Lần đầu tiên làm chuyện ấy (Xiên Vịt tới Đà lạt) mong các cụ tư vấn.

the_cars

Xe hơi
Em dự định Hè 2018 làm chuyến Xuyên Việt (đến Đà Lạt) rồi về, đây là lần đầu tiên em quyết tâm làm chuyện ấy, lấy kinh nghiệm cho những lần tới (từ mũi Cà mau tới địa đầu Móng Cái), đây cũng là dịp e muốn cho trẻ con nhà em đi thăm thú các danh lam thắng cảnh, di tích lịch sử, văn hóa tiêu biểu để thêm kiến thức và yêu Tổ quốc VN tươi đẹp.
- Phương tiện: Ô tô (CX-5)
- Số người: 2 Vợ chồng, 2 con (lớn 12 tuổi, bé 6 tuổi)
- Thời gian dự kiến: khoảng từ 20 đến 25 ngày (cả đi và về)
- Thời gian xuất phát: Đầu tháng 7/2018
Từ Nam ra Bắc có nhiều tỉnh em cũng đi rồi nhưng cũng chưa khám phá hết. Em dự định lịch trình thế này: Hà Nội, Vinh, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Huế, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi (Lý Sơn), Bình Định, Phú Yên, Đà Lạt. Mỗi tỉnh ăn chơi nghỉ ngơi, ăn chơi 2 ngày.
Cụ nào đã đi nhiều, có kinh nghiệm xin chỉ giáo:
- Chiều đi nên đi thẳng đến những đâu? chiều về nên nghỉ những đâu? các điểm du lịch, vui chơi hấp dãn, thú vị nhất ở các tỉnh trên (cho cả người lớn và trẻ em).
- Đường đi như thế nào thì thuận tiện nhất?
- Ăn nghỉ ở đâu hợp lý nhất (nếu các cụ có địa chỉ, số điện thaoị thì cho em luôn để em vào sổ tham khảo).
Mong các cụ tư vấn giúp, em sẽ tham khảo thêm trên diễn đàn, xin cảm ơn và vodka các cụ.

trinhduocvien

Xe hơi
Vâng. Để đi đà lạt thì Cụ phải tới Nha trang, sau đó thẳng tiến Đà Lạt thì thuận đường hơn.

soprano07

Xe máy
Đường 1A giờ ngon rồi , cứ đi túc tắc , dừng nghỉ nếu mệt , tuân thủ tốc độ và biển vạch là ok ạ

thucnc

Xe máy
Cứ đường 1A mà quất cụ ah, chú ý đi đúng tốc độ và quan sát biển báo. Đoạn Quãng Ngãi, Bình Định dân ở đó họ đi xe máy hơi ẩu (sang đường không quan sát mà cứ thế cắt ngang, cái này năm ngoái em vãi đái heee- cái này cụ cứ còi to cho em, dân ở đó họ thíc còi lắm :D )

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
HN - Nghệ An - Đồng Hới - Huế - Hội An - Quảng Ngãi - Qui Nhơn - Tuy Hòa - Nha Trang - Đà Lạt - Buôn Mê - Pleiku - Kontum - Đà Nẵng - Đông Hà - Hà Tĩnh - Thanh Hóa - Ninh Bình -Hà Nội.

Đủ 20 tỉnh thành, cụ muốn cắt bỏ tỉnh nào thì cắt, ở lại tỉnh nào lâu thì ở.

hatngonon

Xe buýt
Vịt thật dã chiến, em lót dép hóng hớt ạ

ATTILA

Xe điện
Nếu có thể bác cứ chạy căng ngày đầu ngày 2 hay thậm chí tới Đà Lạt rồi khi vòng về thì ăn chơi ngủ nghỉ cho thoải mái, tuy nhỉen chạy tới DN thì rẽ lên QL14D để vòng lên Tây Nguyên hướng Ngọc Hồi rồi tới Đà Lạt. Đi như vậy thì bác đc ngắm và chơi rộng hơn mà ko chán.
Nửa đầu tháng 6 em cũng chạy xuyên Việt ngay khi thằng lớn thi vào 10 xong. Nếu ae ai đi cùng thì bảo em, kinh nghiệm 5 lần xuyên Việt.

