làm vì không muốn hít bụi và mùi không được thơm tho gì ở ngoài đường.