[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

Hại Điện

Xe container
Em đang làm nhà...Chú ruột em làm thầu công.

Khả năng của Chú là điều không có gì phải phàn nàn: 30 năm kinh nghiệm thi công từ nhà cấp 4 đến ks 5 sao; từ cái liều xập xệ đến nhà cao vài chục tầng....

Khó xử 1: Em có mấy ông bạn chuyên môn xây dựng: Cầu cống có, nhà dân dụng có...nghe tin em khởi móng, ông nào cũng tới xem giúp. Mỗi ông lấy một tập bản vẽ về nghiên cứu.

=> Kết quả: Cùng một vấn đề, mỗi ông bạn chỉ đạo em một kiểu...Nên, cho dù cái CPU đa lõi, siêu phân luồng của em khá tốt nhưng cũng ko thể xử lý được, đành làm thinh và để cho Chú tự xử (vì tin vào khả năng của Chú). Mấy ông bạn thì trách "sao chi tiết đó tao nhắc rồi mà mày không làm..." :D

Khó xử 2: Dù được khuyến cáo là thợ điện nước phải đi chung với thợ hồ, nhưng do một ông anh thợ điện/nước hàng xóm của ông già vợ nói "Chú cho anh xin phần điện nước nhé, chổ anh em với nhau anh sẽ làm tốt nhất cho chú...bla...bla". Ông này thì mới vào nghề được 2-3 năm...em gật đầu với ông này mà không tham vấn ý kiến của Chú.

Kết quả là ông anh hàng xóm đấy không có biện pháp thi công, cứ vát búa là nhè mấy cái dầm mà đục. Thấy không ổn, sau 2 ngày đầu tiên em buột phải dừng.

Nhờ Chú kêu một đội thợ điện nước khác, trước khi thi công họ khảo sát lại toàn bộ hiện trạng và mời mình tham gia. Kết quả: Nước toàn chảy ngược, keo dán không dính, đặc biệt là các ống dẫn toilet không sử dụng được. => Thiệt hại một đống tiền do đội thợ ban đầu thiếu kinh nghiệm.

Ông anh hàng xóm quay lại trách em này nọ, nhứt hết cả đầu. :(

.....(còn tiếp)....

Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác khá nhiều.

Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...

=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D

Kinh nghiệm kế tiếp: Ông thợ điện nước (lúc đầu) mang cái ống Fi 168 làm ống thoát phân hầm cầu. Cưa cưa, đục đục cả ngày cũng xong. Chiều, ku KTS tạt qua xem phản ứng gay gắt: "Cái ống quá to, nước xả không đủ dâng nên sẽ đọng phân trong ống chứ không trôi xuống bể phốt. Nhà có 4 người, 2 cái toilet, chứ đâu phải khách sạn vài ba chục tầng....=> Y/c tháo ra ngay".

Ông thợ nước thì "thằng KTS học hành chả biết gì, ống càng to thì càng tốt chứ sao...bla...bal...". Cháu nghe KTS nói hợp lý nên y/c ông thợ nước tháo hết ra đổi sang ống Fi114 như thông thường.

Bài học ở đây: Những thợ thiếu KN thường hay thích "phát minh". Đại đa số các phát minh đó là gây hậu quả. :D

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container

Khả năng của Chú là điều không có gì phải phàn nàn: 30 năm kinh nghiệm thi công từ nhà cấp 4 đến ks 5 sao; từ cái liều xập xệ đến nhà cao vài chục tầng....

Khó xử 1: Em có mấy ông bạn chuyên môn xây dựng: Cầu cống có, nhà dân dụng có...nghe tin em khởi móng, ông nào cũng tới xem giúp. Mỗi ông lấy một tập bản vẽ về nghiên cứu.

=> Kết quả: Cùng một vấn đề, mỗi ông chỉ đạo em một kiểu...Nên, cho dù cái CPU đa lõi, siêu phân luồng của em khá tốt nhưng cũng ko thể xử lý được, đành làm thinh và để cho Chú tự xử (vì tin vào khả năng của Chú). Mấy ông bạn thì trách "sao chi tiết đó tao nhắc rồi mà mày không làm..." :D

Khó xử 2: Dù được khuyến cáo là thợ điện nước phải đi chung với thợ hồ, nhưng do một ông anh thợ điện/nước hàng xóm của ông già vợ nói "Chú cho anh xin phần điện nước nhé, chổ anh em với nhau anh sẽ làm tốt nhất cho chú...bla...bla". Ông này thì mới vào nghề được 2-3 năm...em gật đầu với ông này mà không tham vấn ý kiến của Chú.

Kết quả là ông anh hàng xóm đấy không có biện pháp thi công, cứ vát búa là nhè mấy cái dầm mà đục. Thấy không ổn, sau 2 ngày đầu tiên em buột phải dừng.

Nhờ Chú kêu một đội thợ điện nước khác, trước khi thi công họ khảo sát lại toàn bộ hiện trạng và mời mình tham gia. Kết quả: Nước toàn chảy ngược, keo dán không dính, đặc biệt là các ống dẫn toilet không sử dụng được. => Thiệt hại một đống tiền do đội thợ ban đầu thiếu kinh nghiệm.

.....(còn tiếp)....
Tất cả đều từ 2 chữ "CẢ NỂ" mà ra cụ ạ8-|

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net

=> Kết quả: Cùng một vấn đề, mỗi ông chỉ đạo em một kiểu...Nên, cho dù cái CPU đa lõi, siêu phân luồng của em khá tốt nhưng cũng ko thể xử lý được, đành làm thinh và để cho Chú tự xử (vì tin vào khả năng của Chú). Mấy ông bạn thì trách "sao chi tiết đó tao nhắc rồi mà mày không làm..." :D

.....(còn tiếp)....
Em hóng chiện

ZARG

Xe container
Điện nước với nề mà không chơi với nhau thì mệt đó cụ à. 1 bay vữa vào ống thoát là sml ngay.

