Lại xin ý kiến tư vấn về thay lốp !

bacnv

Xe buýt
4 quả lốp của xe em đã sử dụng được 4 năm, mỗi năm chạy khoảng vạn hai km, lốp chưa bị mòn nhiều, chưa bị các vết chém nhưng mỗi lốp cũng dính đinh vài lần. Hôm rồi có bác tài già bảo em nên thay lốp bởi dùng lâu lốp bị ải. Xin ý kiến tư vấn của các cụ là thời gian sử dung lốp xe tối đa là bao lâu thì phải thay.
Xin cảm ơn các cụ trước và có votka hậu tạ các cụ tư vấn.:D

GANHO

Xe buýt
4 quả lốp của xe em đã sử dụng được 4 năm, mỗi năm chạy khoảng vạn hai km, lốp chưa bị mòn nhiều, chưa bị các vết chém nhưng mỗi lốp cũng dính đinh vài lần. Hôm rồi có bác tài già bảo em nên thay lốp bởi dùng lâu lốp bị ải. Xin ý kiến tư vấn của các cụ là thời gian sử dung lốp xe tối đa là bao lâu thì phải thay.
Theo em thì nên thay rồi Cụ à, llóp của em chạy được có hơn 3 năm - 4vạn km đên hôm nay bị thủng thao r kiểm tra thì thành lốp bị rạn khá nhiều do thời gian chứ ko phải bị chém

tu-TQK

Xe tăng
cụ xem lốp có bị rạn nứt j 0

lukytran

Xe tải
Em nghĩ nếu cụ ít đi xa, ít đi tốc độ cao thì cứ để mà đi, còn hay đi xa và tốc độ cao thì thay cho lành cụ ợ.

tu-TQK

Xe tăng
thay đi cụ ơi,lốp cụ xe gj thế:D

Pitt

Xe điện
Lốp BG thì chơi đựoc 2 vạn nữa, lốp Mit thì phải thay là cái chắc cụ ạ.

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
E đã ngu một lần về lốp nên học hỏi được chút kinh nghiệm.
Xe cụ đi hơn 2 vạn/năm thì chắc chắn là cụ hay đi xa. Theo các nhà sản xuất lốp thì an toàn nhất là phải thay lốp khi đã đi được 4 vạn hoặc 5 năm tùy điều kiện nào đến trước không kể tình trạng của lốp ra sao vì quá thời hạn đó lốp tiềm ẩn nhiều rủi ro.
Chú ý khi thay lốp mới cần phải tìm hiểu rõ các thông số về lốp mà mình định thay đặc biệt là thời điểm lốp xuất xưởng.
Thời gian qua trên một số thớt nhiều ofers vì quá tin tưởng vào họ nhà lốp kể cả nhà lốp KDCN có uy tín trên Of mà mua phải lốp đã trôi bảo hành khi gặp vấn đề quay lại thì đều bị từ chối bảo hành và được họ nhà lốp khuyên " chân tình " là :"hãy là người mua hàng thông thái" nếu không lòng tin sẽ chở thành trò cười.
Chúc cụ có quyết định đúng.

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Bác Nào Quan Tâm Đến Bảo Hành của MICHELIN tham khảo kỹ tại đây ạ....

Chính sách bảo hành cho lốp xe du lịch, SUV và tải nhẹ

Michelin cam kết cung cấp sản phẩm tốt nhất cho khách hàng. Với hơn một thế kỷ chế tạo lốp xe, chúng tôi khẳng định lại cam kết đó. Sản phẩm lốp xe của chúng tôi được sản xuất dựa trên những tiêu chuẩn chất lượng cao nhất. Đó là lý do vì sao lốp xe được thiết kế và sản xuất bởi Michelin, đều được Michelin bảo hành.

Phạm vi và
Thời hạn bảo hành
Phạm vi không bảo hành
Những điều kiện và
Trường hợp ngoại lệ

Phạm vi và thời hạn bảo hành

Lốp xe du lịch và tải nhẹ được sử dụng trong điều kiện bình thường và phù hợp với những khuyến cáo của Công ty Michelin, thì sẽ được bảo hành đối với những lỗi về thiết kế, sản xuất và nguyên vật liệu theo những điều kiện dưới đây.

a. Những lốp được bán trong vòng 3 năm kể từ ngày sản xuất
Chế độ bảo hành được thực hiện tại đại lý, áp dụng cho phần gai lốp còn lại có thể sử dụng hoặc 6 năm tính từ ngày mua, tùy theo điều kiện nào đến trước.

