Làm thế nào biết xe phải thay con

Dao tuan Vu

Xe tải
Bá cáo các Cụ.
Xe em xe còi (Lac EX 2007), đi hơn 4 vạn, hiện nay khi đi hay bị chết máy, đặc biệt là lúc chuyển số, người thì bảo là do Garanty nhỏ; có người thì bảo do mòn côn...
Các Cụ cao mưu trên Op cho em hỏi: Làm thế nào biết xe đã đến lúc phải thay côn: căn cứ cây số đã đi hay là khi vận hành có các triệu chứng gì để biết đến lúc phải thay, tiện đây cho em hỏi Thay côn xe này hết bi nhiêu để em tính.
Thank các Cụ

anhtho

Xe ngựa
Bá cáo các Cụ.
Xe em xe còi (Lac EX 2007), đi hơn 4 vạn, hiện nay khi đi hay bị chết máy, đặc biệt là lúc chuyển số, người thì bảo là do Garanty nhỏ; có người thì bảo do mòn côn...
Các Cụ cao mưu trên Op cho em hỏi: Làm thế nào biết xe đã đến lúc phải thay côn: căn cứ cây số đã đi hay là khi vận hành có các triệu chứng gì để biết đến lúc phải thay, tiện đây cho em hỏi Thay côn xe này hết bi nhiêu để em tính.
Thank các Cụ
Xe cụ hay chết máy khả năng do nhiều nguyên nhân chứ chưa hẳn do côn. Xe mới 4 vạn thì chắc côn chưa mòn đâu, trừ phi cụ 'mài' nó ác quá.
Có mấy cách kiểm tra côn thế này:
* Cụ nổ máy, để ralenty, dận hết côn, vào số 3 hoặc số 4 rồi thả côn. Nếu xe vẫn nổ máy thì côn đã mòn.
* Đang đi số 3, dận côn về số 2 rồi thả côn đột ngột, nếu vòng tua tăng lên thì ok, nếu vòng tua phản ứng chậm thì côn cũng mòn.
* Đỗ trên dốc, ví dụ cầu rửa xe, để số 2, tắt máy. Nếu xe trôi thì côn cũng đã mòn.

Nếu đi chuẩn chỉnh, tầm gần 25 - 30 vạn km mới phải thay côn.

Dao tuan Vu

Xe tải
Cám ơn Cụ, để em thử xem, xe em thay đi trong phố không biết có phải mòn côn nhanh không nhỉ. Còn em chưa đủ trình để 20- 25 vạn mới thay côn.