Làm gì khi phanh tay kéo hết cỡ mà xe vẫn trôi

Red Fate

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, khi mình đang lên dốc, buộc phải dừng lại, kéo hết phanh tay mà xe vẫn bị trôi, buộc phải dùng cả phanh chân để dừng, thì làm thế nào ạ?
Chả là hôm nay e lùi xe xuống dốc, đường đông mà k0 để ý có 1 cái cột , lúc nhìn thấy phải dừng lại để tiến lên chút mà xe cứ trôi ầm ầm. hic, Phải dùng cả phanh chân để hãm , híc sau đó thì loay hoay chả biét lên được kiểu gì. Nhả fanh chân ra thì xe trôi tiếp sợ va vào cột. May có 1 bác dùng 1 bao cát chặn bánh hộ. Lúc lên được thì k0 thấy bác ý đâu để cảm ơn nữa.
Mong các bác chia sẻ giúp trong trường hợp bị như vậy mà k0 có hỗ trợ từ bên ngoài thì làm thé nào ạ?(E đã tính đến trường hợp nhả dần fanh cho xe tì vào cột vậy)

f40fd

Xe điện
Đi kiểm tra phanh tay bác ạ, có thể lâu ngày dây cáp bị dão rồi :P

Chuyển sang xe AT có chức năng khóa chống trôi ;))

anhtho

Xe ngựa
Đúng là bác phải kiểm tra phanh tay, chắc có lẽ lâu rồi mòn, hoặc sau một số lần quên hạ phanh tay !
Trường hợp như của bác, phanh tay ko giữ được, phải dùng phanh chân, giả sử ko có ai giúp, em dự là bác phải về số lùi, tắt mắy, rồi xuống tìm hòn chèn để depa đi tiếp.

lenamhung83

Xe tăng
Đúng là bác phải kiểm tra phanh tay, chắc có lẽ lâu rồi mòn, hoặc sau một số lần quên hạ phanh tay !
Trường hợp như của bác, phanh tay ko giữ được, phải dùng phanh chân, giả sử ko có ai giúp, em dự là bác phải về số lùi, tắt mắy, rồi xuống tìm hòn chèn để depa đi tiếp.
Đúng thế, cài số ngược với hướng xe trôi, tắt máy, từ từ nhả phanh chân xem xe có trôi không, chèn bánh để đepa lên dốc.
Bác cũng phải kiểm tra phanh tay: nếu má phanh ( sau) mòn quá thì thay, tăng phanh nếu má phanh còn đủ dày, xong thì thử phanh tay bằng cách leo lên cầu xe và kéo phanh xem có giữ được xe khỏi trôi không?

heroesdaubu

Xe điện
Cài số lùi, tắt máy, + phanh tay rồi chạy xuống chèn thôi!

Red Fate

Xe hơi
Đi kiểm tra phanh tay bác ạ, có thể lâu ngày dây cáp bị dão rồi :P

Chuyển sang xe AT có chức năng khóa chống trôi ;))
Vâng, e cũng đang phấn đấu mà chắc còn lâu lâu mới cố được. Đi AT lần trước e cũng bị thế 1 lần nhưng có thể dùng 2 chân được k0 vấn đề gì. Chắc em cũng phải đi kiẻm tra phanh tay, dốc bình thường k0 thấy sao nên hơi chủ quan, gặp cái dốc dựng chút mới thấy có vấn đề :D Thanks bác

Đúng thế, cài số ngược với hướng xe trôi, tắt máy, từ từ nhả phanh chân xem xe có trôi không, chèn bánh để đepa lên dốc.
Bác cũng phải kiểm tra phanh tay: nếu má phanh ( sau) mòn quá thì thay, tăng phanh nếu má phanh còn đủ dày, xong thì thử phanh tay bằng cách leo lên cầu xe và kéo phanh xem có giữ được xe khỏi trôi không?
Cài số lùi, tắt máy, + phanh tay rồi chạy xuống chèn thôi!
Cho e hỏi lại ngu tí ạ, có 2 cụ bảo cài số lùi, tắt máy, 1 cụ bảo : cài số ngược với hướng xe trôi, tắt máy -> xe em đang trôi ngược ==> thế rút lại trong trường hợp này là cài số tiến hay số lùi rồi tắt máy ạ?

tuxedo_hmt24

Xe tăng
vậy là xe bác đỗ ngang dốc quay đầu lên dốc và bị trôi xuống hay là quay đâu xuống dốc bị trôi lên đỉnh dốc :D

tuanzs

Xe container
Phanh tay kéo căng, cài số 1 --> Tìm cách chèn bánh cho chắc rồi Depa lại thôi ạ (chèn cả 4 chân thì hết trôi ngay ý mà)

Red Fate

Xe hơi
vậy là xe bác đỗ ngang dốc quay đầu lên dốc và bị trôi xuống hay là quay đâu xuống dốc bị trôi lên đỉnh dốc :D
hic, bác cứ trêu e. ngại quá.:D

Phanh tay kéo căng, cài số 1 --> Tìm cách chèn bánh cho chắc rồi Depa lại thôi ạ (chèn cả 4 chân thì hết trôi ngay ý mà)
Thanks bác. Cuối tuần này e vác xe ra lại chỗ đấy thử 1 phát xem sao.