Minhkhang09

Xe hơi
Em cũng xuyên Việt theo lịch trình trên, cũng tới Đà Nẵng rồi chạy đường 14 lên Kon tum, nhưng cuối tháng sáu em mới đi, các cụ đi nhiều inbox cho em xin các thông tin về chỗ ăn, chỗ chơi trên lịch trình nhé. Em đi Hà Nôi- Đồng Hới-Đà Nẵng-Pleiku-Buôn Ma Thuật-Đà Lạt-Phan Thiết-Nha Trang-Tuy Hòa-Quy NHơn-Đà NẴng-Huế-Phong Nha Kẻ Bàng-Vinh_Hà Nội, em định đi 14 ngày không biết có ổn không? Nhà có cả cháu nhỏ hơn 2 tuổi

lttvtvn

Xe container
Em cũng xuyên Việt theo lịch trình trên, cũng tới Đà Nẵng rồi chạy đường 14 lên Kon tum, nhưng cuối tháng sáu em mới đi, các cụ đi nhiều inbox cho em xin các thông tin về chỗ ăn, chỗ chơi trên lịch trình nhé. Em đi Hà Nôi- Đồng Hới-Đà Nẵng-Pleiku-Buôn Ma Thuật-Đà Lạt-Phan Thiết-Nha Trang-Tuy Hòa-Quy NHơn-Đà NẴng-Huế-Phong Nha Kẻ Bàng-Vinh_Hà Nội, em định đi 14 ngày không biết có ổn không? Nhà có cả cháu nhỏ hơn 2 tuổi
Trẻ 2 tuổi chỉ ngủ không sao.

14 ngày hơi gấp nhưng cũng đi được.

Do thời eo hẹp nên em thấy cụ nên bỏ Phan Thiết, đến Nha Trang rồi thì Phan Thiết không cần nữa, dành thời gian chơi ở Nha Trang/Đà Lạt. Đường Đà Lạt - Nha Trang cảnh đẹp dễ đi, Đà Lạt - Phan Thiết đường xấu hơn nhiều.

the_cars

Xe hơi
HN - Nghệ An - Đồng Hới - Huế - Hội An - Quảng Ngãi - Qui Nhơn - Tuy Hòa - Nha Trang - Đà Lạt - Buôn Mê - Pleiku - Kontum - Đà Nẵng - Đông Hà - Hà Tĩnh - Thanh Hóa - Ninh Bình -Hà Nội.

Đủ 20 tỉnh thành, cụ muốn cắt bỏ tỉnh nào thì cắt, ở lại tỉnh nào lâu thì ở.
Em nghe nói đường Đà lạt, buôn me, pleiku, kon tum nhiều đèo dốc, em mới đi lần đầu nên cũng hơi ngại. Từ Nha Trang đi Đà lạt có đường mới (đường Biển và Hoa gì đó) thấy cũng ổn.

lttvtvn

Xe container
Em nghe nói đường Đà lạt, buôn me, pleiku, kon tum nhiều đèo dốc, em mới đi lần đầu nên cũng hơi ngại. Từ Nha Trang đi Đà lạt có đường mới (đường Biển và Hoa gì đó) thấy cũng ổn.
Nha Trang - Đà Lạt đường tên Biển và Hoa đẹp nhưng cũng là đường nhiều đèo dốc.

Đà Lạt - Buôn Mê cũng đi được, hơi xấu xíu đèo dốc quanh co.

Buôn Mê- Pleiku - Kontum là QL 14 đường đẹp, hầu như không có đèo dốc.

Từ Kontum trở lại Đà Nẵng thì lại có đèo dốc.

Tuy nhiên so với mấy đèo mạn Đông, Tây Bắc thì chỉ là trẻ con so với người khổng lồ thôi, chiến đi cụ!