b. Những lốp được bán sau 3 năm kể từ ngày sản xuất
Chế độ bảo hành được thực hiện tại đại lý, áp dụng cho phần gai lốp còn lại có thể sử dụng hoặc 6 năm tính từ ngày sản xuất, tùy theo điều kiện nào đến trước. Phần gai còn lại có thể sử dụng là phần gai được tính từ mặt gai đến vị trí của dấu chỉ mòn gai – 1,6mm độ sâu gai còn lại đối với lốp xe du lịch và 2,0mm độ sâu gai còn lại đối với lốp xe tải nhẹ.

http://www.michelin.vn/Buying-Guides/Warranty/

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Không biết khuyên cụ ra sao. Xe em cũng tương tự xe cụ: đi gần 4 năm và khoảng hơn 4 vạn km. Nhưng gai lốp vẫn cao, thời gian 4 năm chưa phải là giới hạn phải thay và em vẫn để dùng.
Nếu cụ hay chạy đường đèo núi, đường xấu thì nên thay. Nếu đi trong phố thì chưa cần.
Xe cơ quan em thay hồi trước tết, sau 9 vạn và khoảng hơn 3 năm sử dụng. Cậu lái xe bảo: lốp theo xe thường sử dụng lâu hơn lốp thay.

congbinhxuong

Xe buýt
Chỗ mình có mấy lái xe khi hỏi về việc thay lốp cứ ú a ú ớ nói theo sự tư vấn của mấy ông khám xe. Hỏi cách đọc thông số lốp thì ko rành, giải thích một hồi hôm sau bảo đúng rồi phải có thông tin này kia nhưng chắc bảo chỉ thông tin đó ở đâu trên lốp có khi ko biết. Việc ko biết thì cũng ko đáng bàn (cũng như nhiều anh em trên off cũng có chỉ bảo mới biết), nhưng ở đây chán nhất là suốt ngày mấy ông lái đó chỉ ngồi tán gẫu ko (trừ lúc đi công việc) nhưng dù có nói cũng ko chịu tìm hiểu (ít nhất ra cái lốp xe hiện có mà xem) cứ toàn nói dựa ( mấy anh có kinh nghiệm bảo ...phải nên thế này thế kia)

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Lái xe bây giờ học có 6 tháng thì có GPLX ( thực tế còn ít hơn ) chứ có phải 3 năm như các cụ trước đây đâu mà cụ đòi hỏi cái gì cũng biết. Đi thay gì đó chủ yếu là tin vào tư vấn của các nhà chuyên môn. Chỉ tiếc là lòng tin đó hay bị các nhà chuyên môn đánh võng. Không biết đến bao giờ ...

trungpham666

Xe tải
4 năm thì cụ thay đi thôi. Khi thay cụ nhớ kiểm tra lại xem chắc chắn lốp của cụ rạn ở trong rồi. )) Tốn kém dưng mà cái an toàn thì cụ đừng tiếc ạ. Không hum nào đang đi có vấn đề gì cụ lại khổ./.

chubathong

Xe đạp
Em hóng thớt này, xe em đời 2007, đăng ký lần đầu 2009, em đi bây h mới được 3,7 cũng đang có ý định thay lốp

pxh6488

Xe hơi
Website
muare.vn
Các bác nên thay lốp khi lốp mòn đến "vạch báo mòn" ở rãnh của lốp. Ngoài ra nhiều trường hợp phải thay lắm: bị chém xuyên táo, đi chém vào vỉa hè rách mép lốp, đi xe với lốp hết hơi trong thời gian dài... Các cơ quan, xí nghiệp bình thường 2 năm thay 1 lần, nhưng hộ gia đình thì phương châm an toàn là trên hết, theo em lốp hỏng là thay :) ; trọc đầu là thay :) tốn tiền trước mắt, nhưng bác nhìn khoảng thời gian sử dụng của lốp (3-4 năm), thì chi phí hao mòn mỗi tháng mấy chục nghìn chứ mấy.

feraririri

Xe hơi
thay mới cho an toàn cụ à, trước sau cũng phải thay thôi, chạy thêm thời gian không may có chuyện gì thì ảnh hưởng đến gia đình thì mệt.

tu-TQK

Xe tăng
có điều kiện thì làm 4 quả mới là ngon nhất

luklak

Xe điện
Có 3 tiêu chí để thay, 1 trong 3 cái cái nào đến trước thì thay.
- lốp mòn đến vạch báo (thông thường từ 5-9v km)
- sau 6 năm từ ngày sx
- vỡ, nứt thành lốp
Các vđ khác như rạn chân chym, vá nhiều vết ... kg quan trọng bằng 3 tiêu chí chủ chốt trên, tuy nhiên nếu có đk tc thì càng thay sớm hơn càng tốt.

webzy

Xe tải
Xe em đi được 4.5 vạn sau 4 năm , sau đó em đảo lốp từ sau lên trước . Chắc chay thêm được 3 vạn nữa thì thay.