Wave Alpha 20

Xe tăng
đang làm có người đến thu tiền phí chở vật liệu vào trong làng
xây tường xong chiều thì đêm mưa, cả mảng tường bị mưa gió du đổ may mà đổ vào nền nhà mình chứ ko vào nhà hàng xóm bên cạnh (cái này gần nhà e bị, may e ko bị)
rồi thợ làm ẩu, rơi vật liệu vỡ ngói nhà hàng xóm, mà còn là từ đường, em phải lọ mọ đi tìm mua ngói về rồi qua nc may mà bác hàng xóm tốt nên cũng ko vấn đề gì :D
nhà em phải đổi thiết kế 180 độ, chính xác theo nghĩa đen luôn vì ban đầu toàn bộ nhà vs ở bên trái nhưng do phía đó gần từ đường nhà hàng xóm nên họ có trao đổi, em cũng ok may mà mới đang đan sắt chuẩn bị đổ cầu thang và sàn tầng 2, nhưng đổi lại nhà em cầu thang rất sáng do được mở cửa sổ sang nhà hàng xóm

làm nhà, nhất là người nơi khác mua đất làm nhà ở HN thì nhiều chuyện hay ho, bi hài lắm :D

Wave Alpha 20

Xe tăng
Điện nước với nề mà không chơi với nhau thì mệt đó cụ à. 1 bay vữa vào ống thoát là sml ngay.
:) đúng đấy cụ, mấy ông thợ nề nhà em còn bảo, tao mà chơi bẩn thì tụi điện nước tắt điện mất nước :))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Câu chuyện đến đây thì tất cả do cả nể, cụ chủ thớt kể tiếp đi.
P/S: Cụm mấy chữ "sml" có nghĩa là gì mà giờ em thấy tụi xì tin hay dùng quá cụ ạ ;))

Hại Điện

Xe container
Câu chuyện đến đây thì tất cả do cả nể, cụ chủ thớt kể tiếp đi.
P/S: Cụm mấy chữ "sml" có nghĩa là gì mà giờ em thấy tụi xì tin hay dùng quá cụ ạ ;))
Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác khá nhiều.

Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...

=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D

butchikim

Xe ba gác
Hihi...mừng cụ sắp có nhà mới. Vụ làm nhà này cháu cũng may mắn vấp váp chút. Gì chứ khoản phối hợp các đội thi công ở ta rất thiếu chuyên nghiệp. Ông nào cũng nói tốt đội phe mình, nói xấu đội phe khác. Cụ chủ phải hết sức tỉnh táo, thời buổi này kiếm người làm có tâm rất khó, kể cả anh em ruột. Thế nên cụ phải hết sức tỉnh táo và chịu khó tìm hiểu.

xherox

Xe điện
Làm nhà ở Hà Nội thì quá nhục nếu là người ở nơi khác đến mua đất rồi xây. Vớ phải mấy khu có xh thâm bảo kê thì còn mệt nữa.

khonglo

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hóng kinh nghiệm của các cụ. Chắc cũng chuẩn bị phải xây lại nhà

ubisapro

Xe trâu
E cũng vừa hoàn thiện nhà e cuối năm ngoái đây.

1. Kinh nghiệm chỉ ra: nên hóng nhiều phía, chắt lọc ra mà áp dụng cho nhà mình.

2. Điện nước nào cần đi với thợ Hồ? Thợ điện nước kinh nghiệm, trừ khoản trát trần, còn lại họ làm được hết. Khoản đục đẽo, đi ống ... họ làm còn giỏi hơn thợ hồ nhiều. Tóm gọn: thợ điện nước chuyên, họ làm được hết.

3. Vật liệu thì phải kiếm tra từng chút 1, ngay cả lúc thợ làm, hở mắt ra là lãng phí. E ví dụ: nhà e lát sân, lát xong còn thừa đúng 6 miếng gạch dở (hạ long A1 40x40). Trước khi lát e đã đo hết, mua thừa 1 chút (được gửi trả). Lúc lát bắt cắt ra những viên dở... Chứ ko trông, các bố thợ cứ tiện, viên nguyên mang ra cắt thì lúc lát xong thừa 1 đống ;)) Lát sàn tầng 1 nhà e cũng chỉ thừa vài miếng dở. E phải mang đi vứt đi nên e nắm được hết ;))

Chỉnh sửa cuối:

Calac

Xe tải
lắm thầy nhiều ma đúng k cụ?? Mà họ ruôt lại càng ngại

thachnhung

Xe container
Trước e thiết kế hộ cái nhà 5 tầng trong phố, combo từ kiến trúc + kết cấu + ME cả quyển thế mà ra thi công các cụ họ hàng lên góp ý mỗi thứ sáng tác một cái hãi hùng lắm 8-x

tuanbds

Xe buýt
Kinh nghiệm nhà em xương máu lắm
không chơi quen biết cả nể. Vì sự quen biết làm ko tốt mà toàn bị nói lên nói xuống.
Em dính quả thiết kế thì như kẹc cuối cùng em phải bỏ em tự làm lấy. Gỗ lạt thì co ngót nứt tòe loe còn bị ăn chửi.

bum

Xe buýt
Làm xong nhà em bị sút mất 7kg, nói chung rất nhiều vấn đề bực mình