chichi8sach9van

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, khi mình đang lên dốc, buộc phải dừng lại, kéo hết phanh tay mà xe vẫn bị trôi, buộc phải dùng cả phanh chân để dừng, thì làm thế nào ạ?
Chả là hôm nay e lùi xe xuống dốc, đường đông mà k0 để ý có 1 cái cột , lúc nhìn thấy phải dừng lại để tiến lên chút mà xe cứ trôi ầm ầm. hic, Phải dùng cả phanh chân để hãm , híc sau đó thì loay hoay chả biét lên được kiểu gì. Nhả fanh chân ra thì xe trôi tiếp sợ va vào cột. May có 1 bác dùng 1 bao cát chặn bánh hộ. Lúc lên được thì k0 thấy bác ý đâu để cảm ơn nữa.
Mong các bác chia sẻ giúp trong trường hợp bị như vậy mà k0 có hỗ trợ từ bên ngoài thì làm thé nào ạ?(E đã tính đến trường hợp nhả dần fanh cho xe tì vào cột vậy)
cụ cứ chuẩn bị sẵn bao cát trên xe là yên tâm.:))

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Đề pa lên dốc trong trường hợp phanh tay hỏng thì vẫn dùng phanh chân đc mấy cụ ợ. Nhưng nói chung là cái gì hỏng được chứ phanh hỏng với ga hỏng thì em thấy là quá nguy cmn hiểm rồi. Xe gì, tài gì thì cứ đầu tiên phải an toàn.

Tú TYT

Xe tải
Trường hợp xe của cụ chủ thì cài số tiến hay số lùi để giảm thiểu việc xe lùi ạ

hic, bác cứ trêu e. ngại quá.:D

Thanks bác. Cuối tuần này e vác xe ra lại chỗ đấy thử 1 phát xem sao.
Cụ có xe rồi thì tập thêm kỹ năng nâng cao là depa không dùng phanh tay cụ nhé. Tập cũng dễ thôi, vài lần là quen.

Cụ cứ giữ phanh chân, vào số 1, nhả côn thật từ từ, đến lúc cụ cảm giác xe như muốn đi mà không đi được (hơi giật giật) thì cụ chuyển nhanh chân phanh sang chân ga là OK cụ nhé.

Ngày xưa em tập xe với ông lái xe trong cơ quan gần 1 năm trước khi đi thi lấy bằng, được ông ấy chỉ dạy cho nên khi vào bài depa em thấy nhẹ tựa lông hồng.

khonglaaica

Xe điện
Cụ có xe rồi thì tập thêm kỹ năng nâng cao là depa không dùng phanh tay cụ nhé. Tập cũng dễ thôi, vài lần là quen.

Cụ cứ giữ phanh chân, vào số 1, nhả côn thật từ từ, đến lúc cụ cảm giác xe như muốn đi mà không đi được (hơi giật giật) thì cụ chuyển nhanh chân phanh sang chân ga là OK cụ nhé.

Ngày xưa em tập xe với ông lái xe trong cơ quan gần 1 năm trước khi đi thi lấy bằng, được ông ấy chỉ dạy cho nên khi vào bài depa em thấy nhẹ tựa lông hồng.
Đây là bài đề pa ngang dốc mà mấy thấy dạy khi lấy bằng lái, các thầy cũng nói cứ làm đúng là được, không cần phanh tay.
Đúng là vầy:
- Xe vẫn ở số 1
- Đạp phanh
- Nhả côn từ từ, khi nào thấy xe run lên thì giữ nguyên chân côn tại vị trí đó
- Nhả thắng ra
- Lúc này nếu làm đúng thì xe sẽ không tắt máy mà sẽ từ từ trồi lên
- Tiếp tục nhả hết côn là đi thôi.
- Nếu thấy xe chồm lên hơi yếu thì nhấn nhẹ thêm chút ga là xong

Đây là bài đề pa ngang dốc mà mấy thấy dạy khi lấy bằng lái, các thầy cũng nói cứ làm đúng là được, không cần phanh tay.
Đúng là vầy:
- Xe vẫn ở số 1
- Đạp phanh
- Nhả côn từ từ, khi nào thấy xe run lên thì giữ nguyên chân côn tại vị trí đó
- Nhả thắng ra
- Lúc này nếu làm đúng thì xe sẽ không tắt máy mà sẽ từ từ trồi lên
- Tiếp tục nhả hết côn là đi thôi.
- Nếu thấy xe chồm lên hơi yếu thì nhấn nhẹ thêm chút ga là xong
Phải chuyển ngay sang chân ga như em đã viết cụ ạ. Xe thi ở trường nó để ga to thì xe vẫn bò lên được chứ xe mình đi bên ngoài mà không chuyển ngay chân ga là khực khực và chết máy ngay đấy cụ. Em thì học lái xe của mấy bác tài xế chứ ko được học của "thầy"

DươngLH.BK

Xe tải
Kéo mạnh phanh tay vào, nhiều khi chỉ kéo hờ ko đủ ma sát

ina

Xe điện
Kéo thật mạnh, thật chặt vào. :)